การติดตั้ง Air Auto และวงจรไฟฟ้า (โพสต์ไฟหน้า B11 ให้แล้วครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ผมต้องขอโทษด้วยน๊ะครับ ที่ยังให้ข้อมูลตอนนี้ไม่ได้ เนื่องจากคอมพิวเตอร์ที่ผมเก็บข้อมูลไว้ มีปัญหายังไม่ได้
    ให้ช่างเขากู้ข้อมูลให้ครับ

แต่ตอนนี้ที่ผมหาขั้วสายเพื่อให้มอเตอร์ทำงานตรง ผมทำดังนี้

1. กดหน้าจอแอร์ให้อยู่ใน MODE 3
    2. ผมต่อสายจากหน้าจอแอร์ขั้ว 15 เข้ามอเตอร์ปรับทิศทางลมขั้ว 9
    3. ผมต่อสายจากหน้าจอแอร์ขั้ว 16 เข้ามอเตอร์ปรับทิศทางลมขั้ว 10
    4. ผมสลับสายของขั้วจอแอร์ ขั้ว 22 , 23 , 29 , 30 สลับกันไปมาจนครบ ในการสลับแต่ละครั้ง ถ้ามอเตอร์
    ถูกต้องหน้าจอจะต้องแสดงหมายเลข 30
    5. ถ้าหน้าจอยังไม่แสดงหมายเลข 30
    6. ให้สลับสายจากหน้าจอแอร์ขั้ว 15 เข้ามอเตอร์ปรับทิศทางลมขั้ว 10 แทน
    7. ต่อสายจากหน้าจอแอร์ขั้ว 16 เข้ามอเตอร์ปรับทิศทางลมขั้ว 9
    8. สลับสายของขั้วจอแอร์ ขั้ว 22 , 23 , 29 , 30 สลับกันไปมาจนหน้าจอแอร์แสดงหมายเลข 30 ครับ

2. NV191

NV191 Guest

0
    0
    0
    ครับสงสัยต้องไล่เองแล้วขอบคุณครับ

ครับสงสัยต้องไล่เองแล้วขอบคุณครับ ไม่น่ายากครับ แต่ใช้เวลาหน่อย ขอบคุณ

3. p251007

987
    14
    0

ลองไล่ดูก่อนครับ ได้ผลเป็นอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยครับ

หรือไม่ก็รอวันจันทร์หน้าครับ คอม ฯ กู้ข้อมูลเสร็จ ผมจะโพสต์ไว้ให้ครับ

4. NV191

NV191 Guest

0
    0
    0
    ได้แล้วครับ

ได้ทั้งระบบ แล้วครับ

ลงมือเองไม่ยากยังที่คิดเลยครับอาจารย์ นั่งไล่อยู่ สักพัก ตอนแรก จะไล่แล้วแต่กลัวมันนานเลยครับ เลยขอคำแนะนำครับ

ได้แล้วครับ แบบครบ เลย ปิดประตูภายนอกใน และฮีตเตอร์ และทิศทางแบ่งลม ครบแล้วครับ

ตอนไล่เปลี่ยนแค่ 3 เส้นก็ใช้ได้ครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ ที่ช่วยตอบคำถามครับ

5. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    สวัสดีครับอาจารย์

ตกลง วันที่ 27 นี้ ผมจะเข้าไปเช้านะครับ สักกี่โมงดีครับอาจารย์ (ผมจะได้คำนวณเวลา เผื่อหลง อิอิ)

ไปที่วิทลัยเลยใช่ไหมครับ

6. p251007

987
    14
    0

ได้เลยครับ เจอกันที่วิทยาลัย ฯ วันอาทิตย์เก้าโมงเช้าครับ

7. คุณอาร์ต

คุณอาร์ต New Member Member

19
    0
    0
    .............สวัสดีครับอาจารย์ สงกรานต์ไปเที่ยวไหนครับ

8. p251007

987
    14
    0
    สวัสดีครับคุณอาร์ท

สงกรานต์ปีนี้ไม่ได้ไปไหนครับ อยู่วิทยาลัย ฯ ตลอด ต้องเฝ้าถนนตามโครงการอาชีวศึกษาร่วมด้วยช่วยประชาชน
    แล้วพรุ่งนี้ก็มีติดตั้งแอร์ดิจิตอลใน NX รถมาจากขอนแก่นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 เมษายน 2011
  9. p251007

987
    14
    0
    การติดตั้งแอร์ดิจิตอลใน B13 หรือ NX เหมือนกันครับ คือ

1. หน้าจอแอร์เดิม

2. ถอดออกแค่นี้พอครับ

3. นำชุดสายไฟที่เดินสายไว้ไปติดตั้งโดยเริ่มจากถอดปลั๊กพัดลมโบลเวอร์ออกแล้วถอดสายไฟ(สีน้ำเงิน/ขาว) แล้ว
    หุ้มด้วยท่อหดไว้ นำสายไฟของชุดสายไฟไปเสียบแทนไว้

4. มอเตอร์ปรับลมนอกในและมอเตอร์ปรับทิศทางลมก็ใช้ของเดิม เพียงแต่ถอดปลั๊กเดิมออกแล้วเสียบปลั๊กของ
    ชุดสายไฟเข้าไป
    5. ถึงงานเจาะบ้าง เจาะตู้คอล์ยเย็นเพื่อติดตั้งตัวควบคุมความเร็วพัดลม
    6. ติดตั้งตัวควบคุมอุณหภูมิ โดยเจาะตู้บริเวณใกล้แผงคอล์ยเย็น โดยเสียบหางหนูไว้ในตู้ให้แนบกับคอล์ยเย็น
    มากที่สุด ส่วนสายไฟขั้ว L ของตัวควบคุมอุณหภูมิที่ติดตั้งเข้าไปใหม่ ต่อเข้ากับขั้ว L ของตัวควบคุมอุณหภูมิ
    ตัวเดิม (ถอดปลั๊กตัวเดิมออก)
    7. คันนี้มาไกลจากขอนแก่น เลยเจาะท่อดูดสำหรับเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายในให้ด้วย (ไม่ใส่ก็ใช้งานได้ครับ เพราะ
    เราสามารถปรับได้ตั้งแต่ -3 ถึง +3)
    8. ติดตั้งเซ็นเซอร์แสงบริเวณด้านบนคอนโซล
    9. ติดตั้งเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกแล้วเดินสายไฟจากเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกและตัววัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น
    มาเข้าหน้าจอแอร์ด้วยครับ
    10. ติดตั้งจอแอร์พร้อมประกอบคอนโซล ได้ผลดังรูปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2011
  10. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ใช้ได้ดีมากครับอาจารย์ (รถผมเองครับ)

11. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    อาจารย์ครับ ผมได้หน้าจอแอร์ออโต้ทีด้ามาแล้วครับ เป็นหน้าจอตัวสเปกญี่ปุ่น ตอนนี้ของอยู่ กทม ไว้สิ้นเดือนเข้าไป กทม เดวเอาติดกลับมาด้วย แล้วจะแวะเอาไปทิ้งไว้ให้อาจารย์ศึกษานะครับ

หน้าจอตัวนี้ครับ หน้าจอแอร์ออโต้ที่ญี่ปุ่นจะมีสามแบบครับ แบบนี้ แล้วก็อีกแบบนึงเป็นแบบลูกบิดกดได้ สามอันเรียงแนวเดียวกัน กับอีกตัวเป็นหน้าตาที่ขายบ้านเราครับ

แล้วก็อาจารย์พอจะรู้การทำงานของกล้องรถยนต์หรือเปล่าครับ พอดีว่าได้กระจกมองข้างมีกล้องมาอันนึงแต่ยังหาวิธิต่อไม่ได้ ไม่รู้ว่าที่ตัวกล้องส่งสัญญาเป็นอะไรมา และยังไม่เห็นตัวกล้องที่ฝั่งอยู่ในกระจกว่ามีหน้าตายังไง ดูจากเว็บญี่ปุ่นตอนนี้รู้เพียงว่า ต้องแปลงไฟจาก 12 โวล ให้เหลือ 6 โวล ก่อนเข้าวงจรกล้องครับ ถ้าได้เดวผมแว๊บเอากระจกมีกล้องเข้าไปปรึกษานะครับ ขอบคุณครับ

12. p251007

987
    14
    0
    ได้เลยครับ
    ยังไงรบกวนหาให้ด้วยน๊ะครับว่าหน้าจอแอร์ตัวนี้อยู่ในตัวถังรหัสอะไร จะได้หาวงจรได้ง่ายขึ้นครับ

13. srisugda

srisugda New Member Member

1
    0
    0
    อยากติดให้ B14

สวัสดีครับ

อยากติดให้ B14 ไม่ทราบว่าสามารถนัดและติดตั้งได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะผมจะหยุดได้เฉพาะวันธรรมดาครับ

14. p251007

987
    14
    0

เอาล๊ะครับ ไหน ๆ ก็ปิดเทอมอยู่ช่วงนี้ ว่าง ๆ รับติดตั้งทุกวันก็แล้วกันครับ ยังไงรบกวนโทรประสานล่วงหน้าด้วยครับ

สำหรับ B14 ติดตั้งได้อีกคันเดียว เพราะมอเตอร์ปรับทิศทางลมเหลือตัวเดียว

สำหรับ NV VAN ติดตั้งได้อีกสองคัน เพราะมอเตอร์ปรับลมนอกในเหลือสองตัว ยังไงถ้าเป็นไปได้ขอเป็นวันอาทิตย์
    น๊ะครับ

สำหรับ B13 หรือ NX ติดตั้งได้อีกหลายคัน สามารถติดตั้งวันธรรมดาได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2011
  15. p251007

987
    14
    0
    ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมได้วงจรมาแล้วครับ

16. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอลสำหรับ TIIDA ยังไม่ได้เริ่มต้นเลย

มีงานเข้าอีกแล้วครับ ไฟต์บังคับ ลูกน้องใช้ Nissan Neo 2004 เครื่องยนต์ QG16 เป็นเรือนไมล์ขาว
    อยากเปลี่ยนเป็นเรือนไมล์หน้ามืด

ตอนนี้กำลังสั่ง Wiring อยู่ครับ ถ้าท่านใดใช้รถรุ่นนี้อยู่แล้วต้องการเปลี่ยนเรือนไมล์เป็นหน้ามืด ไปหาซื้อเรือนไมล์ได้เลย
    ไม่เกินสิ้นเดือนผมจะโพสต์บอกวิธีการสลับสายไฟเปลี่ยนเรือนไมล์ให้ครับ ผมต้องทำเพราะลูกน้องมันบังคับให้ทำครับ

17. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ใช่เลยครับอาจาร์ย C11 กับ SC11 ครับ เดวผมเอาหน้าจออันนี้ไปทิ้งไว้ให้อาจาร์ย ศึกษาเล่น แล้วเดียวผมเอาอีกรุ่นนึงมาด้วยครับ ใจชอบอีกรุ่นนึง

18. p251007

987
    14
    0
    ท่านที่ต้องการเปลี่ยนเรือนไมล์เป็นหน้ามืด เอา Pin ของเรือนไมล์หน้ามืดไปก่อนครับ
    ส่วนของรถบ้านเราต้องรอก่อนครับ ลูกน้องตัวดีหายไปไหนไม่รู้ ต้องรอเขาก่อนครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

SA.2521 ถูกใจสิ่งนี้
  19. p251007

987
    14
    0
    เจอตัวลูกน้องตัวดีแล้วครับ

ใส่แล้วก็สวยประมาณนี้ครับ แต่ยังไม่เสร็จเรียบร้อย การแสดงผลต่าง ๆ ก็น่าจะครบแล้ว
    แต่เหลือสายสีเหลือง/ดำ อีกหนึ่งเส้นยังไม่รู้ว่าไปไหน ให้ใช้ไปก่อน ว่าง ๆ จะเข้าไปศูนย์
    ขอดูคู่มือซ่อมเขาครับ เสร็จเรียบร้อยแล้วผมจะโพสต์ไว้ให้ครับ

[​IMG] [​IMG]

SA.2521 ถูกใจสิ่งนี้
  20. sutinaa

sutinaa New Member Member

2
    0
    0
    ของผม นิสสันพรีเซีย ปี 1993 รุ่น R10 หน้าจอแอร์ Auto digital ไม่ทำงาน อยากเปลี่ยนใหม่ ไม่ทราบว่า พอจะหาซื้อที่ใหนได้บ้าง และราคาเท่าไหร่

ผมอยู่ต่างจังหวัด...ใครทราบช่วยตอบให้ทราบด้วยจักขอบพระคุณมากครับ

21. p251007

987
    14
    0
    หน้าจอไม่ทำงานหมายความว่าไงครับ
    เปิดแอร์แล้วหน้าจอไม่แสดงผล (มืดไปเลยหรือเปล่า)
    หรือว่าเปิดแอร์แล้วหน้าจอแสดงผลปกติ แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน

เชียงกงบางนาพอหาได้อยู่บ้างครับ ราคาไม่เกินตัวละพันครับ

22. sutinaa

sutinaa New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ คือมันไม่มีไฟอะไรติดเลยนะครับ พอดีมันจมน้ำมานะครับ ...ให้เค้าหาให้ เกือบสองสัปดาห์แล้วยังเงียบอยู่เลย เนื่องจากผมอยู่ ตรังนะครับ

23. p251007

987
    14
    0
    ขออนุญาตงดรับติดตั้งแอร์ดิจิตอลชั่วคราวไม่มีกำหนดพร้อมเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

24. Beer_BMS_Services

Beer_BMS_Services New Member Member

83
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับ ว่าแอร์ดิจิตอลเดิม U13 ตัวเลขมันติดบ้างไม่ติดบ้างต้องเปลี่ยนเลยหรือป่าวครับ

เวลาติดก็ไม่แจ่มอ่ะครับ อยากไห้มันแจ่มเท่านาฬิกาเลยอ่ะครับ

25. p251007

987
    14
    0
    ผมว่าซ่อมได้ครับ คงมี C ตัวหนึ่งตัวใดเสื่อม แต่ผมซ่อมไม่เป็นครับ เปลี่ยนเลยดีกว่าครับ เชียงกงตัวละไม่เกินพันครับ
    ส่วนการทดสอบแอร์ดิจิตอลของ U13 ดูได้ที่
    http://racingweb.net/forum/showthread.php/813076-การทดสอบแอร์ออโต้-U13

26. Beer_BMS_Services

Beer_BMS_Services New Member Member

83
    0
    0
    ขอถามหน่อยครับอาจารย์

-แอร์ออโต้คอมแอร์มันตัดหรือป่าวครับ ของผมสังเกตดูเหมือนมันจะทำงานตลอด ไม่ตัดเหมือนแอร์ธรรมดาเลย จะตัดก็ตอนกดปุ่ม A/C

-U13 มันมี Heater หรือป่าวครับ เพราะเห็นทางท่อเข้าใกล้ๆคอยเย็น มีอีกสองท่อเข้าไปเป็นท่อลมหรือท่อน้ำร้อนจากเครื่องอ่ะครับ

-แอร์ออโต้มันเอาลมจากภายนอกรถเข้าทางไหนอ่ะครับ หาไม่เจอ จะปิดตายเหมือนพวกแอร์ธรรมดาได้หรือไม่ครับ

มือใหม่แอร์ออโต้ งงๆอยู่ ไม่เคยใช้อ่าครับ อิอิ

27. p251007

987
    14
    0
    - ไม่ว่าเป็นแอร์อะไร คอมแอร์ต้องตัดครับ แต่ถ้ามีฮีทเตอร์จะตัดช้าหน่อย เพราะเมื่อถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ มันจะปล่อยลมร้อนออกมาผสม
    - U13 น่าจะมีฮีทเตอร์ครับ เพราะดูจากวงจรแล้ว
    - ลมจากภายนอกเอาเข้ามาทางด้านบนของดูโบลเวอร์ครับ จะปิดทำไมล๊ะครับ ช่วยได้น๊ะครับเวลาตอนรถทิ้งไว้กลางแดด

ส่วนรายละเอียดที่แน่นอน สอบถามพี่นิวได้ที่ http://racingweb.net/forum/forumdisplay.php/32-BLUEBIRD-CLUB

28. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    อาจารย์ครับถ้ามีของครบแจ้งข่าวด้วยนะครับ อิอิ...
    ขอ sensor รายการที่ 8 ด้วยนะครับ เนื่องจากของเก่าพังแล้ว แต่ว่าเปลี่ยนไปแบบไม่ตรงรุ่น
    อีกอย่างตอนนี้แอร์ มันเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ไม่อยากจะซ่อมแล้ว
    อยากเปลี่ยนเป็นระบบ Auto แล้วจะดีกว่าซ่อมให้มันเย็นก่อนหรือไม่ครับ
    เพราะไม่แน่ใจว่าตัว control ที่ติดรถมันยังดีอยู่หรือป่าว
    ช่วยประมาณค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ...
    โจ้...

29. p251007

987
    14
    0
    เซ็นเซอร์และอุปกรณ์สำหรับติดตั้งแอร์ดิจิตอล ผมมีอยู่ประมาณสิบกว่าชุด (B14 มีอยู่ 3 ชุด)
    แต่ที่ผมงดรับติดตั้งแอร์ดิจิตอลเนื่องจากขอเวลาทำใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น
    เนื่องจากช่างที่เป็นเจ้าของอู่คนหนึ่ง (ลูกพี่ของช่างต้อมที่มาช่วยผมติดตั้งแอร์)
    ซึ่งช่างคนนี้ผมได้รู้จักและคลุกคลีกันมาประมาณ 4 ปี
    ช่างคนนี้เป็นทั้งครู เป็นพี่ เป็นเพื่อน ของผม ใช้ประสบการณ์ที่ทำงานซ่อมรถยนต์มาสอนผม
    โดยเฉพาะการไวริ่งสาย ผมทำได้ก็เพราะท่านเป็นคนสอนให้ทุกอย่าง

แต่เหตุการณ์ที่ไม่น่าเกิดขึ้น ก็เกิดขึ้น ท่านได้ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตต่อหน้าผม ซึ่งผมก็ยังทำใจไม่ได้
    ถึงยังไงชีวิตก็ต้องเดินหน้าต่อไป แต่ขอเวลาสักนิดครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2011
  30. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เสียใจด้วยนะครับ...
    ถ้าอาจารย์พร้อมเมื่อไหร่แจ้งผมด้วยนะครับ
    เบอร์ผม 085-361-7190
    ขอบคุณครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้