อาการแบบนี้เกิดจากอะไรอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 21 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    รถผมเวลาเปิดแอร์ รถชอบดับน่ะครับ ยิ่งถ้าขับไปไกลๆ เหยียบมา 120 ไม่มีปัญหา พอหยุดติดไฟแดง รถมักมีอาการดับไปเฉยๆ พอสตาร์ทใหม่บางครั้งก็สตาร์ทติดทันที บางครั้งที่สตาร์ทติดแล้วก็วูบดับไปอีก ถ้าไม่เหยียบคันเร่งทันทีหลังจากสตาร์ท ก็ต้องลงไปขยับตรง Air Flow น่ะครับ ถึงจะสตาร์ทติด พอติดแล้วก็ขับไปได้ปกตินะครับแอร์ก็เปิดได้ปกติ....ฝากพี่ๆ ลองดูให้หน่อยครับเป็นเพราะสาเหตุอะไร

ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    - ส่วนใหญ่ถ้ารถดับแล้วผมปิดแอร์ทันที แล้วสตาร์ทรถจะติดครับ
    - ถ้าไม่เปิดแอร์ขับ ขับไปไกลแค่ไหนก็ไม่ดับครับ แต่ถ้าไปไกลแล้วเปิดแอร์ เวลาชะลอรถหรือติดไฟแดงรอบจะสวิงแล้วก็ดับ ต้องไปขยับแอร์โฟล์ ดันๆ มันหน่อย
    - เคยเปลี่ยนคอมฯแอร์ แล้วก็ตู้แอร์มาเมื่อกลางปี ครับ เหตุผลเพราะตัวเก่าน๊อค ( แต่ฟิวส์ไม่ขาด ) พอเปลี่ยนไปได้ซักอาทิตย์ก็เข้าไปร้านเดิมอีกเพราะแอร์ไม่เย็นช่างบอก คอมฯแอร์มันทำงานตลอดเวลาไม่ตัดขนาดปิดกุญแจมันยังทำงานอยู่เลยครับ เอามิเตอร์มาวัดตรงรีเลย์ปรากฏว่าไฟมาทุกอันเลยครับ ตอนนั้นช่างเลยเปลี่ยน รีเลย์แอร์ใต้กระโปรงแล้วก็ตรงใต้พวงมาลัยคนขับ แล้วก็ฟิวส์ ให้ใหม่ครับ

เป็นไปได้ป่าวครับว่ามันเกิดจากระบบไฟฟ้าของระบบแอร์ ผมจะไล่เช็คยังไงครับ เหมือนกับว่าสายไฟมันช็อตพอมันช็อตปุ๊บ แอร์โฟล์ก็เดี้ยงไปด้วยเพราะวัดค่าอากาศผิดทำให้รถดับ (อันนี้คิดเองอ่ะครับ)
    เพราะไปขยับแอร์โฟล์ มันก็วิ่งได้เหมือนเดิมทุกที

มีร้านไหนเช็คระบบไฟ เก่งๆ บ้างครับแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณนะครับ

2. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    รถติดแก๊สหรือเปล่า ถ้าวิ่งน้ำมันมีอาการแบบนี้มั้ยครับ เคยเป็นเหมียนกันตอนนี้อาการดีขึ้น..ลองถอด ACC วาล์ว ออกมาล้าง + ดูลิ้นปีกผีเสื้อด้วยนะครับ... ขอให้หายไวๆครับ

3. GURUNUKE

GURUNUKE New Member Member

14
    0
    0
    ไม่รู้นะครับ
    ลองเช็กระบบไฟ กับรอบเครื่องดูครับ เพราะถ้าเราเปิดแอร์ไป เวลามันตัดรอบก็จะตกครับ
    ลองปรับขึ้นมาสักเล็กน้อยครับ

ลองจูนรอบแอร์ก่อนซิคับไปยืนหน้ารถตัวจูนรอบแอร์อยู่ด้านซ้ายตรงคอไอดีมีตัวหมุนกลมอยู่มันจะปรับรอบแอร์และดูที่แอร์โฟร์ว่ามีสายไฟหลวมป่าวผมก็เคยเป็นตอนหายแล้ว(ลองดูคับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้