ขอสอบถามเกี่ยวกับเครื่อง D16Y8 กะ B16A

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Little DragonZ, 22 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ส่วนตัวยังไม่เคยลองแคมคู่ แค่เครื่องเดิมออโต้เปลี่ยนเป็นธรรมดา ก้อซัดไป 200 ได้ ผมว่าพอแล้ว มันไม่ค่อยมีที่หั้ยวิ่งเท่าไหร่หรอกคับ รถแรงโชว์ได้สะใจดี แต่นึกอีกทีเปลืองตังค์...เก็บไว้กินก่อนดีกว่า
    แรงตามตังค์...เงียบพัง...ดังวิ่ง
    เงินมารถวิ่ง...เงินนิ่งรถพัง

1. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    SOHC สู้ๆ อยากทำเหมือนกันครับ ศึกษาข้อมูลอยู่ครับ

2. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    แคมเดี่ยววางโบ ขำๆ ทำไม่ได้จริงหรือ???

3. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เข้ามาหาความรู้คับ
    ขอบคุณข้อมูลและประสบการณ์ดีๆจ ากทุกๆท่าน ที่นำมาแบ่งปันคับ
    :)

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    จั๊งซี่ ไม่ต้องถอน

พัน นี้ มั้น ต้องโกน

5. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0

ไ ม่ ล อ ง VTEC กิน หอย ดู หรอ ..... ขับสนุกน้าา :D :D :D

6. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0

ทำได้ครับ ราคาความแรงความทนขึ้นอยู่กะตังค์ในกระเป๋าเลยครับ :)

7. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ยังกินหอยไม่ได้คับพี่นะ ทุนทรัพย์ยังม่ายอำนวยยย :D

8. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    เข้ามาหาข้อมูลคับ ผมใช้แคมเดียว mt ก็วิ่งได้ 190 กม./ชม. ได้นะ แต่อาจจะรอนานนิดหนึ่ง ไม่เคยลองแคมคู่คับ อาจจะมาเร็วกว่าก็ได้ ส่วนตัวชอบ แคมคู่ เพราะว่ามันสวยดี แต่งบไม่ถึง
    ใช้แคมเดียวก็ดี ประหยัดดี ชุมพร-กทม. ผมใช้ไปแค่ ถังเดียว 500 กม. โซฮฮอ 91 มันประหยัดดี เลยไม่อยากเปลี่ยนใจ
    แต่ก็ขอบคุณความรู้ดีๆ ที่มีให้นะคับ web นี้ดีจริงๆ

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แคมเดี่ยว ก็ดีครับ อะไหล่ถูกดี

แคมคู่ ก็ดีตรงที่ ต่อยอดได้ไกลกว่าแคมเดี่ยว แต่อะไหล่ ก็แพงกว่า เป็นเท่าตัว

ถ้าโมนิดหน่อย ก็แคมเดี่ยวไปครับ

ถ้าจะเล่นเยอะ ๆ แคมคู่ ไปได้ไกลกว่าครับ

10. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ทำไปทีละสเต๊ปจะได้เรียนรู้ม้า

11. lee_aj

lee_aj New Member Member

9
    0
    0
    แล้วถ้าเป็นเครื่อง H 22 A ละคับเป็นยังไงบ้างคับ

เคยเห็นมีคนวางอยู่คิดว่าไงคับ

ขอความรู้เพิ่มเติมคับ

12. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

13. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ความรู้ล้วนๆเลยคับ.....ขอบคุณทุกๆความเห็นจริงๆครับรวมทั้งเจ้าของกระทู้ด้วยครับ...:)

อยากแรง....แต่เงินน้อย...เลยด้อยวาสนา....ดูๆเค้าไปอย่างเดียวละกันคับ....:eek:

14. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ขอบพระคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
    สำหรับผมเอง หลังจากวันที่ถามตอนนี้ ทำสเตป N/A มาส่วนนึงแล้ว คือ
    ปาดฝาสูบ 0.6 mm. เปลี่ยนลูกสูบ ZC ขัดพอร์ท ไอดีไอเสีย คอล์ยโร เดินท่อ
    กำลังจะ ทำเรียลทาม แต่หมดสเตปนี้ คงปันใจ เป็น D16 Turbo แล้วครับ
    เห็น เมกา ทำได้ เราก็ต้องทำได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวเสร็จจะมาแชร์ประสบการณ์กันครับ

15. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    อยากทราบราคาการเปลี่ยนเกียร์ AT เป็น MT ของเครื่อง d16y ครับ เกียร์เก่าเเย่มากเเล้ว รบกวนผู้มีความรู้ด้วยครับ

16. ตอบไปในกระทู้นี้แล้วนะครับ
    http://racingweb.net/forums/newreply.php?do=newreply&p=9964235

17. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    b16ครับ

18. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ตามมาเชียร์ B16 ครับอีกเสียง มีงบ จะวางเหมือนกัน บล็อก B ได้ยินชื่อก็เสียว แล้ว ครับ อิอิ.....

19. Elbana

Elbana New Member Member

103
    2
    0
    EK นี่ เครื่องแรงจิง แต่ body เรามันบาง วิ่งเร็วๆนี่น่ากลัวมั่กๆ ระวังด้วยแล้วกันนะครับ

20. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ตามๆกันไปที่ b16a+เต็ด+tecโตครับ...อิอิ เดิมๆๆๆๆนี่แหละครับมันสุดๆ แรง ทน ต่อยอดได้ไกลมากกกกกกกกกมากๆๆ
    แล้วจะติดใจคราบบบบบบบบบบพี่น้องครับบบบบบบบบ

21. GoKoKo

GoKoKo New Member Member

26
    1
    0
    ความรู้ครับ

22. สเตปนี้ทำที่ไหนมาคับ แล้วใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ
    ลูกสูบ ZC นี่เป็นแบบหัวนุนรึป่าวครับ
    วิ่งดีกว่าเดิมเยอะมั้ย...ถ้าได้เวลา 402 เมตร จะขอบคุณมากๆเลย

23. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ถ้าคิดจะทำแรง..

บล็อค B เกิดยาก..

แคมเดี่ยว เกิดง่าย กว่า..

แล้วแต่ งบ เรยครับ

24. TaKuMi@EK

TaKuMi@EK New Member Member

33
    0
    0
    แคมเดี่ยว d16y8 แล้วมาโมนิดหน่อยก็แรงแล้ว เชื่อผม

ลองมาแล้วววววววววววววววว แป๊ดดดดดดดดดดดดด

ปล.ผมว่าบอดี้ ek เราไม่บางนะ เมื่อปีก่อน ยาริสถอยมาชนตูดผม รถผมสีถลอกนิดหน่อย+สีขาวของยาริสมาติดรถ ใช้น้ำยาขัดออก แต่ฝั่งยาริสนี่สิครับ ยุบไปเลย สเกริตร่วง+ร้าว เล่นเอา งง เลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2011
  25. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ถ้าสมมติว่างบเยอะนะครับ
    วาง B เดิมๆ แล้วค่อยๆโมโน่นโมนี่ไปเรื่อยๆ (ผมว่ามันเป็นความสุขอย่างหนึ่งเลยนะก่ะการทำรถ)
    เครื่องเดิมยกลง หาซื้อ 3D หรือ EF มาวาง แล้วก็โมอีกคัน
    ทีนี้ก็มีทั้งแคมเดี่ยแคมคู่แล้ว......อิอิ
    ปล.เครื่องเดิมเกียร์ออโต้ดูแลดีๆทำนิดหน่อยก็วิ่ง 180 ได้ครับ

26. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    ได้ความรู้ ขอบคุณคับ

27. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ส่วนตัวชอบ B16A คับ เวลาเทคเปิดเเล้วรอบกวาดปรู๊ดเดียวยัน RED LINE มันได้ FEEL ดีคับ 170ม้าเนี่ยก็ OK. เเล้วนะคับ
    เสียงเทคเเคมคู่ ถ้าได้จับคู่กะ SPOON N1 ล่ะก็..... คนที่เคยฟังมาเเล้ว จารู้ว่ามันหวานจับใจคราบบบ...... ความเห็นส่วนตัวนะคับ

28. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ปัญหานี้คิดไม่เคยตกเลย...ทุกวันนี้ก็ยังเครื่องเดิมๆ
    เอาไงดีหว่า

29. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เลือก B16 เดิมๆ ถ้าไม่ค่อยมีเวลาดูแลรักษาอะไรมากมายนัก ต้องใช้รถทุกวัน

เลือก D16 โม ถ้ามีเวลาดูแลเอาใจใส่หน่อย เพราะยังไงเครื่องทำมา มันก็ไม่เหนียวเท่าเครื่องเดิมๆแน่ๆ

ส่วนตัวใช้ B18C เดิมๆ ใช้มา ปีกว่า ใช้อย่างเดียว ไม่ค่อยดูแลอะไรมาก ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้