สอบถามเกี่ยวกับโบลออฟหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nuno69, 16 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    พี่โอ๋และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมใช้4g63t vr4 แต่ ตอนนี้ใช้โบลออฟ อีโว(ตัวพลาสติกสีดำๆครับ) แต่พี่แก้วแกต่อกลับด้านให้ เวลายกจะมีเสียงย้อนใบ จะทำให้เทอร์โบมีปัญหาใหม มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างหรือป่าว บูสประมาณ1.3 ครับ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ :D

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    โบออฟเดิม ต่อกลับทาง
    ข้อดีคือจะทำให้โบออฟคายน้อยลง(แข็งขึ้น) แต่รอบมาเร็วและต่อเนื่องขึ้น เพราะมันคายช้าลงหรือไม่คายเลยในรอบต่ำๆนั้นเอง
    ข้อเสีย คือ เมื่อมันคายได้ช้าหรือน้อยลง เวลาๆแรงดันลมน้อยๆ มันก็ไปคายย้อนที่หน้าใบเทอร์โบแทน ซึ่งพอใช้งานไปนานๆ
    อาจจะส่งผลต่อหน้าใบเทอร์โบ หรือ คอลล่าร์ที่แกนเทอร์โบ ชำรุดเสียหายได้ครับ ถ้ามันย้อนใบน้อยๆคงไม่มีผลมากหนัก
    แต่ถ้าย้อนใบด้วยแรงดันลมมากๆบ่อยๆคงอยู่ได้ไม่นานครับ

ต้องแลกกันครับ เพราะไม่มีอะไรที่ดัดแปลงแล้วมีแต่ข้อดี มันต้องมีข้อเสียด้วย อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้งานแบบไหนครับ

3. nuno69

343
    20
    0
    ขอบคุณครับ งั้นหาของแต่งที่ปรับได้แล้วต่อวนกลับน่าจะดีกว่าใช่ใหมครับ ไม่ชอบปล่อยทิ้ง มันจาดับอยู่เรื่อย แล้วไม่ค่อยต่อเนื่องด้วยครับ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อย่างนั้นก็ดี แต่ของแต่งเวลาเราปรับแข็ง มันก็ไม่ค่อยยอมคายเหมือนกันนะ

5. nuno69

343
    20
    0
    ของเดิมมันพอใช่ใหมครับ จะบูสก์ประมาณ1.3 รอจูนกล่องฟ้าอยู่ เพราะพื้นฐานเดิมๆเป็นvr4 แต่ตอนนี้ใช้ชุดไฟevo1 แล้วโบลออฟเดิมที่เป็นเหล็กมันเสีย พี่แก้วเลยเอาอันนี้มาให้ใช้ ตอนแรกๆก็เฉยๆ แต่ไปอ่านกระทู้นึงเกี่ยวกับโบลออฟเห็นคุณโอ๋บอกระวังย้อนใบ ขอบคุณ คุณโอ๋กับคุณก้องครับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เทอร์โบ TD05 บูสท์ 1.3
    โบออฟกระป๋องเดิม รับได้ครับ
    แต่จาก ปสก.ผม มันจะมีอายุการใช้งานสั้นมาก ไม่ถึงปีโบออฟก็จะผ้าขาด และไม่คาย
    แล้วก็จะย้อนหน้าใบทำให้เทอร์โบเสียหายได้
    ต่อมันมีจุดสังเกตุคือ เสียงลมย้อนหน้าใบเทอร์โบครับ
    เพราะโบออฟกระป๋องมันไม่มีเสียงคายอยู่แล้ว ถ้าเราหมั่นสังเกตุเสียงย้อนหน้าใบบ่อยๆ
    ถ้าวันไหนมันย้อนหน้าใบเสียงดังมากกว่าปกติ ก็ให้รีบตรวจสอบโบออฟ ก็สามารถใช้งานโบออฟกระป๋องได้ตามปกติเลยครับ
    แค่หมั่นใช้หูฟังเสียงผิดปกติบ่อยๆเท่านั้นเองครับ

7. nuno69

343
    20
    0
    ขอบคุณคราบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้