GA16 เดินเบาไม่นิ่งเวลาเครื่องร้อน........

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย duckgolo, 11 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    เครื่องผม ga 16 de vtc ฝาขาวครับ วางในnv vanมาได้ 5ปี
    ปัญหานี้พึ่งเป็นมาประะมาณ 2 อาทิตย์ อยู่ๆก็เป็นคือ

1. รอบเดินเบามันจะสวิงตลอดเวลาเครื่องร้อนถึงอุณหภูมิ(วาล์วน้ำเปิด)

บางทีถึงกับดับไปเลย(สวิงช่วง 1000-750)

แต่ไม่ได้เป็นตลอด วันไหนมันอยากเป้นก็เป็น บางที 2 วันเป็น แล้วแต่อารมมัน

ถ้าเป็นถึงขั้นเครื่องดับพอสตาร์ใหม่มันก็จะเบาดับอย่างเดียวเลยครับ

ต้องเร่งเคร่องช่วยไว้ตลอด เวลาขับแล้วรำคาญมาก

เคยถอดลิ้นเร่งกับตัวคุมรอบเดินเบามาล้างก้ไม่หายครับ

2. สืบเนื่องมาจากอาการนี้ ผมสังเกตุว่าที่ปลายท่อไอเสียมีน้ำออกมาด้วย

ยิ่งเร่งยิงออกมาเป็นหยดๆ เลยครับ เป้นทั้งเครื่องร้อนเคร่องเย็น

ตอนนี้ปลายท่อแฉะเลย แต่เคร่องมันก็ทำงานปกตินะครับ สตาร์ทก็ติดง่าย

จากปัญหา 2 ข้อนี้รบกวนผุ้รู้หรือที่เคยมีประสบการณ์แบบผมชี้แนะแนวทาง

ด้วยครับว่าแก้ไขอย่างไร ขอบคุณมากครับ

2. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    2. สืบเนื่องมาจากอาการนี้ ผมสังเกตุว่าที่ปลายท่อไอเสียมีน้ำออกมาด้วย

ยิ่งเร่งยิงออกมาเป็นหยดๆ เลยครับ เป้นทั้งเครื่องร้อนเคร่องเย็น

ตอนนี้ปลายท่อแฉะเลย แต่เคร่องมันก็ทำงานปกตินะครับ สตาร์ทก็ติดง่าย

จากปัญหา 2 ข้อนี้รบกวนผุ้รู้หรือที่เคยมีประสบการณ์แบบผมชี้แนะแนวทาง

น้ำหม้อน้ำและในระบบขาดบ้างหรือเปล่าครับแบบว่าต้องเติมบ่อยๆ

3. duckgolo

101
    4
    0
    ไม่ครับ น้ำในหม้อน้ำไม่ขาด ไม่มีฟองอากาศ น้ำมันเครื่องสีปกติ

อ้อๆลืมบอกไปครับว่าวันนี้ถอดหัวเทียนออกมาดูปรากฏว่าเขมามันเยอะมากๆอะครับ

เล่นซะหัวเทียนผมดำปี๊ไปหมด แต่ไม่เหนียวอะครับ เอามืดลูบก็ออก งงมากเลยครับ

เหมือนส่วนผสมหนาทั้งๆที่เครื่องผมก็ไม่ได้ทำอะไรมันเลยครับเดิมสนิท

4. แหม...รอผู้รู้มาตอบเลยครับ...ผมเองอยากรู้เหมือนกันครับ....

พี่ๆครับเข้ามาไขข้อข้องใจให้หน่อยคร้าบ........

5. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ของผมก้อเคยเป็นครับ ล้างแอร์โฟร์ครับ หายเลยฝุ่นมันเยอะ
    แต่อันนี้เป็นอาการของรถผมนะครับ คล้ายๆกันอยู่ยังไงก้อรอท่านผู้รู้อีกที

6. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ตามพี่ didomon เลยครับ แอร์โฟ สกปรกครับล้างเลยครับ รถเพื่อนผมเคยเป็นครับ ส่วน ข้อ 2 เรื่องน้ำปลายท่อ น่าจะเป็นที่การเผาไหม้ที่สมบูรณ์มากกว่าครับทำให้อากาศควบกลายเป็นน้ำครับ โดยปรกติรถหัวฉีดทั่วไปก้จะเป็นครับ เพราะส่วนผสมถูกต้อง

สวนที่หัวเทียนดำ อาจเกิดจากช่วงที่สะดุดบ่อยๆก็เป็นได้ครับ หรือเกิดจากการใช้งานมานานก็เป็นได้ครับ
    อีกอย่าง อาจเป็นที่หัวเทียนก็เป็นได้เช่นกันครับ ลองเช็คๆดูครับ ให้ข้อมูลได้เท่าที่รู้ครับ

7. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    AirFlow ครับล้างเลย เครื่อง vtc ถอดง่ายครับล้างด้วย

คอนแทร็ก คลีนเนอร์+คัตต็อลบั๊ต (ถูเบาๆมือหน่อยนะครับ) ไม่อย่างนั้นงานเข้าแน่

8. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ส่วนผสมหนาครับหัวเทียนเผาไหม้ไม่หมดอาจทำให้หัวเทียนจ่ายไฟไม่ดีหรืออาจบอดได้นะครับแก้ไขเลยครับ

9. :eek:....แล้ว airflow ที่ว่าเนี่ยะมันต้องล้างตอนไหนอ่ะครับ...แบบว่ากี่กิโลล้างที 5000 หรือ10000 หรือว่า 3 เดือน 6 เดือน หรือ ปีนึงครับ...ช่วยตอบด้วยครับ...

10. duckgolo

101
    4
    0
    ครับผมมาอัพเดทครับ

ผมล่างแอร์โฟล์ตามที่ทุกท่านบอกแล้วครับ ไม่รู้ล้างถูกวิธีรึป่าวนะครับ

คือผมเอาโซแน็กฉีดเลย 55+

รอให้แห้งแล้วใส่เข้าไป ปรากฏหายครับ ใช้มา 2 วันยังไม่มีอาการเลยครับ

เดินเบาปกติ แล้วผมก็เปลี่ยนหัวเทียนไปใหม่ด้วย อันเก่าอายุเยอะแล้ว

ใช้มา 2 วันวิ่งไป 180 กิโลยังไม่มีอาการผิดปกติครับ

แต่ปลายท่อก้ยังแฉะเหมือนเดิมครับ เมื่อก่อนไม่เป็นนะครับ ไม่รู้ทำไมมันถึงแฉะอะครับ งงมาก

มันจะมีผลเสียรึป่าวครับ

11. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48

จริงๆแล้ว การล้าง AirFlow ด้วยโซแน๊กซ์ไม่แนะนำนะครับ

เพราะคุณสมบัติโดยรวมของโซแน๊กซ์จะเป็นน้ำมัน ซึ่งมันจะไม่แห้ง

ง่ายๆนะครับ นอกเสียจากว่าจะมีฝุ่นมาเกาะ นั่นคือผมหมายความว่า

การล้าง AirFlow ของคุณรอบนี้น่าจะอยู่ได้ไม่นานเพราะคราบ

โซแน๊กซ์มันจะดักฝุ่นทำให้เซ็นเซอร์ใน AirFlow กลับมาเพี้ยน

เหมือนเดิม ใช้ คอนแทร็ก คลีนเนอร์+คัตต็อลบั๊ต ดีกว่าครับ:cool:

ส่วนเรื่องปลายท่อแฉะ ผมขอดูรูปปลายท่อตอนเครื่องเย็น

รูปปลายท่อตอนเครื่องร้อนด้วยครับ อยากเห็นครับเพราะของผมเป็น

แค่ตอนเครื่องเย็น , ติดเครื่องตอนเช้า (GA16 VTC เหมือนกัน)

12. Van X

1,247
    44
    48

ถ้าเครื่องไม่ผิดปรกติก็ไม่จำเป็นต้องล้างครับ

อาการของ AirFlow เพื้ยนนะครับ

-รอบเดินเบา มีกลิ่นของน้ำมันหนา
    -เร่งเครื่องควันดำ
    -ผ่อนคันเร่ง เบาดับ

อาการของ AirFlow เสียนะครับ
    -เครื่องจะเร่งได้ไม่เกิน 2500 รอบครับ

13. ขอบคุณครับพี่ van x

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามป๋าเอ๊กเลยครับ

15. duckgolo

101
    4
    0
    รับทราบครับผม

งั้นผมก้งานเข้าแล้วซิเอาโซแน็กไปล้าง ............แงงงงงงง

แล้วอย่างนี้แก้ไขอย่างไรครับ ผมพลาดไปแล้ว

แต่วันนี้ใช้รถมันก็ยังไม่ออกอาการครับ

เด๊ยวพรุ่งนี้ผมจะมาอัพรูปลงนะครับ เรื่องปลายท่อ แฉะ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้น้าครับ ขอบคุณมากมายครับ

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยังไม่ต้องกังวลครับ
    ค่อยๆทำทีละนิด
    ทุกอย่างแก้ไขได้ครับ

17. duckgolo

101
    4
    0
    อัพรูปครับ ปลายท่อผมเป็นแบบนี้ครับ อันนี้ถ่ายตอนเครื่องร้อนครับ กลับมาจากต่างจังหวัดก้ถ่ายเลย

18. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เหมือนผม เร๊ยยยย

กำลังสงสัย อยู่ว่า จูนหนาไป หรือ ไฟแก่ไป

:)

หายไวๆ นะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้