จะติดตั้งไมล์จอมืดจะเอาสัญญาณ speed sensor ได้ที่ไหนครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย mr.tu, 22 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr.tu

mr.tu New Member Member

17
    0
    0
    จากกระทู้ จะติดตั้งไมล์จอมืดจะเอาสัญญาณ speed sensor ได้ที่ไหนครับ
    ติดตั้งตรงตำแหน่งท้ายเกียร์ แล้วมันอยู่ตรงไหนของเครื่องครับ และไปเจอกระทู้อีกที่บอกว่า

http://www.clubjz.net/showthread.php?p=118067

เซนเซอร์วัดความเร็ว (Speed sensors) ก็คือ ตัวย่อ Sp ซึง่มีอยู่ 2 ตัว เซนเซอร์ตัวหลัก (Sp2) และเซนเซอร์สำรอง (Sp1) ทั้งนี้เพื่อให้เกิดความเที่ยงตรงของสัญญาณความเร็วร ถยนต์ โดย Sp1 = เซนเซอร์สำรอง ติดตั้งอยู่ภายในหน้าปัดบอกความเร็ว (เกจ์ไมล์) ทำหน้าที่คอยส่งสัญญาณไฟฟ้าไปยัง ECU ที่ขั้ว Sp1 และเซนเซอร์ตัวที่ 2 จะติดตั้งอยู่ที่ท้ายเกียร์ทำหน้าที่เป็นเซนเซอร์หลั ก คอยส่งสัญญาณไฟฟ้าไปยัง ECU ที่ขั้ว Sp2 (ให้ดูในรูปที่ผมเคยฝากไว้ในหน้าเทคนิค)

เซนเซอร์ตัวหลัก (main speed sensor)Sp2 จะมีแม่เหล็กติดตั้งอยู่ที่โรเตอร์ (rotor) ที่สวมอยู่ที่เพลาขับชุดสุดท้าย และเมื่อโรเตอร์หมุน จะทำให้แม่เหล็กหมุนตัดกับรีดสวิทช์(reed switch) ที่อยู่ใน เซนเซอร์ตัวหลัก ทำให้เกิดสัญญาณไปที่ขั้ว Sp2 ที่กล่อง ECU เพื่อใช้เป็นสัญญาณในการควบคุมช่วงเวลาการเปลี่ยนตำแ หน่งเกียร์ การหมุนของโรเตอร์ 1 รอบจะมีสัญญาณส่งออกมาจากเซนเซอร์หลักไปเข้า ECU จำนวน 1 พัลส์ (pulse)

อย่างไรก็ตาม เมื่อเซนเซอร์วัดความเร็วทั้ง 2 ทำงานตามปกติ ECU จะรับเอาสัญญาณทั้ง 2 ไว้ แต่จะเลือกใช้เฉพาะสัญญาณของเซนเซอร์หลัก(Sp2)เท่านั ้น ถ้าเซนเซอร์วัดความเร็วตัวหลักไม่ทำงานหรือทำงานผิดป กติ ECU จะตัดสัญญาณของเซนเซอร์วัดความเร็วหลักออก และเลือกเอาสัญญาณเซนอเซอร์สำรอง (Sp1) ใช้แทนทันที

ไมล์ของเดิมเป็นแบบสายครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าจับที่จุดเดัยวกันหรือเปล่า
    สรุปแล้วแน่ะนำด้วยครับ

2. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    อืม.....มารอความรู้คับ

3. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    รอเซียน ด้านเทคนิค ครับ

ใส่จอมืด อยู่แต่ให้ช่าววายริ่งสายให้ เลยไม่รุ้เรื่อง

4. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ดัน รอเซียนครับ

5. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    รู้งี้เรียนวงจรไฟฟ้ารถดีกว่า จะได้ตอบเพื่อนๆได้
    รอดูอยู่เหมือนกันคับ

6. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    รถอะไร
    เครื่องอะไร
    ไมล์ที่จะใส่ ไมล์อะไร
    ครับ สมาชิกจะได้แนะนำถูก

ไมล์ J มีมากมายหลายรุ่น
    เครื่อง J มีหลายรุ่นเช่นกัน
    บางครั้งไปซื้อเครื่อง J แล้วเอาไมล์ J มาด้วย ช่างบอกต้องใช้กล่องแปลงวัดรอบ แปลงไมล์ งง ละครับ เอามาไม่ตรงรุ่น
    บางรุ่นไม่ได้เอาลูกลอยถังน้ำมันมาด้วย ไม่ขึ้นอีก

ผมเองเคยซื้อไมล์ หน้ามืดมาขายหลายตัวมาก ราคาไม่แพง บอจะตกใจ
    ยังไม่เอามาใส่รถเลยครับ มีผู้รู้บอกว่า มันเสียแล้วจะยาวครับ
    เหมือนรถสมัยนี้ ซ่อมไมล์กันเยอะเนื่องจากใช้ Processor ควบคุม
    เสียแล้วรวนทั้งตัว ไม่เหมือนรุ่นเก่าๆ เสียทีละชิ้น
    แต่ ละครับ มันสวยเย่ายวนก็ต่องว่าไปตามยุคสมัยครับ

7. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ตามมาดูครับ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    มาเก็บความรู้คับ

9. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ผมแนะนำว่าลองไปหาข้อมูลที่ clubjz ครับข้อมูลเยอะดี
    http://www.clubjz.net

10. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    แค่อ่านก็งง แล้วว รอครับรอ

11. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ชายต้นมาจัดการดิครับ

12. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
  13. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ถ้าเป็น ตละกูลเจ นะครับ

ถ้าเป็นไมล์ สายอยู่ จะมีเซนเซอร์ไฟฟ้าใส่ต่อจากไมล์สายอีกทีอะครับ

ออกมาเป็น ไมล์ไฟฟ้า แต่ถ้าตละกูลอื่นไม่รู้อะครับ

14. mr.tu

17
    0
    0
    เป็นรถไมตี้เอ้กซ์ครับ

เป็นไมล์จอมืดเครื่อง j

ตอนนี้ได้รับความช่วยเหลือจากคุณชายต้น พอได้แนวทางมาพอสมควรแล้วครับ สุดยอดของความช่วยเหลือของคุณชาย (คุยโทรศัพท์ ผมยังติดความเกรงใจมากๆๆ เลยครับ)

และผมได้ไปโพสคลับ J ก็เข้าใจมากยิ่งขึ้นพร้อมที่จะ wiring ได้ในอาทิตย์หน้า ถ้าไม่ติดอะไรครับ

1. รถผมเป็นไมตี้เอ้กซ์ เข็มไมล์เป็นแบบสายครับ อยากทราบว่า ต้องทำอย่างไร มีคนบอกว่า ต้องไปซื้อ speed sensor ท้ายเกียร์มาใส่แทน ผมสงสัยว่า แล้วเข็มไมล์แบบสายเข้าเข้าที่ไหนครับ ใช่ท้ายเกียร์หรือเปล่า และที่สำคัญที่สุด ท้ายเกียร์มันอยู่ตรงไหนของรถหรือของเครื่องครับ
    เมื่อเช้าผมอ่านกระทู้เกี่ยวกับ speed sensor มีสองตัวคือ sp1 และ sp2 มาจาก ท้ายเกียร์ และเรือนไมล์ แล้วมาเข้า ecu control ดังนั้นผมคิดว่า sensor น่าจะมีน่ะ จะได้ไม่ต้องซื้อ
    -เข็มไมล์เดิมเป็นไมล์สาย ก็ต้องซื้อตัวเซ็นเซอร์ไมล์ไฟฟ้า มาขันใส่ที่ท้ายเกียร์ครับ เซียงกงประมาณ 500 บาท +- แล้วถอดไมล์สายเดิมออกได้เลยเพราะไม่ได้ใช้แล้ว

2.เข็มแสดงระดับน้ำมันด้านหลังของจอตรงหัวน้อตเขียนว ่า
    GND คงหมายถึง ไฟลบ
    TU หมายถึงอะไรครับ ถ้าเดาน่าจะเป็น signal เข้าเปล่า
    IG+ หมายถึงอะไรครับ ถ้าเดาน่าจะเป็นไฟบวกหรือเปล่า
    -เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

ส่วนวัดรอบที่หัวน้อตเขียนบอก

IG+ ไฟสวิตช์กุญแจ
    IG- สัญญาณวัดรอบ (เอามาจากตัวช่วยจุดระเบิด)
    GND กราวด์

อันนี้เดาไม่ถูกเลยครับ

ส่วนเข็มไมล์นั้น
    IG+ ไฟสวิตช์กุญแจ
    SI จากเซ็นเซอร์ไมล์ท้ายเกียร์
    4P สัญญาณออกไปเข้ากล่อง ecu ขั้ว sp1
    +B ไฟตรงจากแบต
    GND กราวด์

อยากจะทราบความหมายต่างๆเหล่านี้ ผมจะได้ไล่ย้อนได้ครับ

3.ระยะกิโลเมตรรวมไมล์ดิจิตอล ใช้สัญญาณอะไรมาทริกครับ หรือว่า มันรวมอยู่ในส่วนของเข็มไมล์แล้ว
    -สัญญาณจากเซ็นเซอร์ท้ายเกียร์ตัวเดียว ก็จะทำให้ทุกอย่างทำงานได้เองอัตโนมัติครับ

ส่วนสัญญาณโชว์บอกตำแหน่งเกียร์นั้นที่กล่อง engine control 1jz-22520 หาดูตำแหน่งความหมายปลักไฟได้ที่ไหน ผมเห็นลากสายมาจากคันเกียร์ออโต้ไปเข้า กล่อง ประมาณ 3เส้น ส่วนที่เหลือเขามัดเก็บไว้ ผมยังไม่ได้ลื้อดูเพื่อตรวจสอบตำแหน่งเกียร์ต่างๆ
    -ไฟตำแหน่งเกียร์ไม่ได้เข้ากล่องทุกเส้นนะครับ ส่วนมากจะเข้าแค่ 3 เส้นอย่างที่บอก
    ส่วนที่เหลือก็จะถูกมัดไว้หน้ากล่องแหละครับ รื้อสายดู แล้วก็ลากสายขึ้นหน้าปัทม์ได้เลยครับ

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อัฟ ไปครับ จขกท

16. shizu1911

shizu1911 New Member Member

225
    1
    0
    ฟามรู้ เจงๆๆ

17. mr.tu

17
    0
    0
    ตอนนี้ผมรู้แล้วครับ กว่าจะหาเจอ เหนื่อยจริงๆ
    ตอนแรกสอบถามเพื่อนๆ ว่ามันอยู่ไหน เขาบอกว่าอยู่ท้ายเกียร์
    ใช่แถว ล้อหลังตรงกลางกลมๆใหญ่ๆหรือเปล่า
    หายังไงก็ไม่เจอ
    เมื่อวาน ค้นหาทาง internet ไปเรื่อยๆ เว็ปฝรั่งไหนจำไม่ได้แล้ว จึงไปมุดใต้ท้องรถดู เจอปลั้กแล้ว แต่ตัว ยังมองไม่เห็น เพราะมืด และมุดเข้าไปไม่ได้
    ในเว็ปบอกว่าอยู่บริเวณทางด้านซ้ายมือของเครื่องมาทางด้านหลังเครื่องครับ ซึ่งแถวนั้นจะมีคับปิ่งที่เป็นตะขอเหล็กใหญ่เกี่ยวกันอยู่เพื่อไปหมุนเฟืองท้ายที่อยูล้อหลังตรงกลาง
    ใช้มือคลำดูเจอซ้อกเก็ตถอดออกห้อยไว้(ผมคิดว่ามันน่าจะใช่)ส่วนตัวเข็มไมล์หมุนมันน่าจะอยู่ไกล้กัน หรือจุดเดียวกัน
    วันนี้ ถ้าว่างจะหาทางมุดเข้าไปดูใหเด้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้