Mag เดิมของ รถ ใส่ยาง 195/60R14 ไปไม่มีผล ได้แค่ความภูมิใจ จริงป่าวครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Vitty, 14 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    โทรไปถามร้านยาง 2 ร้านมา บอกว่า ใส่ไปทำไม 195/60R14 แม๊กเดิม มัน หน้า 5.5 ใส่ไปแล้วก็บีบยางอีก มีผลเสียมากกว่า และใส่ไป ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ไม่ช่วยให้ เกาะ ให้ขับดีมากมาย แถมยางก็แพงกว่าอีก ใส่ 185 ก็พอ หาง่ายกว่าด้วย

จริงหรือเท็จประการใด ครับ เผอิญได้เวลาเปลี่ยนยางแล้วครับ มันเบรคไม่อยู่ ไปจูบตูดมา T_T

ปล. มีร้านแถว ราชพฤกษ์ จรัญช่วง 35 โบว์ ถึงท่าพระ หรือ จุฬา แนะนำบ้างไหมครับ

2. จริงครับ เพราะความกว้างของล้อ ไม่สัมพันธ์กับขนาดหน้ายาง
    เวลาใส่ไปแล้ว หน้าสัมผัสก็จะไม่เต็มพื้นผิวถนน ถ้าอยากให้
    มันเกาะกว่าเเดิม ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับเนื้อยาง มากกว่า
    ความกว้างนะครับ

3. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    คุณเต้ครับ แบบนี้ แสดงว่าใส่ 185-65 จะมีผลดีกว่า ใช่ไหมครับ
    เพราะ ผมเองก็ขับไม่เกิน 120 อยู่แล้ว ไปตจว นานๆ ทีจะ 140-150 บ้างครับ

อ้อ.. ขอบคุณครับ พูดเห็นภาพเลย เหมือนว่า แม๊กกว้างได้แค่นี้ แล้ว ยางใส่ไป ขอบก็จะโดนแม๊กบีบ ให้ป่องๆ ออกมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้