ขอความช่วยเหลือด่วนครับผม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pk1, 21 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pk1

pk1 New Member Member

64
    2
    0
    คือตอนนี้รถสตาร์ทไม่ค่อยติด แล้วไปให้ช่างเค้าดู เค้าบอกว่าต้องถอดไดร์สตาร์ทมาเช็คดูก่อน
    แต่ผมก็ยังไม่ให้ถอดจึงมาถามพวกพี่ๆก่อนว่า ถ้าจะต้องได้ซ่อมกับเปลี่ยนจะเหลืออันไหนดี เอาที่คุ้มๆเลยแล้วจะไม่มีปํญหาอีก แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ ช่วยด่วนเลยนะครับ:cry:

2. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ พอดีเห็นเขียนว่า สตาร์ทไม่ค่อยติด ส่วนเคสของผมนั่นคือขับๆอยู่แล้วก็ดับไปเลยและก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลยครับ ตามช่างมาดูก็พบว่า Coil จานจ่ายเสียครับ เปลี่ยนอย่างเดียว ลองให้ช่างถอดปลั๊กหัวเทียนออกมาดูว่ามีไฟออกมาหรือปล่าวนะครับ ....พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องยนต์เท่าไหร่..ก็เลยบอกได้เท่าที่ตัวเองเจอครับ....ส่วนอาการอื่นขอให้รอท่านอื่นนะครับ....ขอให้หายไวๆด้วยนครับ...

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต้องดูก่อนครับว่า
    เวลาบิดกุญแจสตาร์ทแล้ว ไดสตาร์ทหมุนไม๊ ถ้าไม่หมุน ก็ต้องดูที่ไดสตาร์ท ว่าต่อไฟตรง จากแบต แล้วหมุนไม๊ ถ้าไม่หมุน ก็เปนที่ไดฯ แต่ถ้าต่อตรงแล้วหมุน ก็ไล่ รีเลย์ไดสตาร์ท , ขั่วกุญแจที่คอพวงมาลัย

แต่ถ้าบิดแล้ว ไดหมุนปรกติ ก็ต้องมาไล่เรื่อง ไฟ น้ำมัน ว่าอันไหนไม่มามั้ยครับ

4. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    หายไวๆครับอาการนี้น่าห่วงครับผมก็มีอาการอย่างที่คุณ P'WAR ขับๆแล้วดับแล้วสตาร์ทไม่ติดผมก็กะลังจะซ่อมคอยอะครับ ที่น่าหว่งก็ตรงที่ถ้ามันไปดับที่เปลี่ยวมันจะไม่ปลอดภัยอะครับ

5. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ตามที่ทุกท่านบอกมาเลยครับ
    เสริมนิดนึง วิธีดูว่าไดชารจเสียหรือไม่ ง่าย มากๆเลย ครับ
    ดิดเครื่อง แล้วไปดูที่หน้าปัด ไฟรูป แบตเดอร์รี่ จะต้องดับเมื่อเครื่องติดแล้วครับ
    หรือเอาโวลต์มิเตอร์มาวัดก็รู้แล้ว
    ไม่ต้องถอดออกไปเช็คเหมือนที่ช่างว่าครับ ถ้าถอดออกไปจะเช็คอะไรไม่ได้เลย
    ไม่รู้ช่างมั่ว หรือหลอกฟัน

6. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    อีกวิธีนึงเจอบ่อยครับ ถ้าบิดกุญแจแล้วเงียบไม่มีเสียงแชะ
    ไฟหน้าปัดหาย ลองหาอะไรเคาะที่ไดสตาร์ท ถ้าสตาร์ทติดก้อได
    เสื่อม ผมใช้วิธีเคาะอยู่หลายเดือนแล้วก้อหาไดมือสองมาเปลี่ยนครับ

7. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ถ้าเสียไม่ซ่อมเปลี่ยนเซียงกงน่าสนใจกว่านะครับสำหรับผมครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ให้ช่างถอดดูไปเลยครับจะได้รู้ว่าอะไรมันเสียกันแน่ ทำรถให้พร้อมใช้ดีกว่าครับ

9. pk1

pk1 New Member Member

64
    2
    0
    สตาร์ทแล้วมันเงียบเลยครับ แต่ไฟหน้าปัดขึ้นครบนะครับ
    แต่รอสักพักมันดันติด จะเป็นตอนเช้าครับ หรือตอนเครื่องเย็นอ่ะครับ
    พอสตาร์ทติดไม่มีปํญหาเลย

10. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ของผมก็เป็นอยู่ครับ วันนี้ไปสตาร์ทไม่ติดเลยก็เลยเปลี่ยนแบตใหม่(เพราะของเก่ามานก็ควรเปลี่นได้แล้วอะคับ)พอทีนี้สตาร์ทก็ติดครับแต่ มันมีอาการรอบร่วงและก็ดับตลอดเลยครับต้องคอยเร่งให้รอบสูงๆไว้ เพราะถ้าไม่คอยเร่งรอบก็จะร่วงจนดับอะครับใครรู้ช่วยบอกทีครับ(อาการอย่างนี้น่าจะเกี่ยวกับคอยมั้ยอะครับ)

11. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    ไดสตาร์ทไม่ค่อยดีแล้วครับ

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เเบตเตอรี่ ไม่ดีป่าว ครับ อาการนี้เคยเป็น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้