4g93t กินน้ำมันมากเหลือเกินครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย KaMmY~*, 13 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ เครื่อง 4g93t ขับ4 ของผมตอนนี้ น้ำมันถังนึง (เติมเต็ม 1200) วิ่งได้ไม่ถึง 300 โลเลยครับ ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดได้จากอะไรบ้างครับ ตอนนี้โบ (เดิม) ควันเริ่มออกเวลา ซัดแล้วยกอ่ะครับ แล้วบูสต์ตอนนี้ก็แค่ 0.5 ลองดูที่เวสเกตเดิม ก็รองแหวนมาแล้วก็เลยไม่กล้าไปยุ่งกับมันอีก ตอนนี้เลยกะว่าจะลองเปลี่ยนโบดู จะทำให้กินน้ำมันน้อยลงหรือป่าวครับ

เรื่องที่ 2 คือ มีอาการแปลกๆ ขับๆอยู่ ก็สะดุด แล้วก็ดับกลางอากาศเลยอ่ะครับ (บางทีตอนสตาร์ทใหม่ๆก็ดับ) แล้วก็สตาร์ทไม่ติดเลย แต่มีกลิ่นของน้ำมันเครื่องออกมา (เหมือนกันน้ำมันท่วม) ต้องสตาร์ทอยู่หลายทีมากๆ กว่าจะติด อาการนี้เป้นที่อะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ :D:D:D

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการที่เล่ามา น่าจะมี 2 ปัญหา คือ
    1.เครื่องน่าจะเริ่มมีปัญหาเรื่องกำลังอัด ตอนนี้เครื่องน่าจะมีกำลังอัดต่ำมากจนไม่สามารถจุดระเบิดได้ในบางสูบครับ
    2. เรื่องแกนเทอร์โบรั่ว/ชำรุด แล้วครับ
    ต้องทำเครื่องให้สมบูรณ์ก่อนครับ จัดการเปิดฝาตรวจสอบกำลังอัด และสภาพห้องเผาไหม้ และจัดการซ่อมครับ

3. Mitsi

Mitsi New Member Member

13
    0
    0
    เบื้องต้นดูน้ำมันเครื่องหรือน้ำหม้อน้ำหายหรือไม่ครับ
    ถ้าหายอาจจะเกิดรอยรั่วภายในห้องเผาไหม้ได้ครับทำให้กำลังอัดต่ำ

4. KaMmY~*

557
    16
    0
    รอบเดินเบาปกติอ่ะครับ เดินเรียบ ควันไม่ดำ/ขาว (ควันออกเฉพาะตอนบูส)

แล้วจะเกี่ยวกับพวก หัวเทียน สายหัวเทียนมั้ยครับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าควันขาวตอนกดคันเร่ง
    ส่วนมากเจอที่ร่องแหวนลูกสูบแตก/ชำรุด เรียงร่องแหวนผิดตำแหน่ง ทำให้กวาด นมค. ไม่ทันครับ
    แต่ถ้าซัดแล้วยกมีควันขาว ควรตรวจสอบสภาพของแกนเทอร์โบ คอลล่าร์ และซีลกันน้ำมันเลี้ยงเทอร์โบครับ
    ซึ่งบางครั้งอาจจะเป็นไปได้ทั้ง 2 กรณี ส่วนสิง่รื้อตรวจสอบได้เลยคือ โยกแกนเทอร์โบครับ
    ว่ามันโยกขึ้น-ลง และ ดันเข้า-ออก ได้มากขนาดไหนก่อนครับ

ถ้าควันดำตอนเร่ง แต่ไม่สะดุดหรือสะอึก คือกำลังอัดและการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ

6. KaMmY~*

557
    16
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ เด๋วจะลองเช็คดูตามที่บอกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้