ขอความรู้ เพิ่มความแรงกับโบ z ในเครื่อง 4d56 ครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Eak_Two Tone, 13 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Eak_Two Tone

Eak_Two Tone New Member Member

7
    0
    0
    รบกวนพี่ ๆ หน่อยนะครับ

พี่ ๆ แต่งอย่างงัยให้แรงนะครับ

ถ้าเครื่อง 4d56 ใส่เทอร์โบ z นะครับ

บอกเคล็ดลับหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. พี่แบ้งค์อยู่ไหน

รถคอก 15.xxx Hahahaha

3. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    จะบอกยังไงดีหง่ะ

เดี๋ยวมาเหลาพรุ่งนี้และกัน

วันนี้มิไหวและง่วง.....อิอิ.....

4. eak__bigm

eak__bigm New Member Member

81
    0
    0
    ช่ายแล้วคับพี่เขาอยู่เชียงใหม่

5. เคยเห็นรถ จขกท ที่เชียงใหม่ด้วยอ่าครับเมื่อปีใหม่หรือสงกรานต์ที่ผ่านมาไม่แน่ใจเหมือนกัน(เห็นรถแล้วนึกได้)

มองไม่ทันเหมือนกัน เห็นแถวๆถนนนิมมานฯ

ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยครับ

ปล.อย่าลืมนะพี่แบ้งค์สเต็ปเทพ

6. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    รอฟังเคล็ดลับครับ

7. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ตื่นมาเหลาได้แล้ว แบงค์

8. EG4D

EG4D New Member Member

91
    0
    0

ใช่ๆ...แค่แกเหลากับผมทางโทรศัพท์ผมยังเหนื่อยแทนเลย..อิอิ
    ปล..เมื่อคืนผมไปจัดของตาโอ๊ตมาแล้วนะครับ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆ
    ผมคิดว่าเดี๋ยวคงต้องโทรไปรบกวนอีกเป็นแน่ ถ้าไม่ติดขัออะไรวันนี้ได้เซ็ตอัพครับ
    เสร็จเมื่อไหร่เดี๋ยวยุให้มันไปจัดให้ 1 เมา;););)

9. ของผมเพิ่งถอดทำเมื่อคืนพอดี
    เมื่อคืนวันอังคารไปอัดเล่นซะหลายรอบกลับบ้านควันขาวตลอดทางเลย
    เลยลองโยกเเกนดูก็เเน่นดีไม่รุนด้วยเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่เเหวนกันน้ำมันฝั่ง
    ไอเสียพอดีมีของกาเร็ตที่บ้านอยู่1อันพอดีเลยถอดเปลี่ยนเองซะเลย
    เด๋วลงรูปให้ดูคับ มีรูปใบหน้าT04ที่หมกไว้ด้วยคับ

10. ใบหลังชุ่มด้วยน้ำมันเครื่อง

11. โพสทีละหลายๆภาพยังไงคับผมโพสได้ครั้งละ1รูป
    อันนี้ใบรูปใบหน้าที่หมกมาไม่ได้วัดยอดใบมาคับว่ากี่ มม.
    เด๋วเทียบกับใบrb25ให้ดูคับ

12. ใบT04เป็น8ใบคู่คับ

13. เทียบกับใบrb25

14. pandabank

2,427
    4
    0
    เอาแบบขำๆก่อนเลยนะ

เทอร์โบเอาใบหน้าเดิมแหล่ะครับแต่เอาปากไปทำใหม่(กลึงกรีดปาก)
    เหตุผลที่ต้องกลึงกรีดปากเพราะว่า ลมจะได้เข้าตรงยอดใบหน้าที่สองพอดี(ใบเทอร์โบจะเป็นใบคู่นะครับให้กรีดตรงยอดใบเล็ก)
    ผลที่ได้คือ ลมที่เข้าเทอร์โบจะเข้าได้มากกว่าเดิมเพราะใบที่สองกินลมเพิ่มขึ้นครับ ลองคิดดูแล้วกันหนึ่งใบกินกับสองใบกินลมอันไหนจะกินลมได้มากกว่ากัน?????

อย่างต่อมาคือไล่โข่งหลังครับ โข่งของเทอร์โบZมีเบอร์ 36 48 และ63(อันนี้เป็นโข่งมาจากFJ)
    เลิกเบอร์โข่งให้แมทกับการใช้งาน แล้วแมทยังไงหง่ะ?????

ต้องดูก่อนเลยว่าปั๊มจำทำไรบ้าง แล้วเกียร์เฟืองท้ายอะไร ใช้รถลักษณะไหน
    เช่น ต้องการกำลังในรอบต่ำมากๆก็เอาเบอร์36เลยครับมาไวแน่ๆ แต่ก็หมดไวอีกเช่นกัน
    ต่อมาถ้าวิ่งทางยาวหน่อยปั๊มไม่เต็มมากแต่ก็ไม่ขี้เหร่ก็เอาเบอร์48เลยครับเดินยาวกว่าเดิมหน่อย
    หรือถ้าปั๊มถึงๆแน่ๆเลยก็63เลยครับมาช้านิดๆแต่มาเรื่อยๆและก็หนักด้วย ดึงทีหน้าหงายเลยและก็ดึงยาวมากๆ

ต่อมาถ้าไล่สิ่งที่กล่าวมาข้างต้นแล้วไม่พอใจ
    ก็หาใบหน้าเลยครับ ส่วนเอาของอะไรใส่นั้นก็ต้องเอาไปเทียบเลยครับ
    เพราะมันมีหลายใบมากมายที่ใส่ได้พอใจใบไหนก็เอาใบนั้นใส่ไปครับ อย่างเช่นหาใบของกาเร็ตก็ได้
    ใบของRBก็ได้ หรือทีเด็ดเลยก็ต้องใบหน้าของพวกT04ครับของแอร์รีเสรีทนะ เด็ดโคตร
    หาได้ตั้งแต่มือสองยันเบิกใบมือหนึ่งครับส่วนราคาใบและของอันนี้ติดต่อได้ที่พี่โอมทองดำดีเซลเลยครับ ของเล่นใส่เทอร์โบแกมีเยอะครับลองโทรปรึกษาแกดูได้ทั้งเรื่องเทอร์โบและเรื่องปั๊มเลยครับ

ส่วนต่อมาที่คนค่อนข้างมองข้ามก็คือขนาดของท่อและความยาวของท่อ (อะนึกว่าไม่เกี่ยวสิท่า)
    เป็นส่วนที่ค่อนข้างสำคัญมากครับ ท่อเดินสองนิ้วกับสองนิ้วครึ่งอารมณ์ที่ได้ก็ต่างกันแล้วนะครับไม่เชื่อลองดู
    อยากได้แบบจิ๊ดต้นๆก็รีดท่อให้เล็ก ทำท่อไอดีแค่สองนิ้วครึ่งพอ
    ส่วนถ้าอยากให้ได้อารมณ์โบใหญ่ในโบเล็กก็ต้องทำท่อให้ใหญ่ๆเข้าไว้
    มาช้าหน่อยแต่มาแล้วมาหนักครับ

ท่อไอเสียก็มีผลอีกแหล่ะขนาดของท่อความยาวของท่อ
    แต่ละความยาวอารมณ์และเสียงก็จะแตกต่างกันออกไป

แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดก็ต้องขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลักคือปั๊มด้วยครับ
    ถ้าปั๊มถึงๆโบไรก็วิ่งทั้งนั้นแหล่ะครับ
    แต่ถ้าปั๊มไม่ถึงใบใหญ่ก็ไปได้ลำบากนะครับ

15. หลังจากล้างทั้งลูกขูดเขม่าที่เเข็งเป็นหิน
    เปลี่ยนเเหวนกันน้ำมันเสร็จไปลองดู
    รู้สึกวิ่งลื่นขึ้นเสียงหวีดหวิวดังดีขึ้นกว่าเดิม ผ่าน

16. pandabank

2,427
    4
    0
    แต่ฝากไว้อีกอย่างนะครับ

ใบหน้าที่จะเอามาใส่Zนั้นถ้าฐานใบใหญ่กว่าวิ่งดีนะครับ.....แต่!!!!!

ระวังนะครับรุนง่ายโคตร

เพราะเคยเอาใบหน้าเทอร์โบแนติคมายำใส่ ยอดใบ54 ฐานใบเท่าT04ครับ

ผลที่ได้คือ แรงโคตรครับ เทอร์โบใหญ่ยังอาย

แต่บูส20-25ได้ไม่นานรุนครับใบหน้าเช็ดโข่งซะงั้น

เพราะยอดใบและฐานใบที่ใหญ่เกินไป(เกินกว่าแรงที่ไอเสียทางใบหลังจะดึงได้)ทำให้ใบหน้ามีแรงดึงมากกว่าครับ
    เพราะฉะนั้นกันรุนทางด้านหลังจะพังครับและน้ำมันก็จะไหลออกมาเป็นเรื่องปกติครับ

แล้วทำไงถึงจะทน?????
    หาใบหน้าไม่ต้องใหญ่มากหรอกครับ ใหญ่กว่าเดิมสักสองมิลก็หรูแล้ว
    แต่ใช้มันให้เต็มประสิทธิภาพสิครับ ทนแน่นอน
    ใบใหญ่แรงจิง แต่ไม่ทนเสมอไป
    ใบเล็กสิทน และถ้าใช้เป็นก็แรงได้ครับ

ขอบคุณครับ

17. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ของแบงค์ Z ของผม HX40
    ของแบงค์มีคอก ของผมรถเปล่า
    ....สรุป วิ่งเท่ากัน.....

18. pandabank

2,427
    4
    0
    ว่าไปนั่นพี่เอ

ถ้ารถพี่ไม่มีปัญหาหล่ะก็มันก็คนละชั้นอยู่แล้ว

แต่อยากได้เทอร์โบแบบพี่บ้างหง่ะ

ชอบๆๆๆๆๆๆ

19. มาเป็นสเต็ป 1ไป2ไป3ไป4ไป5ไป6

ส่วนของผม 1ไป2ไป3ไป4

2พังอีกและเริ่มไหม่หมดเลย เหอๆ

20. pandabank

2,427
    4
    0
    ตี๋สเต็ปใหม่

.....ลูก ก้าน ข้อ.....

อิอิ.....แซวเล่นนะ

21. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    พี่เอ๋ ข้อคิง อ่ะดิ

22. pandabank

2,427
    4
    0
    .....อิอิ.....

23. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    พี่เอ๋แกพึ่งแต่งงานด้วย
    ไม่รู้มีแรงทำรถรึเปล่า

24. NuM_RaCiNg

NuM_RaCiNg New Member Member

208
    1
    0
    อีซุ 2500 z โข่งหลัง 48 บูสมา 3000 กว่าช้าไปป่าวครับ
    แล้วมีรูปกรีดปากให้ดูหน่อยป่าวครับเผื่อจะกรีดบ้าง

25. น่าจะช้าไปนะครับ เบอร์48 ต้อง 2000 นิดๆแล้วหล่ะครับ

แล้วใช้อินเตอร์ของอะไรอ่าครับ ปั๊มเป็นงัยบ้างอ่าครับ

26. pandabank

2,427
    4
    0
    ตามตาตี๋บอกเลยครับ

ช้าไปมากมายครับ

27. NuM_RaCiNg

NuM_RaCiNg New Member Member

208
    1
    0
    ลูกปั๊มเดิมหัวฉีดเดิมเทสสุดๆเท่าที่ทำได้แล้วครับบูส20พอดีพึ่งเปลี่ยนโบลูกใหม่เป็นแซดนะครับ
    ขี่ออกจากร้านยังงงๆว่าไมรอจังกลัวช่างแต้มขาเวตเกตุเดิมปิดไม่สนิทก็ไม่น่าจะพลาดนะ
    สงสัยพรุ่งนี้ต้องใล่ดูอีกรอบ

28. ถ้าอย่างนั้นใบหลังห่างโข่งเกินไปรึเปล่า

29. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up

มาดูรถแรงเค้าคุยกัน :D

30. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ต้องลองวิ่งยาวๆดูใคราเหี่ยวก่อนกัล....อิอิ

ไม่ต้องคิดมากรถเปล่าฟรีทิ้งอยู่แล้ว รถคอกได้เปรียปเห็นๆเพราะมีน้ำหนักกดล้อหลังฟรีทิ้งน้อยกว่าเห็นๆ

ต้องลองถอดคอกวิ่งดูว่ามีอารายเปลี่ยนแปลงหรือป่าว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้