เปลี่ยนเฟืองท้ายมา จากเดิม4.1เปลี่ยนเป็น3.7 รถมังกร ทำไมรอบเครื่องมันเบาลงมาไม่เยอะคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย nutnarukmak, 15 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nutnarukmak

nutnarukmak New Member Member

1,091
    1
    0
    ช่วยบอกหน่อยคับ เปลี่ยนมา เป็น 3.7เด็ด ทำไม รอบเครื่องไม่ค่อยเบาลงเลย งงอยู่ ผู้รู้บอกหน่อยคับ ขับ 100 รอบเครื่อง 3 พันแล้ว มานเยอะไปไหม เฟืองเดิมก้อ 3พัน งงมากๆๆ

2. B2_is_korat

B2_is_korat Member Member

149
    0
    16
    ของเดิมๆติดรถ มันเท่าไรคับ ??

3. Tn'

Tn' Guest

0
    0
    0
    เฟืองท้ายเดิมขายไปยัง ครับ สนใจอยู่ครับ อยู่แถวไหนครับผม ..

4. Ton_mtts17

Ton_mtts17 New Member Member

93
    0
    0
    เข้ามาศึกษาครับ

5. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ผมว่ามันหลายอย่างนะ

แค่เปลี่ยนเฟือง 3.7 รอบเครื่องก็ไม่ได้ลดลงมาเท่าไรหรอกครับ

6. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    เปลี่ยนเฟืองท้ายรอบไม่ลงหรอกครับ

รอบ+ความเร็วเท่าเดิม

แต่รถวิ่งไปกว่าเดิมนะ

ไม่เชื่อลองหารถเดิมๆรุ่นเดียวกันวิ่งดูดิ

จะรู้ว่าความเร็วเราเท่าเดิมแต่รถวิ่งกว่าเดิมครับ

7. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    อย่างพี่แบงค์ว่าแหละคับ

เฟืองท้ายไม่ได้ไปทำการ บอก ลบ คูณ หาร
    ระหว่างความเร็วกับรอบเครื่องเรยคับ
    รอบ + ความเร็ว วัดที่เกียร์คับผม

แต่เปลี่ยนเฟืองท้ายมา รถจะเดินกว่าเดิมคับ

8. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    จะให้รอบเครื่องเบา ตองทำที่องค์ประกอบอื่นด้วยครับ

9. มาหาความรู้คับ

10. game_racing

game_racing New Member Member

629
    0
    0
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

11. Diesel Only

Diesel Only New Member Member

158
    2
    0
    เปลี่ยนเฟืองท้ายอย่างเดียว ไมล์กับวัดรอบจะขึ้นเท่าเดิม แต่สิ่งที่เปลี่ยนไปคือ ความเร็วที่มันขึ้น 100 บนหน้าปัทม์ มันจะไม่ใช่ 100 แล้วครับ มันต้องมากกว่าแน่นอน :D

12. nutnarukmak

nutnarukmak New Member Member

1,091
    1
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ นะคับ ที่ให้ความรู้ผม ผมคนตั้งกระทู้คับ ได้ความรู้แหละคับ ขอบคุณพี่ที่มาช่วยบอกนะคับ ยังไม่รู้จัก ชื่อพี่ๆเลย

13. ตามนั้นครับ รอบไม่ลง

แต่ความรู้สึกรถไปเปรี้ยงกว่าเดิม

14. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    ถ้าไม่ดูไมล์ ขับแล้ว รู้สึกเป็นไงอะ เสียง เครื่องกับ ความเร็วอะนะ ถ้ายังไม่พอ ก็ลงเกียร์ ใหม่ ยังอีก ก็ ล้อใหญ่ ๆ หน่อย ถ้ารอบยังไม่ลงอีก ................................................................. ให้เพื่อนลาก คราวนี้ รอบไม่ขึ้นเลย แต่ไปเงียบ ๆ อิอิ .........

ล้อเล่งน่า เอาเป็นว่า ลองใช้ความรู้สึกดูก่อน ว่าพอใจยัง ถ้า เครื่องยังดึงไหว + กำลำงทรัพย์ ก็ลงเกียร์ ใหม่ เอส อาร์ เจ วีโก้ เบา ๆ ทั้งนั้น และตามนั้น ถ้ายังเหลือ ก็ ลง 3.5 3.4 3.2 3.1 ว่าไป ไม่ก็ ยาง ใหญ่ ๆ หน่อย ใส้ล้อ ขอบเท่าไร ครับ .... ถ้า 15 คงเล็กไป แต่ไม่รู้ ว่ายาง ไซร์ อะไรอยู่ดี ถ้า 15 เอาไหล ๆ ก็ ... 225/65/15 ถ้า 17 ก็ 225/50/17 น่าจะพอ อิอิ ลองดูครับ

หรือไม่ ..................... วันที่ 5 กันยา ฯ ลองมานั่งรถน้าตี๋ ครับ รอบลง เพียบ ๆ ครับ เหอ ๆ

15. เอาอย่างนั้นเลยนะครับพี่นะ เหอๆ

16. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ไม่ต้องงงหรอกครับ มันเป็นแบบนี้ เฟืองท้ายก็คือ Final Gear ถ้าเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่เกียร์เดิม เราก็ยังใช้รอบเท่าเดิมที่ความเร็วไมล์เท่าเดิมแต่สิ่งที่เปลี่ยนไปคือ ความเร็วจริงที่ผ่านเฟืองท้ายอะครับ

สรุปก็คือรอบเท่าเดิมไมล์เท่าเดิม ได้ความเร็วจริงเพิ่มก็เท่านั้น

แต่ถ้าอนากให้ได้รอบต่ำก็เปลี่ยนเกียร์อย่างเดียวไม่เกี่ยวกับอารายเลย เลือกตัวที่มีอัตราทดเกียร์5 ต่ำๆ

อีสุ แนะนำ 2500 iteq ครับ ลงแน่ รอบ 2200 ไมล์ 100 ครับ รู้สึกว่าอัตราทด 0.745 (เกียร์5)

เป็นตำตอบสุดท้าย........มิมิ

17. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ Up +++

พี่น้องเค้าลองมาหมดแล้วครับ คริ ๆ ๆ :D:D

18. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    จริงๆครับ

19. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ถูกต้องครับ.....เปลี่ยนเฟืองท้ายอย่างเดียว ไม่เห็นผลครับ....ต้องเกียร์ด้วย

ของผม รอบ 3000 ไมค์ขึ้น 110 กม/ชม. เมื่อเทียบรถดิม ๆ ไมค์ขึ้นจริง 135 ครับ

20. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ลงอ่าง(อาบน้ำร้อน)มาก่อน..:D

21. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ Up +++

เหงด้วยอย่างแรงครับ คริ ๆ ๆ :D

22. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ Up +++

อย่างที่พี่ ๆ เค้าบอกล่ะครับต้องเปลี่ยนเกียร์ด้วย มานจะเห็นผล เพราะรถผมเปลี่ยนเกียร์อย่างเดียว เฟืองท้ายเดิมแต่รอบน้อยลงกว่าเดิมครับ :D

23. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    ไม่ก็ หาไมล์ อ่อน ๆ มาใส่ เห็นผล ชัดเจน ครับ อุอุ

รถผม เดิม ๆ 3500 ลงไป 160 แนะ อิอิ

24. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

:D:D:D

25. RESCUE_RKU

RESCUE_RKU New Member Member

253
    3
    0
    ใส่เกียร์ไรอยู่ครับ

26. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    พี่ พี่ ครับสอบถามหน่อยครับพี่

รถรุ่นนี้เฟืองท้าย std เบอร์อะไรครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 11:58:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:57:26 ----------

27. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    น่าจะ....8/35 ประมาณ 4.3 นะ ไม่แน่ใจ........

28. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    4.3 ครับ

อยากไล่เฟืองท้ายก็เอาไปไล่แค่เฟืองครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนยกเล้น

29. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ พี่ ที่ให้คำตอบ

พี่ครับ ตอนนี้เป็นเจไม่โบออโต้

ไม่เน้นตีนปลายพี่ เอามันส์ ต้นๆๆๆ

ควรใช้เฟืองท้ายเท่าไรดีครับพี่

ชี้แนะด้วยครับผม

30. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    4.1 ผมว่า Oนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้