ลองล้างห้องเครื่อง กันดูมั้ย

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย JiGoRo, 21 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    ว่างๆไม่มีอารายทำ ก็เลยเดินไปเปิดฝากระโปรงรถดู
    โอ้ๆๆๆ สกปรกจิงๆ งั้นต้องล้างและปรับปรุงหน่อยละ
    อันดับแรกเลยนะครับ ถอดแบตเตอรี่ออก
    ตามด้วยชุดกรองอากาศ
    มาดูความสกปรกกันจะๆ
    แล้วก็หาอารายมาคลุม ปีกผีเสื้อ , ท่อสุญญากาศ .และส่วนต่างๆที่ไม่ต้องการให้น้ำเข้า
    เสร็จแล้วก็หาผ้ายางขนาด 1x2 ม. มาคลุมห้องเครื่อง เพื่อจะได้ล้างฝากระโปรง
    ตามด้วยล้างห้องเครื่องต่อ
    ของผมจะใช้น้ำยาล้างเครื่องนะครับ มันขจัคราบได้สะอาดดี
    ส่วนที่เป็นคราบน้ำมันหากออกยากจริงๆ ใช้แฟ๊บเลยครับ ^^
    ล้างเาร็จแล้วเอาลมมาเป่าครับ หากไม่มีปั๊มลมก็รอให้แห้งซักคืนนึงก็ได้
    (ผมเป่าแล้วก็รอให้แห้งอีกคืนครับ แบบว่าขี้เกียจแล้วง่ะ)
    เอาละทีนี้แห้งแล้วก็ประกอบกับไปครับ
    ผลที่ได้

ก่อนล้าง
    หลังล้าง
    :D งานนี้บอกได้ว่าเหนื่อย นิดๆครับ

2. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    ล้างบ่อยเหมือนกันคับ แแบว่า เปิดมาต้องสวยสะอาด อิอิ

3. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
  4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    เคยได้ยินบอกว่า ล้างห้องเครื่อง ถ้าไม่ดีก็ ซวยเลย

แนะนำ วิธีการ ล้างที่ถูกต้องด้วยครับ

5. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    :D
    ไม่มีอารายมากครับ
    เท่าที่เคยล้าง (เมื่อก่อนทำเต๊นท์รถมือสอง ต้องล้างห้องเครื่องทุกคันที่ขายครับ)
    ไม่ว่าจะเป็น Toyota Corola ,Corona , vios
    Honda EK,City,Accord
    ฯลฯ

เครื่องเดิมๆ ไม่เดิน สายไฟอะไรเพิ่ม หรือ เดินเพิ่มแต่ช่างเซ็ทกันน้ำมาให้
    จะไม่มีปัญหาครับ
    หาก ก่อนล้าง
    1.ถอดแบตเตอรี่ออก
    2.หุ้มกันน้ำในส่วนที่คิดว่าโดนน้ำแล้วเกิดความเสียหาย
    อย่างเช่น ปีกผีเสื้อ.ท่อสุญญากาศ ฯลฯ (แล้วแต่ยี่ห้อรถครับ)
    3.หลังจากล้างเสร็จ รอให้ทุกอย่างแห้งสนิท จริงๆ แล้วจึงใส่แบตเตอรี่

ปัญหาที่ผมเคยเจอ มีแค่ toyota corola ครับ รถรุ่นนี้ยางกันน้ำตรงรอยประกอบจานจ่ายจะไม่ดีครับ
    อาการเวลาน้ำเข้า สตราท์แล้วจะไม่ติดครับ
    วิธีแก้ แค่ถอดออกมาเป่าให้แห้งครับ

ส่วน ถ้าหากคิดจะล้างเครื่องที่วางมาใหม่ ต้องดูในแน่ใจก่อนนะครับว่า แจ๊คสายไฟทุกตัวกันน้ำ
    ถ้าตัวไหนไม่กันก็หุ้มซะ
    ปล.ข้องใจตรงไหนถามได้ครับ ล้างห้องเครื่องไม่ยากครับ :D

6. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เยี่ยมเลยครับ ว่าแต่ไม่ถ่ายรูป update ที่แต่งเพิ่มหน่อนรึครับ หุหุ

7. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    ความรู้อิกละ ดีจริงๆ ครับ
    ขอบคุณครับ

8. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    แหล่มเลยพี่บอยๆ

9. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    ได้ความรู้แบบนี้ต้อง อัพๆครับ

10. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

แต่ผมคงไม่ได้ล้างเอง เดี๋ยวช่างที่อู่คงล้างให้ :cry:

11. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    แจ่มเลยครับ มีขั้นตอนในการทำซะไม่ต้องมโนภาพเลยครับพี่

12. mde40313

mde40313 New Member Member

51
    1
    0
    ล้างให้ด้วยสิบอย

13. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    มันไม่เหนื่อยนิดๆนะนั่น :D:D

14. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ห้องเครื่องเอี่ยมเลยคุณบอย

15. adam12

adam12 New Member Member

174
    0
    0
    goooddddddddddddddddddddsssssssssssssss

16. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีไร ศูนย์ล้างให้ทุกที สะอาดตลอด แหะๆ

17. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

18. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    ถามอีกนิดคับ แล้วพวกไดร์ชาร์จ ไดร์สตาร์ทอะไรพวกนี้จำเป็นที่จะต้องหาอะไรมาหุ้มไว้มั้ยครับ หลังจากถอดแบตฯออกเรียบร้อยแล้ว

19. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ใหม่เลยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้