ขัดโคมไฟหน้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย anusorn_j, 10 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    อยากขอความรู้ วิธีขัดโคมไฟหน้าหน่อยครับ ต้องใช้อุปกรณ์ อะไรบ้าง ใช้น้ำยาอะไรขัด
    ขัดแล้ว โคมมันแตกง่ายหรือป่าวครับ โคมหน้าผม มันเหลืองม๊ากมาก ( จากรูป ) จะซื้อใหม่ งบยังไม่มี
    ขัดแล้วมันจะใสมายครับ อยากรบกวน พี่น้อง EK ช่วยบอกวิธีขัดโคมหน้า หน่อยครับ
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ

2. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ผมไปให้ที่ร้านเค้าปัดนะครับ

อุปกรณ์ที่เค้าใช้ ยาขัดกระปุกทรงเดียวกับกาน่า ชื่อ วีนอล

ป้ายลงที่โคมเยอะๆ ทาให้ทั่วแล้วใช้ สว่านหัวขัดผ้านุ่มๆปัดสักแป๊บออกมาใสปิ๊งเลย

3. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ เค้าขัดกัน คิดราคาเท่าไร อ่ะครับ ใช้เวลาหนามายครับ

4. anusorn_j

107
    1
    0
    แล้วถ้าจะทำโคมดำ ราคาเท่าไรอ่ะครับ ใครรู้บ้าง มีรับทำถึงที่บ้านป่าวครับ

5. รถผมใช้กระดาษทรายเเบอร์1000คับใช้คู่กับครีมคาน่าคับ
    เพราะรถผมเป็นทั้งรอยขีดและเหลืองมากคับ
    วิธีทำคือ
    1.ใช้กระดาษทรายเบอร์1000ขัดกับน้ำคับมีแรงเท่าไรใส่ให้หมด
    พอขัดเสร็จไฟหน้าจะมีรอยฝ้าไม่ต้องตกใจคับใช้ครีมคาน่าขัดก็ออก
    ไฟหน้าจะใสปริ๊งเลยคับไม่เชื่อลองทำดู
    ถ้าเหลืองแนะนำให้ใช้เบอร์2000คับแต่ถ้าเป็นรอยด้วยต้องเบอร์1000คับรับรองใสชั่ว

6. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ลองเข้าไปดูเวป เพื่อนบ้านนะครับ..........
    1. AE101
    2. D.I.Y ( หัวข้อ)
    3. กระทู้ไฟหน้าขุ่นมัวไม่สว่าง

มีภาพประกอบด้วยครับ และ ประเภทกระดาษทราย
    และ ยาขัด

ปล. ข้ออนุญาติ เวปเพื่อนบ้าน AE101 ด้วยครับสำหรับข้อมูล

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=16429.0

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2009
  7. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ส่วนตัวผมไปจ้างเค้าขัดและแกะโคมมาล้าง เค้าคิดผม ราคา300-400 บาท
    งานเนียนๆ
    เห็นตอนนนี้แกทำโคมดำแบบนี้ได้แล้ว สวยดี

http://www.civicesgroup.com/forum/topic6684

8. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ถ้าขัดมาแล้ว อย่าลืมเคลือบ แล็กเกอร์ ด้วยนะครับ
    ถ้าไม่เคลือบ ใช้ไป ไม่นานจะโคมจะเหลืองอีก
    เพราะโคมเดิมจะมีชั้นแล็คเกอร์เคลือบอยู่ เพื่อกันพลาสติกเสื่อมสภาพ

9. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ขัดแล้ว ก้ออยู่ได้ไม่นานอ่ะครับ ผมเคยขัดแล้ว พ่นแลคเกอร์ ตอนนี้เหลืองอีกแล้ว รถผมตากแดดทุกวัน

10. DHA3DOOR

DHA3DOOR New Member Member

216
    0
    0
    มีทางแก้ไขไหมครับ

11. บอลซัง

บอลซัง New Member Member

6
    1
    0
    โทดนะคับ แล็กเกอร์ที่จะพ่นทับ ใช้แบบไหน ราคาเท่าไรคับ

ถ้ามียี่ห้อ กับ รุปด้วยจะดีมากเลย

รบกวนตอบด้วยนะคับ

12. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ผมไม่รุ้อะครับว่าใช้แลคเกอร์อะไร

ผมขัดเฉพาะด้านนอกนะครับ ด้านในแกะโคมแล้วล้างน้ำให้สะอาดก็พอ

ผมเอามาจากเวป Audi ของเมืองนอก หา link ไม่เจอแล้วครับโทดที

ขั้นตอนคร่าวๆก็ ใช้ กระดาษทราย เบอร์ 800 ขัด 15 นาที เบอร์ 1000 15 นาที แล้วก็เบอร์ 2000 หรือ 2500 เนี่ย อีก20นาที ขัดเบาๆนะครับเรื่อยๆ อย่าให้กินเนื้อพลาสติกลึกมาก ตอนขัดต้องขัดคู่กับน้ำตลอด ถูเบาๆเรื่อยๆใจเย็นๆครับ

พอขัดแร้ว ก็ล้างมันจะเป็นฝ่าขาวๆนิดหน่อยครับ ไม่ต้องห่วงตอนขัดมันจะหายไป ที่ดูจากในเวปเค้าแนะนํา Plas X ของแม๊คไกวร์ครับ ลงน้ำยาพร้อมกับใช้เครื่องปั่นขัดหน้าพลาสติก ขัดจนใสเลยครับ ใส่ปิ้ง

จะกลับมาเหลืองอีกมั้ย เหลืองแน่นอนครับ เพราะพลาสติกมันมีอายุการใช้งานของมัน แต่ก็ยืดไปได้หลายเดือนเลยละ (หลีกเลี่ยงแสงแดดนะ จะได้เหลืองช้าๆ)

13. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    ใช้เครื่องปัดเงาแล้วไม่ต้องพ่นแล็คเกอร์ ถ้าพ่นพอโคมมันโดนความร้อนแล้วมันจะเหลือง

14. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวจะไปลองทำดู เดี๋ยวเอารูปมาให้ชมกัน

15. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0

ใช้ของ ไพแลค กระป๋องละ 80 หรือ
    ของ red fox (bosny) กระป๋องละ 40
    แห้งไวเหมือนกัน คุณภาพพอกันครับ
    ----------------------------------------------------
    บางความเห็นก็ว่า ไม่พ่นแล็คเกอร์ดีกว่า ส่วนผมพ่นครับ
    ลองดูและกันครับ ข้างนึงพ่นอีกข้างนึงไม่พ่น อันไหนจะเหลืองก่อนกัน

----------------------------------------------------
    ส่วนโคมเดิมที่มาจากโรงงานมีการเคลือบ 1 ชั้นครับ ไม่แน่ใจว่าใช่แล็คเกอร์หรือป่าว
    แต่เวลาที่มันลอกออก คนที่เคยเป็นจะรู้ว่า ส่วนที่ลอกออกจะเหลือง เร็วกว่าส่วนที่ยังมีตัวเคลือบอยู่
    ------------------------------------------------
    ถ้าทำเองก็คุ้มครับ ส่วนถ้าจะไปจ้างเค้าทำ ผมว่า ราคาแพงไปนิด เพิมอีกหน่อยซื้อโคม มือสองยุ่นได้เลย

16. kurt

kurt New Member Member

6
    0
    0

ทำโคมดำแบบนี้ที่ไหนเหรอคับ ราคาประมาณเท่าไหร่

17. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    ผมมี โคมดำ มุมส้มครับ

ขาย 2000 ครับ น้ำไม่เข้า
    ข้างขวา ใสปิ้ง
    ข้างซ้าย มีลอก นิดนึง น้ำไม่เข้า ขัดได้

แต่ทั้งสองข้าง ยังไม่เคยผ่านการขัดนะครับ
    0839058080

18. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    ตามนี้เลยครับ ลองโทรไปคุยกับน้องเค้าดูครับ

: ร้านทำโคมดำประจำ ACT ครับ เเถววัชรพล ราคาถูก งานเนียนๆๆ คับ
    « on: October 20, 2007, 18:12 »

--------------------------------------------------------------------------------

ผมมาจาก Accordclubthailand คับผม :D

พอดีผมรับทำโคมดำ มุมส้ม ล้างโคมทุกชนิดเลยนะครับ

-ทำโคมดำ ธรรมดา600 บาท ครับ ถ้าทำมุมส้มด้วย 700 คับ
    -ล้างโคมไฟหน้ารถ ให้ใสวิ้งๆ ข้างละ 300 บาท คู่นึง 400
    เก่งไม่ใช้น้ำยาเคลือบสีหรือขัดสี มาลงภายในโคมนะครับ

087-590-7762 เก่งนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้