การติดตั้ง Air Auto และวงจรไฟฟ้า (โพสต์ไฟหน้า B11 ให้แล้วครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เด๋วผมโทรไปนะครับ

2. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ถึงคุณ bay79
    พรุ่งนี้หลังเที่ยงว่างไหมครับ ถ้าว่างเชิญหน่อยครับไม่เกินชั่วโมงเสร็จเรียบร้อยครับ

3. buem

2,764
    75
    0
    หัวสวยมากเลยครับ
    เด๋วเรื่องของจะรีบจัดให้ครับผม
    ขอที่อยู่ทาง sms ด้วยครับผม

4. p251007

987
    14
    0
    ขอรายงานผลการติดตั้งAir Digital R11 ใน NV Y10 California ซึ่งเป็น Air Auto
    อยู่แล้ว มาติดตั้งระบบ Air Digital ของ R11 เข้าไป ปรากฎผลดังนี้
    - ทุกอย่างทำงานปกติแล้วครับ ไม่ว่า ปรับลมนอก-ใน ปรับทิศทางลม ฮีทเตอร์
    สมบูรณ์แบบทุกอย่าง เป็นที่น่าพอใจทั้งคนทำและเจ้าของรถ

หมายเหตุ ถ้าเอาปลาสลิดมาตั้งแต่ครั้งแรกก็เสร็จไปแล้ว ไม่ต้องมาถึงสามครั้ง

5. p251007

987
    14
    0
    ขอรายงานผลการติดตั้งAir Digital R11 ใน NV แบบใช้สลิง ปรากฎว่า
    - ทุกอย่างทำงานปกติแล้ว ยกเว้นฮีทเตอร์ที่ไม่ได้ติดตั้ง
    - ทุกอย่างสะดวกไปหมด ยกเว้น ติดตั้งมอเตอร์ปรับลมนอกใน (ติดตั้งยาก....)
    - คนติดตั้งพอใจแล้ว เจ้าของก็น่าจะพอใจน๊ะครับ

6. buem

2,764
    75
    0
    หัวสวยมากเลยครับ
    เด๋วเรื่องของจะรีบจัดให้ครับผม
    ขอที่อยู่ทาง sms ด้วยครับผม

7. p251007

987
    14
    0
    นายพงษ์ศักดิ์ ย้อยเสริฐสุทธิ์
    5/10 วิทยาลัยสารพัดช่างสระบุรี
    ถ.พหลโยธิน(เลี่ยงเมืองสระบุรี)
    ต.ปากเพรียว อ.เมือง
    จ.สระบุรี 18000

หมายเหตุ ถ้าให้ผมส่ง SMS ให้ผมขับรถไปหาจะสะดวกมากกว่ามั๊งครับ

8. p251007

987
    14
    0
    ขออนุญาตหาหนูทดลองหน่อยครับ
    B13 U12 B14 NV นอก-ใน สายแปลง 200SX to A31 ก็ทำแล้ว ตอนนี้อยาก
    ติดตั้ง Air Digital ใน B12 มากเลยครับ บอกก่อนว่าอาจไม่สำเร็จในครั้งแรก แต่
    ไม่เกินครั้งที่สองแน่นอนครับ

9. buem

2,764
    75
    0
    ขั้นเทพแล้วครับท่าน
    เด๋วผมรีบส่งของให้เลยครับ

10. buem

2,764
    75
    0
    ขั้นเทพแล้วครับท่าน
    เด๋วผมรีบส่งของให้เลยครับ

11. p251007

987
    14
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับของที่จะส่งมาให้
    มีเรื่องรบกวนอีกครับ หามอเตอร์ปรับทิศทางลมให้ด้วยน๊ะครับ เป็นของ B13
    หรือ NV ก็ได้ครับ เป็นมอเตอร์มี 10 ขั้ว ถ้าให้ดีขอเป็นตัวเหลี่ยม ๆ น๊ะครับ

12. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ในรูปสวยจิงๆ พอดีแป๊ะทู้กอย่างเลย เนียนๆ ผมก็อยากเป็นหนูทดลองนะ แต่ขาดทุนทรัพย์อย่างเดียว เพราะว่าตอนนี้ยังหางานไม่ได้เลยไม่มีงบประมาณ 555++++ ถ้าหางานได้แล้วจะรีบไปเป็นหนูทดลองนะครับๆๆๆๆ

13. p251007

987
    14
    0
    ใกล้จะปีใหม่แล้ว ก็เลยจะหาของขวัญให้ตัวเอง ไม่รู้จะทำอะไรดี เลยเอาไมล์ NX ใส่ B13 เป็นของขวัญ
    วันปีใหม่ให้ตัวเองดีกว่า

ผลปรากฎดังนี้

1. ทำสายแปลง อยากใส่ไมล์ขาวก็เอาสายแปลงไมล์ขาวมาใส่ (อันซ้าย) อยากใส่ไมล์ NX ก็เอาสายแปลง
    ไมล์ NX มาใส่ (อันขวา)
    2. ทดลองใส่ดู แต่ยังไม่ประกอบ แก้ปัญหาให้จบก่อน
    3. ไฟโชว์ต่าง ๆ แสดงครบถ้วน
    4. การแสดงผล ยังไม่ได้ใช้เครื่องมือไปจับดู อาศัยความเคยชินตอนใช้ไมล์ขาว
    - เกจวัดระดับน้ำมันเชื้อเพลิง ตอนใช้ไมล์ขาวมีน้ำมันอยู่ครึ่งถัง ใช้ไมล์ NX ก็มีน้ำมันเท่าเดิม
    - รอบเดินเบาไม่เปิดแอร์ ตอนใช้ไมล์ขาว 900 รอบ ใช้ไมล์ NX ก็ 900 รอบ
    - ทดลองขับดูจากปากซอยถึงยูเทิร์น ปกติเมื่อถึงยูเทิร์นจะ ไมล์ขาวจะประมาณ 3000 รอบ ไมล์ NX ก็
    ประมาณ 3,000 รอบ
    - เกจความร้อน เมื่อเครื่องถึงอุณหภูมิการทำงาน ไมล์ขาวเกือบถึงครึ่ง ไมล์ NX เหมือนขาดไปอีกขีด
    (พอรับได้)
    - เกจวัดความเร็วรถยนต์ อันนี้เพี้ยนเลยครับ ปกติแล้วจากปากซอยถึงยูเทิร์น ความเร็วจะประมาณ 100
    ใช้ไมล์ NX เหลือแค่ 50 เอง (คงหาทางแก้ปัญหาก่อนครับ)

14. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ผมเอ็กซ์ครับ

ขอบคุณเรื่องแอร์ครับจารย์ ใช้งานดีเยี่ยมเลยครับ

ไมล์ NX จารย์แก้ปัญหาเสร็จเมื่อไหร่ (จะจบที่กล่องแปลงป่าว)

ผมรออยู่เด้อครับ...................:D:D:D

ปล.ผมเกียร์ธรรมดาครับ ไมล์ไฟฟ้าเกียร์ธรรมดาหายากส์มาก กว่าจะได้มาจำนวนเฟืองดันไม่เท่ากันอีก

---------- Post added at 11:08:49 ---------- Previous post was at 11:08:34 ----------

ผมเอ็กซ์ครับ

ขอบคุณเรื่องแอร์ครับจารย์ ใช้งานดีเยี่ยมเลยครับ

ไมล์ NX จารย์แก้ปัญหาเสร็จเมื่อไหร่ (จะจบที่กล่องแปลงป่าว)

ผมรออยู่เด้อครับ...................:D:D:D

ปล.ผมเกียร์ธรรมดาครับ ไมล์ไฟฟ้าเกียร์ธรรมดาหายากส์มาก กว่าจะได้มาจำนวนเฟืองดันไม่เท่ากันอีก

15. Obi_Wan

Obi_Wan New Member Member

53
    0
    0
    ขอรายละเอียด และราคาติดตั้ง ของ B14 ด้วยครับ
    ใช้เวลาในการติดตั้งนานหรอเปล่าครับ
    ตอบทาง PM ก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

16. p251007

987
    14
    0

17. p251007

987
    14
    0
    รายละเอียดการติดตั้งพร้อมราคาอุปกรณ์ ดูรายละเอียดได้ที่
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=660840&page=9

18. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    อ.ครับ ไมล์สวยๆๆอ่ะ อยากได้:D:D

19. p251007

987
    14
    0
    สวัสดีปีใหม่ครับพี่น้อย ไมล์สวยก็จัดไปเลยครับ สำคัญว่าช่องจะใส่ได้หรือเปล่า
    ก็พี่น้อยบอกเองว่า B13 มีของให้เล่นเยอะครับ แต่ไมล์ NX บอกตรง ๆ สวย
    จริง ๆ ครับ ผมได้ของขวัญปีใหม่ให้ตัวเองแล้วครับ ไมล์สวย ๆ แสดงผล ตรง ๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ธันวาคม 2009
  20. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    อาจารย์ครับ แล้วเกจ์วัดน้ำมันก็ตรงเหรอครับ พอดีผมมีไมล์ดิจิตอลตรงรุ่นอยู่ (b12) แต่ติดปัญหาตรงที่เกจ์วัดระดับน้ำมันมันขึ้นไม่ตรง ผมก็เลยยังไม่ได้เอามาใส่ครับ ผมไม่แน่ใจ อ.จะช่วยผมได้มั๊ย ถ้าใส่ได้ ผมว่าจะทำไมล์ดิจิตอลก่อนครับ

21. p251007

987
    14
    0
    ก่อนอื่นผมชี้แจงก่อนน๊ะครับ รถ B13 ของผม เดิม ๆ เป็นเครื่องคาร์บู ฯ (GA15NE)
    ผมมาเปลี่ยนเป็นเครื่องหัวฉีด (GA15DE) ผมไม่อยากใส่ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิง
    นอกถัง เลยสั่งถังน้ำมันมาใหม่ที่ใส่ B13 ได้เขาอาจจะเอาถังรุ่นไหนมาให้ผมก็
    ไม่รู้ แต่พอใส่ไมล์ NX เข้าไป ระดับน้ำมันก็เหมือนกับตอนใส่ไมล์ขาว

ถ้าเป็นไมล์ดิจิตอลตรงรุ่น (b12) อยู่แล้ว ก็ลองหาลูกลอยในถังน้ำมันของ B12
    ดีกว่าครับ ผมไม่อยากแนะนำให้ดัดแปลงครับ

เหมือนผมที่ดูไมล์ NX มานานแล้ว แต่ทดลองแล้วไม่ตรง มีคนแนะนำให้ใส่
    ชุดแปลง แต่ผมไม่นิยม ก็เลยรอไปก่อน พอดีไปเจอรถ NX จอดอยู่ที่อู่ เลยขอ
    ดูอุปกรณ์ที่ใช้กับไมล์ดิจิตอล ปรากฎว่าเจ้าของอู่ก็ใจดี บอกว่าอาจารย์เอาไปใช้
    เลย (เขาจะเปลี่ยนเครื่องอยู่แล้วครับ) เลยให้ผมมาใช้ ปรากฎว่าทุกอย่างปกติ
    แล้วครับ

ผมขอโทษด้วยน๊ะครับ ถ้าสิ่งไหนผมทดลองกับรถผมแล้วได้ผล ผมโพสต์ไว้
    บนเว็ปซ์ อาจจะขัดใจใครไปบ้าง

22. Chitchai Vilaikaew

1,779
    455
    0
    ไม่ขัดใจเลยครับอาจารย์ แถมถูกใจอีกยังหาก อิอิ

ส่วนเรื่องเกจ์วัดน้ำมัน ผมได้ลองโทรไปคุยกับพี่ที่เค้าใส่มา เค้าบอกว่าจะต้องใช้ลูกลอยไฟฟ้าของ rz-1 เข็มถึงจะขึ้นตรง และพี่เค้าก็หามานานแต่ยังหาไม่ได้ เค้าเลยลองเอาลูกลอยของรุ่นอื่นที่เป็น nissan ด้วยกันมาแปลงใส่มันก็ยังเพี้ยนอยู่ครับ พี่เค้าเลยต้องติดเกจ์แยกเพิ่ม ซึ่งก็ยังไม่ตรง แต่ใกล้เคียง (พอรับได้) ซึ่งผมไม่อยากติดเกจ์แยกเพิ่มแล้วครับ แต่พี่เค้าแนะนำว่าถ้าต่อไดโอดเข้าไปตรงถังน้ำมันอาจจะใช้ได้ครับ
    ผมเลยลองนำมาปรึกษาอาจารย์ดู เผื่ออาจารย์ช่วยผมได้ครับ

ปล. ผมก็กะว่าจะลองหาของดูก่อน ถ้าหาไม่ได้แล้วค่อยว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
    :D:D:D:D:D:D:D

23. p251007

987
    14
    0
    พอจะมีภาพของเรือนไมล์รุ่นนี้ไหมครับ จะได้หาคู่มือ เพื่อดูความต้านทานของลูกลอย แล้วไปเปรียบเทียบ
    กันรุ่นอื่น ๆ ที่ค่าใกล้เคียงกัน

24. p251007

987
    14
    0

ไมล์ NX ใน B13 จบแล้วครับ ไม่ต้องใช้กล่องแปลง แสดงผลตรงหมดแล้วครับ ไม่ว่า

1. ไฟเตือนต่าง ๆ
    2. เกจวัดความร้อน
    3. เกจวัดน้ำมันเชื้อเพลิง
    4. เกจวัดความเร็วรถยนต์
    5. เกจวัดความเร็วรอบเครื่องยนต์

บอกตรง ๆ ว่าสวยจริง ๆ ไม่อยากออกจากรถเลยครับ

ถ้าสนใจต้องลองหา เซ็นเซอร์ความเร็วรถกับตัววัดอุณหภูมิ ของเครื่อง GA16DE ครับ รับรองว่า
    แสดงผลหน้าจอ NX ถูกต้อง 100 % รับรองได้ เพราะรถผมเสร็จเรียบร้อยแล้ว

25. Chitchai Vilaikaew

1,779
    455
    0
    ผมถ่ายรูปมาให้อาจารย์ดูครับ

ขอบคุณครับ

26. p251007

987
    14
    0
    คุ้นตาครับ พอดีผมมีอยู่ตัวหนึ่ง แต่เป็นดีเซลเทอร์โบครับ ต้องค้นก่อนไม่รู้ว่าเก็บไว้ตรงไหน

27. buem

2,764
    75
    0
    แหมเยี่ยมเลยครับเรื่องไมล์ nx ตอนนี้ผมใส่ไมล์ขาวอยู่ครับ แบบเลขกิโลเป็นดิจิตอลนะครับ
    ที่อาจารย์ ว่าสายแปลงนี่คือเสียบยังงัยครับอยากได้บ้างซักชุดครับ เสียบจากไมล์ขาวเป็น nx หรือครับ
    แบบถ้าเบื่อจะได้ใส่ ไมล์ขาวเดิมได้ครับ ส่วนเซ็นเซอร์ความเร็วนี่ไม่ใช่ตัวเฝืองไมล์ใช่ไหมครับ

28. p251007

987
    14
    0
    ผมทำอย่างนั้นไม่ได้ครับไม่มีปลั๊กไว้สำหรับเสียบปลั๊กของไมล์ขาว

ผมใช้วิธีตัดสายไฟที่มาเรือนไมล์แล้วใส่ปลั๊กไว้
    อยากใส่ไมล์ขาวก็เอาสายแปลงสำหรับไมล์ขาวไปเสียบ
    อยากใส่ไมล์ NX ก็เอาสายแปลงสำหรับไมล์ NX ไปเสียบ
    ถ้ามีไมล์ตัวไหนสวยกว่า NX อีก (ถ้ามี) ก็จะทำสายแปลงไปเสียบครับ

ตัวเซ็นเซอร์ความเร็วก็ตัวเฟืองไมล์ที่เสียบอยู่ที่เกียร์นั้นแหล๊ะครับ

29. p251007

987
    14
    0
    ชุดสายไฟสำหรับติดตั้ง Air Digital R11 ลงใน B13 หรือ NV เสร็จเรียบร้อยแล้วอีก 1 ชุด
    พร้อมติดตั้งวันอาทิตย์ที่ 10 ม.ค. ท่านใดสนใจประสานมาได้ครับ รบกวนแจ้งล่วงหน้าสักสองสามวัน
    น๊ะครับ จะได้ประสานไปยังช่างที่จะมาติดตั้งให้ มากะทันหันเกรงใจเจ้าของอู่เขาครับ

30. berserker0381

berserker0381 New Member Member

64
    2
    0
    เห็นแล้วอิจฉาจริง ๆ N16 อยากทำมั่งจัง แต่ไม่มีระบบปรับทิศทางลมนี่สิ

หรือว่าอาจารย์จะให้คำแนะนำได้ครับ แอร์ ออโต้ พร้อมระบบเปลี่ยนทิศทาง

ลมใน N16 :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้