อยากทราบว่าระหว่าง NX กับ Paseo

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย POR_music, 15 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POR_music

POR_music Guest

0
    0
    0
    ผมอยากจะปรึกษาพี่ ๆ หน่อยนะครับ ผมได้นั่งอ่านในบอร์ดนี้สักระยะแล้วครับ คือผม พอที่จะทราบข้อมูลต่าง ๆ ของทั้ง 2 ยี่ห้อครับ แต่ผมอยากถามความคิดเห็น หน่อยครับ ว่า ผมอยากได้รถที่คันเล็ก ๆ ประหยัด ๆ ซึ่ง 2 ยี่ห้อนี้ผมคิดว่าประหยัด พอ ๆ กันนะครับ(เดิม ๆ จากโรงงาน) แล้วเรื่องรูปทรงนั้น ผมว่า paseo สวยกว่านะครับถ้า เดิม ๆ ไม่ได้แต่ง แต่ถ้าแต่งแล้ว ผมให้ nx สวยกว่า ยิ่งถ้าได้ t-bar ด้วย คงหล่อ สุด ๆ 2 รุ่นนี้ อะไหล่ ก้อมีตัวอื่นแทนได้เช่นกันคับ มีปัญหาเรื่อง ตัวถังเหมือนกันที่หายาก

แต่ที่สำคัญ ผมอยากทราบเรื่อง เครื่องยนต์ ว่า ca16de 1600cc กับ 4e-fe 1500cc อันไหนจะทนทานกว่ากันครับ และ ช่วงล่าง 2 รุ่นนี้ช่วงล่าง พอ ๆ กันใหม ครับ อันไหน นุ่ม หนึบ กว่ากันคับ และค่าอะไหล่ ความทนทาน ผมขับตกวันละ 40โล/วัน ครับ ตัดสินใจยากจิง ๆ ครับ

ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. first_mayri

first_mayri New Member Member

239
    0
    0
    nx อยู่แว้ว
    ผมว่าเครื่อง ga16 ทนกว่านะครับ
    แต่อะไหล่ ไอ้ต้าน่าจะถูกกว่า
    เรื่องความสวยงานนะ nx กินขาดแต่งนิดเดียว โคตรหล่อ

3. por5941378

por5941378 New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุณความคิดเห็นของคุณ first นะครับ

ทำไมไม่มี คลับ paseo ก้อไม่รู้แฮะ

เห็นคนใช้ก้อ พอ ๆ กับที่เห็น nx เลยนะครับ หรือ nx เยอะกว่าเหอะ ๆ งง ?

ขอความคิดเห็นทั่นอื่นด้วยนะครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เครื่อยนต์ GA16DE ผมว่ามีข้อดีตรงที่ว่าคุณเองไม่ต้องห่วงสายพานไทม์มิ่งเพราะไม่มี ใช้โซ่แทน
    กำลังและแรงบิดดีกว่าด้วยครับ
    อะไหล่พอๆกัน แต่อะไหล่ช่วงล่าง NX หาง่ายและถูกกว่าเยอะครับ
    เอาง่ายๆ สำหรับรถอายุขนาดนี้ แร๊คพวงมาลัยน่าจะเสื่อมสภาพกันได้
    NX ราคาไม่ถึงสองพันเองนะครับ มีให้เลือกมากมาย PASEO เท่าไหร่นะ?
    เนื่องด้วย platform มาจาก B13 จึงใช้ร่วมกับ เซนทร้า ดังนั้น ในข้อนี้ผมฟันธงแบบไม่ลำเอียงว่า NX มีภาษีดีกว่า
    ผมใช้รถวันละ 70 กม. แบบไม่เถลไถลนะ ไม่มีปัญหานี่ครับ

5. por5941378

10
    0
    0
    ขอบคุณ ทั่น Anankhet นะคับที่ให้คำแนะนำ เรียนจบเมื่อไหร่คงจะหา nx มาไว้ใช้สักคันครับ ^^

6. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    nx แต่งสวยกว่าเยอะเลยครับ

paseo แต่งยังไง ก็ดูไม่สปอร์ต เพราะรถมันบวมๆ โป่งๆ

7. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    Paseo มีข้อ (ที่น่าจะ)ดีตรงที่เป็นรถนำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคัน และการกำหนดสเป็คเป็นไปตามมาตรฐานของออสเตรเลีย
    เพราะรถบ้านเราอิงสเป็คจากเมืองจิงโจ้ แต่ถ้าขับจริงๆตอนสมัยที่รถมันยังอายุไม่เกิน 5 ปี มาสไตล์เดียวกันคือเบาๆมีหวิวหน่อยๆถ้าซัด

เครื่อง 5E ก็คือ 1.5 ลิตร แต่ต่างจาก 5A ตรงที่ช่วงชักลูกสูบยาวกว่ามา ปั่นรอบจี๋ได้ไม่ดีนัก ความทนทานเมื่อเอามาเซ็ตเทอร์โบ 5A ลูก ก้าน โตกว่า ทนมือทนเท้ากว่าเห็นๆ

มองภาพรวมถ้าตัดเรื่องดีไซน์ภายนอกออก ลองนึกมาสักเรื่องที่ NX แย่กว่า Paseo ให้ที เพราะผมนึกไม่ออก หลายอย่างมันใกล้เคียงกัน แต่ผมเลือก NX เพราะกลไกและชิ้นส่วนจำนวนมากสามารถแชร์กับ B13 ซึ่งเป็นรถยอดนิยมได้ แต่ Paseo นั้นกลไกแชร์กับ Tercel/Starlet มากกว่าที่จะเป็น Corolla หน่วยก้านความทนมันสู้รุ่นพี่ไม่ได้ครับ

เรียกได้ว่าถ้าคุณให้ผมเทียบระหว่าง Corolla AE101 กับ NX ผมยังคิดนานกว่าเลยครับ ส่วน Paseo นั้น ถ้าคุณชอบทรง Paseo มากกว่า ก็ไป Paseo ได้ครับ แต่ถ้าคาดหวังจะมีเซอร์ไพรส์ที่ดีกว่านี้..ไม่มีหรอกครับ

8. por5941378

10
    0
    0

ขอบคุณทั่น SR20DE@Productive นะครับ ให้ความกระจ่างจริง ๆ ครับ อ่านแล้วเห็นภาพเลย แหะ ๆ ช่วยในการตัดสินใจจริง ๆ ครับ ผมหวังว่าอีกไม่นานเกินรอ จะได้มาเป็นสมาชิกใหม่ (ที่มีรถ เพราะตอนนี้ไม่มีรถแต่เป็นสมาชิกแล้ว = =" )นะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยนะครับ หวังว่าอีกไม่นานผมจะได้ไปมีตติ้งกับพี่ ๆ นะครับ อยู่รอกันด้วยนะ คร๊าบบบบ :D

9. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ได้ความรู้เพิ่มครับ

เข้ามาเยี่ยมชมไม่ว่ากันนะคับ

10. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    พี่วียังคงสุดยอดอยู่เหมือนเดิมค้าบบ อิอิอิ

11. Moo_Geng

Moo_Geng Guest

0
    0
    0
    สำหรับผม ผมว่า Paseo เป็นรถที่สวยและไม่เหมือนใครนะครับปัจจุบันแต่งหน่อยยังดูดีอยู่เลย ในยุคหลายปีที่แล้วบางคนอาจมองว่าดูบวม
    แต่รถสมัยใหม่เค้าทำดูออกบวมๆกันหมดแล้ว ส่วนเรื่องของแต่งหากมีงบก็สั่งนอกเลยครับหรือขึ้นโมใหม่ก็ได้(เสน่ห์ของมันอยู่ตรงนี้ จริงๆนะครับ)
    ที่อเมริกานิยมเอามาแต่งกันมาก หาของยากก็คิดสะว่าเป็นฮอบบี้ครับ หากอยากหาของง่ายก็เล่นรถตลาดไปเลยดีกว่า
    ส่วนเรื่องความแรงก็มีให้เลือกเยอะครับ(ผมว่าคุณซื้อรถอายุเท่านี้ไม่นานยังไงก็ต้องยกเครื่องใหม่) หากอยากแรงเครื่องเดิม 5 efe หรือ 5efhe จาก Paseo ก็เซทโบได้
    หรืออยากแรงแบบประหยัดน้ำมันกับ 135 ม้า 4efte ก็ได้ครับ หรือจะเล่น 4a ge 165 ม้า,4agze 175 ม้า ทางเลือกเยอะครับไม่ต้องข้ามสายพันธ์ครับ
    ผมก็ขับ Paseo ครับ อิอิ ขับมาสิบปีแล้ว ตั้งแต่ตอนเรียนปัจจุบันก็จะเก็บไว้ครับทำไปเรื่อยๆไม่ขายครับ

12.  
  13. ชัยศิริ

ชัยศิริ New Member Member

31
    0
    0
    เข้ามาอ่านครับ:)

14. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    อยู่กะ NX มานาน เคยเห็น Paseo จอดประกาศขายตามเต็นท์ ลงไปดู ก็เท่ห์อีกแบบครับ ไม่ค่อยได้เห็น ถ้าเชียร์ก็ NX แล่ะครับ ความโค้งมนของดีไซน์ยังทันสมัยมากเลยทั้งที่่ผ่านมายี่สิบปีแล้ว ส่วนความหนึบ เซ็ตได้ตามใจปรารถนา ความแรงที่เซ็ตได้ลงตัวก็ SR20 4 เม็ดเผด็จศึกเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้