***เปลี่ยนหลอดไฟในสวิชไฟไล่ฝ้า,ไฟฉุกเฉิน ด้วยตัวเอง ง่ายนิดเดียว***

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 15 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ปกติ เวลาที่เราเปิดไฟหรี่ ไฟตรงสวิชไล่ฝ้า มันจะติด แต่ตอนนี้ไฟมันไม่ติดแล้ว เลยแยกถามว่า มันเปลี่ยนหลอดไฟข้างในได้ไหม
    เพิ่มรูปอยู่ข้อความข้างล่าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2009
  2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    สวิตช์ไล่ฝ้ามันมี 2 หลอด สามารถเปลี่ยนได้ เบิกศูนย์ราคาประมาณ 100 บาท
    ถ้าจะเปลี่ยนเองก็ซื้อหลอดไฟ 12 V. ตามร้านขายอะไหล่อิเล็กทรอนิกส์ทั่วไป ราคา 10 บาท
    ขนาดหลอดเท่ากันเลยครับ

3. EKIBM

EKIBM New Member Member

10
    0
    0
    ถูกต้องครับ ผมซื้อมาจากศูนย์ 92 บาทต่อข้างแล้วนะครับ เดิมจะเคลือบสีเหลืองตรงรุ่น แต่มันไม่มีแล้วเหลือแต่แบบไม่เคลือบ ก็แยงตาคนนั่งนิดหน่อยตอนกลางคืน

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ตัวมันไม่ได้เคลือบสีเหลืองหรอกครับมันเป็นยางหุ้ม สามารถเอาของเดิมถอดเปลี่ยนได้ครับ

5. Thepop22

325
    5
    18
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ วันอาทิตย์นี้จะลองลื้อมาเปลี่ยนครับ

6. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    หลอดไฟในสวิทซ์ไฟฉุกเฉิน และไล่ฝ้าหลัง หลอดละ 129 ฿

7. Thepop22

325
    5
    18
    เปลี่ยนมาแล้วครับซื้อมาเปลี่ยนเอง หลอดตาแมว อันละ 4 บาท เองครับ
    ขั้นแรก แกะสวิชไฟไล่ฝ้าออกมาก่อนครับ ผมใช้เหล็กบางๆ แงะออกมาครับ
    ถอดสายไฟออกโดยกดตรงที่ผมชี้ครับ
    ในนี้จะมีหลอดไฟอยู่ 2 หลอด ตรงสีเขียวคือไฟตอนที่เรากดสวิช แล้วไฟจะติด
    ส่วนสีขาวคือหลอดไฟ จะติดตอนเปิดไฟหลี่ ของผมขาดตรงสีขาวครับ
    วิธีถอด ก็หาไขควงปากแบนไขหมุนมันออกมา
    แกะอกมาก็จะเป็นตามรูปครับ อันที่ผมถ่ายเป็นอันสีเขียว ผมถอดออกมา 2 อัน
    แกะยางหุ้มหลอดออกด้วยนะครับเอาไว้ใส่กับหลอดใหม่ แต่ตอนผมแกะยาง ยางมันติดกับหลอด เลยทำยางขาด
    หลอดใหม่ครับ ขายาวครับเวลาใส่ ก็ใส่แล้วพันขาให้เหมือนกับตอนที่แกะมันออกมา แล้วค่อยตัดขาส่วนเกินทิ้ง ถ้าพันขาไม่ถูก ก็แกะไฟอีกหลอดมาดูตัวอย่างครับ
    ส่วนยางหุ้มหลอดที่ผมทำขาด ผมเลยเอากาว 2 หน้า แบบที่เป็นเยื่อกระดาษอ่ะครับ มาพัน 2 รอบเพื่อลดแสงไม่ให้สว่างเกินครับ แล้วก็ประกอบกลับที่เดิม ก่อนจะประบอกกลับก็ลองเปิดไฟเทสดูก่อนน่ะครับว่าติดครบไหม จะได้ไม่ต้องรื้อมาทำอีก
    เป็นอันจบกระบวนการเปลี่ยนหลอดไฟไล่ฝ้าครับ ไฟฉุกเฉิน ก้อทำวิธีเดียวกันครับ
    รูปไม่ค่อยชัดเท่าไร กล้องมันเสียในส่วน CCD ครับ ได้ภาพชัดเท่านี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2009
  8. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    หลอดไฟตรง สวิทซ์ปรับความเย็น

ถอดเปลี่ยนยากไหมครับ ของผมเหมือนมันดับไป 1 ตัวอ่ะ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  10. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    Thank

ขอบคุณ คุณ Thepop22 มากมายครับ ของผมขาดมา 3 ปีแล้ว ในที่สุดก็มีคนมาแนะ D.I.Y ให้จนได้
    รีบไปเปลี่ยนม่างงงงงงงงดีก่า
    :D

11. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เยี่ยมมากๆเลยครับ...พอมีคนแนะนำเสร็จ..กลับไปทำมาพร้อมกับการ DIY มาด้วยเลย...รับไปสองจอกพูนๆเลยครับท่าน... :beer::beer:

12. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    เป็นความรู้ที่ดีมากครับ จะลองเปลี่ยนดูครับ

13. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    เป็นความรู้ที่ดีมากมาย คร๊าบบบบบ

14. teerapol

teerapol New Member Member

20
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ จะได้กลับไปทำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้