ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยแนะนำคับ ได้ข้อสรุปแล้ว อิ อิ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย PSM"21, 16 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    ขอบคุณพี่ๆ club Si มากคับผม ตกลงเดินตามพี่ๆแนะนำดีก่า
    วันนี้เลยไปสอยTEIN TYPE FLEX อิ อิ น่าจะลงตัวที่สุด
    ปล. เหตุเกิดน่ะเชียงกงบางนา :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2009
  2. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    รอชมครับ เคยคิดสนใจอยู่เหมือนกันแต่เพื่อนที่ขับมาสด้า3ใช้ตัวนี้เค้าบอกว่าแข็งนมยานเลยอะคับ
    เคยถามพี่ๆในคลับ มะเหนมีใครใช้กันเลย เลยไม่กล้าลอง มีใครเคยใช้บ้างpreview ทีครับ
    ยี่ฮ่ออื่นพี่ๆ เค้าก็previewไปหมด รู้ข้อดีข้อเสียกันหมดแล้ว เหลือ GAB นี่ล่ะ หามะเจอจริงๆ:D:D

3. PSM"21

163
    9
    0
    ขอบคุณมากคับพี่ชาย อิ อิ กลัวตรงมันจะกระด้างไปหน่อยนี่แหละครับพี่ เคยได้ยินมาเหมือนกันสำหรับ GAB
    ยังไงรอผู้รู้ช่วยแนะนำอีกที

4. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เห็นมี Type Flex ปล่อยอยู่ในห้องซื้อขาย ผมว่าเล่นตัวนั้นดีกว่า :sad:

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้า งบประมาณ 32000 ลองดู Type Flex มั้ยครับ เพราะ GAB ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่เหมาะกับสนามมากกว่า เพราะดูเหมือนช่วงชักสั้น

ส่วน Flex นั้นก็หามือ 2 เอาก็ได้ ราคาก็ตั้งแต่ 25000 ขึ้นไป สภาพก็สวย เรื่องซ่อมก็หายห่วง มีทั้ง ATP และ TEIN Shop และอื่นๆ อีก ส่วนผมเพิ่งถอย Type Flex มายังไม่ได้ติดตั้งเลย เดี๋ยวรอเก็บอย่างอื่นมาอีกนิดครับ

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เมื่อวานไปนั่งที่อู่เล่นๆ นึกถึงเรื่องโช๊คขึ้นมาเลยนั่งคุยกะรุ่นพี่
    ผม : รถผมเนี่ยใส่โช๊คอะไรดี
    พี่ : จะใส่ไปขับแบบไหน
    ผม : ขับถนนใช้งานเนี่ยแหละ
    พี่ : งั้นก็พวกที่เค้าทำมาเพื่อใช้วิ่งถนนไงล่ะ เช่น Tein Superstreet
    ผม : เอ้า Tein ใส่ Flex ไม่ดีกว่าเหรอ
    พี่ : เคยโดน Vios วิ่งไล่ที่ความเร็ว 200 ใช่ไหม
    ผม : ใช่พี่ ผมยังงงเลย มันไม่เสียวแย่เหรอ ขนาดรถเราทำช่วงล่างดีๆ ใส่โช๊คซิ่งดีๆ ยังเหว๋อๆเลย
    พี่ : เพราะโช๊คซิ่งๆของเอ็งอะแหละ มันก็เลยเหว๋อ
    ผม : อ้าว????? ทำไมอะพี่
    พี่ : เพราะ โช๊คติดรถเค้าทำมาให้เหมาะสมกับสภาพถนนทั่วไป ระยะ Rebound เยอะกว่าเวลาที่วิ่งผู้ขับจะไม่รู้สึกว่ามันน่ากลัว
    เพราะโช๊คมันรับแรงไปหมด มันยันพื้นได้ดีกว่า ทำให้กล้าเหยียบมากขึ้น
    ผม : อ้าว แล้วเราจะใส่โช๊คซิ่งทำไม
    พี่ : โช๊คซิ่งมันก็มีหลายแบบ ไม่งั้นเค้าจะผลิตออกมาทำไมหลายรุ่น เพียงแต่เราเค้าใจผิดกันไปเอง ว่าแข็งๆแล้วจะดี พอโช๊คแข็งมากๆ เวลาวิ่งถนนปูนมันจะกระโดดทำให้ล้อไม่ติดพื้น แต่มันก็จะเหมาะกับพวกนักแข่งเพราะมันทำให้เค้าจับอาการของรถได้ดีขึ้น
    ส่วนโช๊คเดิมๆเนี่ยจะยันพื้นได้ดีกว่า
    ผม : ถ้างั้นเราก็ใส่โช๊คเดิมวิ่งเลยก็ดีกว่าดิพี่
    พี่ : ถ้าเอ็งไม่อยากโหลดรถให้เตี้ย ก็ใส่เลย 55555+ ที่ใส่ๆกันส่วนนึงเนี่ยมันเพราะเรื่องความสวยด้วยไม่ใช่ Performance อย่างเดียว สรุป ควรจะเลือกโช๊คให้เหมาะสมกับการใช้งาน ปรับแต่งให้ถูกต้อง ก็พอแล้ว :D:D

ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่อง GAP เลยนะ :D:D แต่เห็นว่าอาจจะยังมีคนเข้าใจผิดๆอยู่เลยมาเล่าสู่กันฟัง เหมือนเดิมใครคิดว่ามันผิดบอกได้ ผมยอมรับฟังเสมอครับ

7. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    ผมก็ว่าจิงนะครับ โช๊ตแต่งเจอถนนไม่ดี ก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน 555+

8. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง :) :) :)

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    นักแข่งอยากได้นิ่มๆ นักซิ่งอยากได้แข็งๆ ..... ตัวเลือกมีหลายตัวในราคาที่ถูกกว่า ถ้ามีความจำต้องใช้โช๊คระดับนั้นเพื่อวิ่งเร็วๆ บนถนน? ชอบแบบไหนต้องลองนั่งครับ แล้วที่คนอื่นใช้มันดีจริงหรือ? ถามตัวคุณเองก่อนตัดสินใจ

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เด็กอู่ผู้มีประสบการณ์ ได้ให้ข้อคิดดีๆ แล้วครับ ลองพิจารณากันดู อิอิ

11. PSM"21

163
    9
    0
    ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนแห่ง club Si อีกรอบคร้าบ :D
    งานนี้สำหรับตัวผมเองได้ข้อสรุปแล้ว อิ อิ
    ขอตัดสินใจเดินตามคำพี่ๆ เลยไปแอบอุ้ม TEIN TYPE FLEX มาเป็นตัวสรุปข้อกังขานี่เลย :D :D

สุดท้ายอุดหนุนปีกนกหลังพี่กอล์ฟ อิ อิ สนใจปีกนกเนียม TOSER ราคาเบาๆ บริการเป็นกันเอง ติดต่อพี่กอล์ฟเลยงับ 081-3577785 :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2009
  12. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    เห็นด้วยกับกอล์ฟครับ สำหรับผมโช๊คซิ่งมีไว้ตอนเข้าโค้งหนักๆคับ เพราะเมื่อปี50เคยmissโค้งมาแล้ว สภาพรถไม่ต้องพูดถึงครับ งอ!

13. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    อะรายงอเหรอพี่ยอด

ผ่าง!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

14. PSM"21

163
    9
    0
    อุ๊ย คำถามติดเรทป่าวคับพี่เบส เซนเซอร์ๆ อิ อิ 55+ :p

15. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    โช๊ค ชุดเท่าไหร่ครับ

ปีกนกพี่กอฟ มันใส่แล้วโครตหล่อ + แรง0.1% นะ :D เพราะ ของเขามันดี ใช่ปะ

16. My_Mint

1,617
    9
    0
    หูยย ได้ข้อสรุปพร้อมกับไปจับของมาเลย โหด..: อิอิeek:

17. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    โอ้ว ไม่รู้เลยนะเนี่ยว่ามีโช๊คสวยๆอยู่ ไม่งั้นจะขอชมซะหน่อย โช๊คใหม่มากๆ

18. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    โช๊คใหม่มากเลยๆนะเนี่ยเราๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิอิอสวยยยยยยยยยย

19. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ผมว่าจริงอย่างที่ว่านะ โช๊คแข็งๆมันไม่ใช่ว่าจะเกาะเสมอไป ดูการใช้งานที่เหมาะดีกว่า

ช่วงนี้ไม่รุ้เปนไรเจอ แต่ imp missกันเพียบเลย น่ากลัวมาก หลายคันแระ

ยังไง slow but sure ดีกว่าคับ ขับเร็ว ญ มองไม่ทันนะ จะบอกให้ ...

20. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    มาเก็บเกี่ยว ขอบคุณมากมาย ครับ

21. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    :sad::sad::sad:

22. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ยินดีด้วยครับ กับโช๊คใหม่ ปีกนกก็งามจริง อย่าลืมตั้งศูนย์ด้วยนะครับ จะให้ดีควรหาตัวปรับ camber หน้า+หลังด้วย จะได้ขับแบบเนียนๆ :D

555+ :p

จะ imp หรือ evo ก็มิดกันทั้งนั้น อยู่ที่ประสบการณ์ของผู้ขับมากกว่าครับ รถเป็นเพียงส่วนหนึ่ง อย่าเชื่อในรถจนเกินความสามารถของตัวเอง ที่มิดๆ กัน ส่วนหนึ่งมาจากความคึกคะนอง ขับขี่ด้วยความไม่ประมาทจะดีที่สุดครับ

23. Si_Type R

Si_Type R New Member Member

70
    2
    0
    ช่วงนี้ ฝนตกหนัก น้ำขัง ระวังกันด้วยนะขับ (มาเร็วๆเดี๋ยวรถลอยน้ำ เดี๋ยวเอาไม่อยู่)

อุบัติเหตุทำให้รถติดคับ และ ทำให้เราไม่มีรถใช้หล่อๆ มันไม่ดี.............จิงๆ (ช่วงนี้เห็นบ่อย):D

24. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    โช๊คใหม่มากๆๆ สวยๆๆ

25. PSM"21

163
    9
    0
    อิ อิ โช๊คผมคงสู้สีขาวแจร่มพี่ไม่ได้งับ พี่เบส 55+ :D

แค่นั้นก็รบกวนเวลาพี่กอล์ฟมากแล้วคับพี่ อิ อิ

29000 ครับพี่ ปีกนกของพี่กอล์ฟเนียนๆแน่นอนเจงๆคับพี่แบงค์ เอิ๊กๆ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากที่ย้ำเตือนถึงความปลอดภัยเสมอคับพี่ อิ อิ ต้องไปช้าๆ นิ่มๆ จะได้สวยนานๆใช่ม่ะครับพี่ๆ :D

26. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สวยทั้งโช้ค ทั้งปีกนกเลยคับ

27. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0

รถงับรถ ม่ะใช่ไอ้นั่น

ฮี่ๆ:D

28. My_Mint

1,617
    9
    0
    จับมาได้ถูกมากๆ เลยครับ หลังไมค์หน่อยนะครับ ว่าร้านไหน ซอยไหน ผมไม่เคยเห็นของถูกที่นั่นเลยอ่ะ แต่ละร้านถ้าไม่รู้จักโดนฟันหัวแบะ :p :p

29. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เห็นพี่ก็อฟ ว่า คิดไวทำไว มาก อิอิ

30. PSM"21

163
    9
    0
    คับพี่ พอดีมีจังหวะเลยหามาใส่เลย อิ อิ :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้