ถามสาวกเกียร์ออโต้ ที่ใส่หม้อน้ำซิ่งครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย My_Mint, 12 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เห็นหม้อน้ำซิ่งส่วนใหญ่ไม่มีของเกียร์ออโต้อ่ะ มีใครใส่แล้วทำ Oil Cooler ของน้ำมันเกียร์แยกบ้างครับ เค้าทำกันหรือเปล่าอ่ะ

อีกอย่าง ขอความรู้นิดครับ หม้อน้ำของเกียร์ออโต้จะมีช่องให้น้ำมันเกียร์เข้าไปวนด้วย คำถามคือ มันใช้น้ำหล่อเย็นที่วนในเครื่องเป็นตัวระบายความร้อนหรือเปล่าครับ หรือว่ามันกั้นห้องแยกส่วนระบายความร้อนกัน :eek: :eek:

2. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    อยากรู้ด้วยคน

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    การระบายความร้อน ของเกียร์ออโต้ ใช้น้ำมัน เกียร์ ไปวนเข้าหม้อน้ำ โดยผ่านท่อยาง วนลงไปด้านล้างของหม้อน้ำ ไม่ได้ ใช้น้ำ วนผ่านเข้าเกียร์นะครับ ห้องมันจะแยกจากกัน

4. My_Mint

1,617
    9
    0
    ขอบคุณครับผม :)

ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง มันก็คือใช้น้ำหล่อเย็นเีดียวกันกับเครื่องยนต์ เพียงแต่ขดลวดที่มีน้ำหล่อเย็นเลี้ยงอยู่ก็อยู่ตรงหม้อน้ำส่วนล่างใช่มั้ยครับ หยั่งงี้ถ้าใช้ไปนานๆ แล้วท่อทางมันผุ มันก็มีโอกาสที่น้ำมันเกียร์จะปนกับน้ำหล่อเย็นใช่ป่ะครับ :confused:

5. ตามหลักการเป็นไปได้ แต่ในทางปฏิบัติยังไม่เคยเจอนะครับ

6. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ท่ อ ที่ ห ล่ อ เ ย็ น เ ป็ น มิ เ นี ย ม ห น า ข น า ด พ อ ๆ กั บ ท่ อ น้ำ ย า เ เ อ ร์

มั น ไ ม่ พุ ห ร อ ก ค รั บ บ บ

7. My_Mint

1,617
    9
    0
    อืม...เก็ทแล้ว ขอบคุณทุกความเห็นครับ :p

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง มันก็คือใช้น้ำหล่อเย็นเดียวกันกับเครื่องยนต์ เพียงแต่ขดลวดที่มีน้ำหล่อเย็นเลี้ยงอยู่ก็
    อยู่ตรงหม้อน้ำส่วนล่างใช่มั้ยครับ
    ตอบ ใช่ครับ

หยั่งงี้ถ้าใช้ไปนานๆ แล้วท่อทางมันผุ มันก็มีโอกาสที่น้ำมันเกียร์จะปนกับน้ำหล่อเย็นใช่ป่ะครับ
    ตอบ ไม่ผุง่ายๆหรอกครับ ผมเคยเห็น ตัวมันเงาๆผมเข้าใจว่าเป็นสแตนเลสด้วยซ้ำไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้