น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ไม่ถึง1000บาท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย sumoo, 12 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumoo

sumoo New Member Member

33
    0
    0
    เข้าไปที่ออโต้คาร์วันนี้เจอน้ำมันเครื่องสังเคาระห์ (เขียนข้างกระป๋องว่า Fully Synthetic) ราคา700เองคับ!! เค้าเขียนไว้ว่าMade in Singaporeอ่ะ ใครเคยลองแล้วมั่ง ผมถ่ายรูปมาด้วยกระป๋องไม่ค่อยสวยเลย ดูเหมือนหุ่นยนต์ยังไงไม่รู้ :eek::D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2009
  2. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    castrol magnatec กระป๋องเขียวก็ 7 ร้อยกว่าบาทคับ :D

3. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    แล้วจะใช้ดีไหมน้อ ถูกจัง

4. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ทำไมถูกจังเลย

5. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ตรวจสอบให้ดีๆนะครับ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันอาจจะดีก้อได้ ที่มันถูก เพราะมันอาจไม่มีค่าการตลาด ค่าโฆษณาไงไงครับ เซลล์ที่ออโตคาร์เขาคุยว่าไงละครับ

7. babyck2

babyck2 New Member Member

20
    4
    0
    Magnatec มัน Semi นิ

8. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    จำได้ว่าเมื่อก่อนผมขายน้ำมันเครื่อง Motul 100% SYN. เหมือนกัน

4 ลิตร 850 เองก่อนที่จะแพงเท่าชาวบ้านเค้า

น้ำมันสิงคโปร์น่าจะขนส่งถูกนะคับ ไม่ก็เป็นช่วงเปิดตลาดเลยทำราคาระดับนี้ได้

แต่มันก็เป็นข้อเสียของการ..................ถูกเกินไป....~

Magnatec เนี่ย......กึ่งสังเคราะห์ครับพี่ตั๊ว

9. sumoo

33
    0
    0
    เซลที่ออโต้คาร์บอกว่าเป็นราคาโปรโมชั่นอยู่น่ะคับ ว่าจะไปซื้อมาใส่viosที่บ้านดูอ่ะ

10. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    มีทุนซื้อตุนเลย หุหุ

11. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ผมว่าอย่าเสียงไปใช้เลยดีก่าคับ

12. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ

13. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ราคาถูกมาก แต่ก็กล้าๆกลัวๆเหมือนกันแบบนี้

14. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    มันน่าคิดนะ

15. AE_B11

AE_B11 New Member Member

155
    67
    0
    จะไหวไไหมเนี่ย

16. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0

Synthetic ครับ ผมอ่านดูอยู่ครับ ร้านประจำผมขาย 790 ร้านอื่นไม่รู้กี่บาทแต่ไม่น่าต่างกว่านี้มากครับ

ตอนหลังผมไม่ใช้เพราะมันใส (รถผมเครื่องมันเก่าแล้ว) ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ semi ของ shell helix ครับ

17. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมมองว่าของแบบนี้มันเหมือนวัดดวงยังไงไม่รู้คับ ถ้าซื้อมาแล้วดี ก็ดีไป ถ้าแย่เครื่องพัง งานเข้าเลยคับ ได้ไม่คุ้มเสียเลย ค่าทำเครื่องมากกว่าค่าน้ำมันหลายเท่าตัวคับ

18. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เกรดยังเป็นAPI/SLอยู่มั้ง ในขณะที่คู่แข่งอื่นๆเป็นSMกัน เลยไม่แพง

19. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เกรดยังเป็นAPI/SLอยู่มั้ง ในขณะที่คู่แข่งอื่นๆเป็นSMกัน เลยไม่แพง

อ้างอิงจากเวบavanza ในบทความเรื่อง...

น้ำมันเครื่องเบ็นซิน
    น้ำมันเครื่องเบ็นซินตอนนี้ก็มีเกรดใหม่เพิ่มขึ้นมาจากสมัยเกรด SJ เป็นเกรด SL และล่าสุดก็เป็นเกรด SM ซึ่งแน่นอนว่าน้ำมันเครื่องที่เป็นเกรดใหม่กว่าเกรดสูงกว่า ย่อมต้องมีคุณสมบัติเพิ่มขึ้น แต่จะเน้นหรือดีกว่าน้ำมันเครื่องเกรดเดิมอย่างไร
    น้ำมันเครื่องเกรด SL เป็นน้ำมันเครื่องที่ออกมาเพื่อคุณภาพสิ่งแวดล้อมที่ดีขึ้น โดยตัวของมันเองจะมีผลต่อสิ่งแวดล้อมน้อยลงกว่าน้ำมันเครื่องเกรดต่ำกว่า ไอเสียที่เกิดขึ้นจากขบวนการเผาไหม้จะสร้างมลภาวะน้อยลง
    น้ำมันเครื่องเกรด SM จัดว่าเป็นเกรดล่าสุดใหม่เอี่ยมของน้ำมันเครื่องยนต์เบ็นซิน นอกเหนือจากเรื่องการรักษาสิ่งแวดล้อมแล้ว สิ่งที่เน้นเพิ่มขึ้นมาเป็นพิเศษ คือ เรื่องของการประหยัดพลังงาน ช่วยให้ลดการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงลงได้ซึ่งเป็นผลการทดสอบแบบใหม่ โดยการใช้เครื่องยนต์ทดสอบอัตราสิ้นเปลือง หรือการประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิง ซึ่งเพิ่งจะมีการนำมาใช้กัน สมัยที่น้ำมันเครื่องเป็นเกรด SL ยังไม่มีการใช้เครื่องมือทดสอบอันนี้
    สถาบันปิโตรเลียมของสหรัฐอเมริกา (API) ได้กำหนดใหม่ขึ้นมา เพื่อให้มีความเหมาะสมกับการพัฒนาเครื่องยนต์ ล่าสุดได้แก่มาตรฐาน API SM โดยเริ่มประกาศและบังคับใช้เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2004 ซึ่งเน้นในเรื่อง
    - ป้องกันการสึกหรอ (Batter Wear Protection) ของกลไกกดวาล์ว (Valve Train Wear) โดยเฉพาะการสึกหรอของเพลาลูกเบี้ยว (Cam Lopes Wear)
    - ลดปัญหาการเกิดคราบยางเหนียว (Oxidation Resistance) ที่ลูกสูบ และการเกิดเขม่าสะสมที่ร่องแหวน เพราะเครื่องยนต์รุ่นใหม่มีแรงม้ามากขึ้น และความร้อนสูงขึ้น
    - ป้องกันการเกิดตะกอนโคลน (Deposit Protection) สะสมและอุดตันตามช่องทางเดินของน้ำมัน เช่น กรองฝักบัว (Screen Clogging) แผ่นกั้นในอ่างน้ำมันเครื่อง (Oil Pan Baffle) ฝาครอบวาล์ว (Rocker Arm Covers) และอ่างน้ำมันเครื่อง (Oil Pan)
    - ยืดอายุการเปลี่ยนถ่ายให้ยาวนานขึ้น
    น้ำมันเครื่องดีเซล เกรดสูงสุดของน้ำมันเครื่องดีเซลในขณะนี้อยู่ที่เกรด CI โดยคุณสมบัติที่เพิ่มเติมขึ้นมา จะเป็นเรื่องความเหมาะสมของการใช้งานสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลรุ่นใหม่ที่มีระบบ EGR หรือมีการนำเอาไอเสียกลับมาเผาไหม้ซ้ำ
    น้ำมันเครื่องเบ็นซินกับดีเซลใช้แทนกันได้หรือไม่
    ไหนๆ เค้าก็ผลิตน้ำมันเครื่องออกมาแล้ว เมื่อผลิตเป็นน้ำมันเครื่องเบ็นซินก็ทดสอบเผื่อน้ำมันเครื่องดีเซลด้วยซะเลย ในทำนองเดียวกันเมื่อผลิตเป็นน้ำมันเครื่องดีเซล ก็ทดสอบเผื่อสำหรับเครื่องยนต์เบ็นซินด้วย ดังนั้นน้ำมันเครื่องเบ็นซินกับดีเซลจึงสามารถใช้แทนกันได้ เพียงแต่จะเหมาะสมหรือคุ้มค่าหรือเปล่าเท่านั้นเอง ทั้งนี้เป็นเพราะต้นทุนในการผลิตน้ำมันเครื่องเบ็นซินจะสูงกว่าดีเซล หากเราเอาน้ำมันเครื่องเบ็นซิลเกรด SM/CF มาใช้กับเครื่องยนต์ดีเซล ก็เท่ากับว่าเราได้คุณภาพน้ำมันระดับ CF เท่านั้นเอง ส่วนคุณภาพระดับ SM ซึ่งเป็นตัวที่ทำให้น้ำมันเครื่องอันนี้มีราคาแพง เราแทบไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย สู้เราไปซื้อน้ำมันเครื่องเกรด CI / SL มาใช้ดีกว่า

20. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    บางทีของถูกก็หลอนเหมือนกันนะ ฮ่าๆ

21. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ยังไงก็ขอเลือกยีห้อที่คุ้นก่อนดีกว่าครับ

22. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
  23. sumoo

33
    0
    0
    AutoBacs ที่สิงคโปร์ก็มีขายหรอคับ จะได้ไปลองซื้อใช้ดูอ่ะ

24. sumoo

33
    0
    0

Magnatec เป็น Semi ครับ พอดีไปถามศูนย์Castrolแถวๆบ้านมาน่ะครับ

25. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ปตท ชัวกว่า พันนิดๆเองมีของแถมด้วยคุ้ม

26. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    Castrol
    - EDGE เป็น Fully Synthetic
    - Magnatec เป็น Semi synthetic
    - GTX เป็น เกรดธรรมดา

ส่วนน้ำมันเครื่องยี่ห้อไม่รู้จักผมไม่กล้าใช้ครับ ยึดติดๆ ถ้าเอาประหยัดผมใช้เซมิของยี่ห้อทั่วไป ไม่กล้าเสี่ยงของแปลก
    แปลกไม่กลัว กลัวปลอมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้