ช่วยด้วยครับ อยาก SET BO แนะนำที่ครับ ขอบคุณมากๆ**

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tz, 12 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    ผมใช้เครื่อง F22B Vtec TURBO แต่เป็นเครื่อง เช็ทมาจากญี่ปุ่น ได้มาพร้อมกล่อง F-con nimi ตอนมาเป็นเกียร์ ออโตเป็นเกียร์กระตุกมาก น่าจะมาจากเจ้าของที่ยุ่นเล่นเกียร์มาก ตอนนี้ที่ทำเพิ่มจากเดิม ชนเกียร์ ธรรมดา ใส่หัวฉีดของ H22A ใส่อินเตอร์ จูนด้วย V-AFC แก็ส ใส่มิกเซอร์คู่ หม้อต้มเทอร์โบทั้ง แก็สและน้ำมัน วิ่งโอเค บุชขำ 0.4 ซัดได้สบาย น้ำมันวิ่งดีกว่า ไส้ในไม่แน่นใจว่าทำอะไรมาหรือเปล่า ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อน ปรกติทุกอย่าง แต่ลองซัดงานVtec ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ เท่าที่ดูน่าจะเป็นชุก kit ของ HKS

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2009
  2. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ก่อนอื่นโบก่อน SR ก็ได้ครับ B 52 ก็ได้ ถูกหน่อย ครอบจักรวาล

บูสก์น้อยเอามันส์ ไม่หวังผลมากก็ไม่เท่าไรครับ

เวสเกตุกระป๋องก็พอ บูสก์ไม่มากอ่ะ หรือ ไม่ก็เอา เวสเกตุ RB มาแปลงใส่ได้

อินเตอร์ หาของSR สแตนดาร์ดก็ได้ครับ เหลือๆ

กล่อง ผมว่า เอา กล่อง 16 มาทำก็ดีเหมือนกัน ใจผม ว่ามันดีกว่า อีเมเนจ น้ำเงินอ่ะ

หัวฉีดเดิมได้ ปั๊ม ถ้าให้ดีก็หา เจ ไม่ก็ RB 25 มาใช้ เหลือๆ

ถ้าบูสก์ไม่มากอ่ะ สบายๆ

3. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    มึงก็พูดไป งั้นก็ขายอีโวมาเล่นมาสดามาๆ ฮ่าๆ

4. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    กูรูของแท้มาแว้ว:D

5. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    ขออนุญาติ เพิ่มเติมนิดหน่อย เพื่อประกอบการตัดสินใจของ เจ้าของกระทู้ พื้นฐานของเครื่องไม่มีเทอร์โบ และ เอาเทอร์โบ มาใส่ มันไม่ใช่แค่จับเอาเทอร์โบมาใส่ มันต้องมีอย่างอื่นประกอบด้วย จริงๆ ผมไม่แน่นำนะ ไม่ใช่ว่าช่างไทนไม่เก่งแต่ ส่วนมากเจ้าของรถ หวังจากการที่ได้ใส่เทอร์โบคือเอาแรงๆ บูชหนัก ต้องการแรงแบบคันโน่นคันนี้ ซึ้งส่วนใหญ่ไส้ในไม่ได้ทำอะไร เนื่องจากงบประมาณจำกัด ก็เลยได้แค่ใส่เทอร์โบอย่างไส้ในเครื่องไม่ได้ทำ สุดท้าย วิ่งได้ไม่นาน ก็พังคาเท้า เหตุผลที่ชุดKIT ยี่ห้อดังๆต่างใช้ได้ เนื่องเค้าได้คำนวณมาแล้วว่าบูช ระดับนี้ใช้อะไร ยังไงต้องใส่ อะไรเพิ่มเติม ราคามันเลย แพงมากๆ แต่จบคับ อย่างชุดเทอร์โบ HKS ที่ผมได้มา ดูราคาของใหม่แล้วหนาวคับ ตีเป็นเงินไทย แสนกว่าบาท งบประมาณที่คุณตั้งไว้ผมว่าเพิ่มอีกหน่อย H22A N/A ชัวสุด รอบจัดกว่า ลากรอบได้สบาย เสียง เทคดังดี มันแรงตั้งแต่กำหนด ยังไงก็สุดแล้วแต่เจ้าของจะตัดสินใจคับ
    เซียงกงบางนา เคยมีเครื่องF22A เทอร์โบ หลุดเข้ามาตัวนึงแต่นานแล้ว

6. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    เห็นด้วยอย่างยิง เพราะระบบ ระบายความร้อนก็ดี น้ำมันเครื่องก็ดี ลูก ก้าน กับการออกแบบมา ไม่ได้ให้รองรับกำลังอัดแบบเทอร์โบ โอกาศสึกหรอก่อนกำหนดแน่นอน

ส่วนมากชุดคิดที่ขายที่เมกาโดยไม่ได้เปิดเครื่อง ส่วนมากจะ บูสก์ไม่เกิน8 ปอร์น
    โดยเฉลี่ย 6-8 เท่านั้น ดังนั้นถ้าเอาแรงแบบเห็นๆเลย H 22 ดีกว่าเห็นที่รังสิตมาตัวนึงฝาแดง เกียร์ออโต้ มากะหัว แวน บอกไว้ 7 กว่าๆ ไม่รู้ไปยัง

7. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    บูสต์น้อยกำลังอัดสูงก็ยังโอเคคับ แต่ถ้าคิดจะบูสต์มากๆแล้วเอาแค่รองปะเก็นหนาๆเอาเพื่อลดกำลังอัด แบบนั้นอยู่ไม่นานคับ ช่างบ้านเราชอบทำแบบนี้กันคับ

ลูกค้าผมที่เป็น H22 ขึ้นโบ ส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนลูกกำลังอัดต่ำ ก้านของอเมริกากันหมดคับ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    บูสต์น้อยกำลังอัดสูงก็ยังโอเคคับ แต่ถ้าคิดจะบูสต์มากๆแล้วเอาแค่รองปะเก็นหนาๆเอาเพื่อลดกำลังอัด แบบนั้นอยู่ไม่นานคับ ช่างบ้านเราชอบทำแบบนี้กันคับ

ลูกค้าผมที่เป็น H22 ขึ้นโบ ส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนลูกกำลังอัดต่ำ ก้านของอเมริกากันหมดคับ

9. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0

เห็นด้วยอีกแรง

เมือก่อนเคยเอา 4a 20 V มาเซ๊ดโบ แรก ก้อ คิดเอาบูท น้อยๆ ขับขำๆ

พอนานไปหน่อย ก้อต้องขยับบูท

(เป็นอะไรที่ เห็นบ่อยมากก)

สุดท้ายกระจาย ครับ

ถ้าคิดจะทำ ก้อ ต้องมีใส้ที่ดี และ มีกล่อง ครับ

เครื่องN/A กำลังอัดมันเยอะ ยิ่งอัดบูทเข้าไปอีก อะไรมันจะไปทานทน

ไมงั้น เบี้ยหัวแตก พังจน เบื่อ ขายรถทิ้งเลยครับ

10. tam_colo

tam_colo New Member Member

76
    1
    0
    ขอบอกกว่ามันไม่อึดครับเครื่องฮอนด้าวางโบใส้แตกบ่อย....มาก เครื่องเดิมรับแรงบู๊ซของโบได้ไม้มากครับ(แตกแน่ถ้าตีนหนัก)

11. DEAW SIGNAL*

DEAW SIGNAL* New Member VIP

421
    54
    0
    แบบนี้หรือป่าวครับที่ถามถึงกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 สิงหาคม 2009
  12. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ^
    ^
    ^
    มันคุ้นๆนะคันนี้....

13. [Soft][EF]

[Soft][EF] New Member Member

144
    1
    0
    ของท่านเองก้อทำมะดาที่ไหน ^^

ฮาร์ท เองพี่กอลฟ์ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้