อุทาหรณ์ อันล้ำค่า ถึงผู้ผลิตและผู้ใช้รถกระบะ ทุกค่าย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย slimant, 10 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ลองตาม Link ไป อ่านกันดูนะครับ
    ผมว่า มีประโยชน์มากทีเดียว

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=604:-----aung-pao&catid=79:safety-on-board&Itemid=55

โชคดีที่ NV เรามีช่วงล่างแบบ รถเก๋งครับ และ ตัวถังเป็น Mono cock
    แต่ยังไงก็ ตาม รถพวกเรามีก็มีนิสัย ท้ายเบาเหมือนกันครับ ขับรถระวังกันด้วยนะครับ

Rest In Peace ครับ พี่ อนุชา
    ขอบคุณ aUNg-pAo สำหรับ บทความดีๆ

Credit : http://www.headlightmag.com

2. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ ระวังกันด้วยนะครับ น่ากลัวจริงๆ

3. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    น่ากลัวมากครับ หวุดหวิดเลย

4. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    น่ากลัวมากๆ ต้องระวังตัวบ้างแล้ว

5. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ยางหลังก็สำคัญครับ เลือกแบบที่เกาะถนนดีๆ ถ้ายางหัวโล้นแล้วก็เปลี่ยนอย่าไปเสียดายเงิน

รถผมก็ว่าจะเพิ่มยางปูพื้นกระบะหลังไปอีกสักแผ่นจะได้เพิ่มน้ำหนักให้ยางมันเกาะถนนอีกหน่อย

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    มีสติและตั้งมั่นอยู่ในความไม่ประมาทครับ
    คิดแค่ว่าเท้าข้างขวาจะพากลับบ้านหรือไม่ได้กลับแค่นั้นครับ

7. bay79

bay79 New Member Member

67
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับกระทู้เยี่ยมๆชิ้นนี้ด้วยคับ

ปล. ถนนเส้นนี้นี่ ผมใช้ขับกลับบ้านเกือบทุกคืนเลย

8. ขอบคุณครับ....ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี....โชคดี....หรือ...ซวย.....เฮ้อ....แต่ก้อเห็นใจผู้สูญเสียครับ

9. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หน้าบ้านเลย... มอเตอร์เวย ตรงนั้น น้ำขังทุกครั้งที่ฝนตกครับ
    ต้องหยอดๆ เอา.. ถ้ามาด้วยความเร็ว ยังไงก็ปัดครับ
    รถเกิดการเหินน้ำ เหมือนเรา ร่อนหินแล้วกระดอนผิวน้ำ หนักการเดียวกับ
    คนเล่นสกีน้ำครับ ความเร็ว และแรงต้านทาน และแรงเฉื่อย
    ตามหลักแรงโน้มถ่วงของโลก

จริงๆแล้ว รถยนต์ที่ผลิตมา ค่าความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุมีเท่าๆกันทุกรุ่นแหละครับ
    แต่เรามาแก้ที่ตัวเราน่าจะดีกว่าครับ
    :D

ขอบคุณ สำหรับกระทู้ดีๆ ครับ

ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เยี่ยมจริงๆครับ
    รถผมวิ่งช้าอยู่แล้วรถไม่แรงครับ

11. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    อ่านแล้วน่ากลัวจัง ขับรถฝนตก อันตรายมากๆๆๆๆ

ผมเคยขับ VIOS แล้วยางระเบิดตอนเข้าโค้งบนสะพานข้ามแยกเดอะมอลล์บางกะปิคับ
    รถ Drift ไถลชนกับขอบสะพานอย่างแรง แล้วรถก็หมดแรงตรงปลายโค้ง ล้อแม็กแตกยับเยิน
    กันชนไม่เหลือชิ้นดี หลังจากชนแล้วฝนก็ดันตกลงมาอีก มีรถขับขึ้นมาชนต่อจากของผมอีก 3 คัน
    ซึ่งเกิดจากถนนลื่นแล้ว ประกอบกับมันพ้นโค้งมาแล้วตกใจ เหยียบเบรกแล้วล้อล็อค วันนั้นเคลียร์
    เรื่องรถจบตอนตี 2 คับ จากตอนแรกที่เริ่มยางระเบิด 3 ทุ่ม น่ากลัวมากคับ ฝนตกถนนลื่น

ยังไงก็ขอให้พี่ๆน้องๆ ขับรถด้วยความระมัดระวังด้วยคับ

12. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    แต่น่ากัวจังเลย

13. tendency

tendency New Member Member

49
    2
    0
    สูดหายใจเข้าลึกๆ แล้วหายใจออกยาวๆ

น่ากลัวครับ ..... ต่อไปต้องระวังและมีสติทุกครั้ง

ที่ขับรถครับ ....ขอบคุณเรื่องดีดี และเตือนใจพวกเรานะครับ

14. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    น่ากลัว max

15. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ความรู้ดีๆๆเก็บไว้แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้