สงสัยเรื่องระบบ AYC กับ เกียร์ฝาก

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Empty heart, 16 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    เรื่องของเรื่องก็คือ เพิ่งได้อีโว 7 มาครับ ไม่รู้เรื่องไรเลย ( อาศัยถามโอ๊ต Nismomonster เอาครับ ) นอกจากความชอบครับ ตอนนี้เริ่มศึกษาจากในเวปไซบ้าง แต่อ่านแล้วก็ยังงง ๆ อยู่หลายประเด็น เวลาที่เพื่อน ๆ พูดกันถึงเรื่อง AYC และ เกียร์ฝากเนี่ย ไม่ค่อยเข้าใจครับ ถ้าใครใจดีจะอธิบายให้ฟังหน่อย หรือว่า ถ้ามีลิงค์บทความ จะขอบคุณมากเลยครับ

2. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
  3. petchyy

petchyy New Member Member

265
    2
    0
    พี่โอต จัดค้ำคานหน้าcusco ให้หน่อยจิ :D:D:D

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลองใช้ Google search คำว่า AYC System ดูครับ
    เกียร์ฝาก คือ differential gearรูปแบบหนึ่ง เป็นเฟืองท้ายรูปแบบหนึ่งที่ทำหน้าที่ส่งผ่านกำลังระหว่าง เกียร์ไปยังเพลาครับ
    ของอีโวหมายถึงเกียร์ฝากที่อยู่ในแพหน้า ที่ส่งผ่านกำลังจากเเกียร์ไปยังเพลากลาง

ส่วน AYC = Active Yaw Control ระบบควบคุมและกระจายแรงบิดสำหรับเพลาซ้าย-ขวา ให้เข้าโค้งได้ง่ายขึ้นตามสภาพถนนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้