เปลี่ยนยางแล้วน๊อตขาดขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย วีระศักดิ์, 10 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเปลี่ยนยางอะไหล่แล้วทำน๊อตขาด ไปให้ที่ร้านดูเขาบอกว่าไม่มีช่องให้เอาน๊อตออกต้องถอดยกชุดแล้วจึงเปลี่ยนน๊อตได้ แต่ช่างบอกอีกว่าถ้อถอดแล้วลูกปืนล้อจะเสียต้องเปลี่ยนลูกปืนด้วย ค่าเสียหาย 1500 บาท จึงอยากถามผู้เคยมีประสบการณ์ ว่าเป็นเช่นนี้มั้ย ท่านมีคำ ชี้แนะอย่างไรขอบคุณครับ

1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ลองโทรถามร้านยางแม็กหลายๆร้านดูดีกว่าครับได้ไม่ถูกหลอก

2. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ถ้า ดุมหน้า ( front hub ) ไม่ได้ ติดแน่น กับลูกปืนมาก

หมายความว่าไม่ต้องเอาไฮโดรลิกอัดลูกปืนออกมาทั้งยวง
    ก็ไม่จำเป๋นต้องเปลื่ยนลูกปืนครับ

ผมก็เคยน็อตขาด ร้านคิดแค่ค่าน๊อตใหม่อย่างเดียว

แต่ถ้าเปลื่ยนคอม้าใหม่ ก็ต้อง อัดลูกปืนออกมาทั้งยวง และทำให้ตลับลูกปืนคด
    ต้องเปลี่ยน ลูกปืนใหม่แน่ๆครับ

3. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ของผมเคยเปลี่ยนแต่ล้อหน้าต้องยกออกมาทั้งเพลาขับเลยเพราะว่าถ้าไม่ถอดมันเอาออกไม่ได้
    (ช่างว่าอย่างนั้น)ค่าน็อตก็ 100+ค่าแรง100 เซ็งจริงๆทั้งๆที่ช่างเป็นคนทำตอนเปลี่ยนล้อ
    ยังไงก็ลองถามตามร้านแม็กดูก่อนครับ...

4. ไปทำมาเรียบร้อยแล้วครับ ร้านเพื่อนhondaถนนสุขสวัสดิ์ใต้ ทางด่วนกาญจนาภิเษก ช่างเขาพยายามถอดชุดตลับลูกปืนออกมาโดยไม่ให้เสียหาย เขาคิดค่าแรง200 (ผมซื้อน๊อตตัวผู้กับตัวเมียไปให้) ตอนนี้คอยฟังเสียงกับสังเกตว่าผิดปกติหรือเปล่า

อย่างไรก็ขอบคุณท่านผู้ที่เสนอแนะนะครับ

สุดท้ายก็ฝากถึงทุกคนที่จะถอดเปลี่ยนยางเองว่าเวลาถอดออกและใส่เข้า อย่าบ้าพลังอย่างผม ค่อยๆทำใจเย็นๆ

ขอบคุณครับ

เด๋วนี้ขันปอนด์อย่างเดียวเลย กลัวขาด รถผมมีน๊อตล้อทั้งคัน 60 ตัวอ่ะ เชื่อป่ะ
    จะถอดจะใส่กันที ช่างที่อู่สะอื้นการ์เด้นกันไปเลยทีเดียว ขันปอนด์ไล่ทุกตัว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้