ขอแนวทางการติดตั้งแอร์ออโต้ 3ปุ่ม กับ 3ปุ่มไม่ออโต้ ต่างกันอย่างไร

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย mammosxtt, 9 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mammosxtt

mammosxtt New Member Member

34
    2
    0
    :cool: สนใจมานานแล้ว แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับแอร์ 3 ปุ่ม เคยแต่ได้ยินมาว่า ทำยาก และอย่าทำเลย แต่ในใจก็ยังอยากทำอยู่ดี เลยอยากถามผู้รู้ในคลับหน่อยครับว่า
    1. การเลือกซื้อระหว่าง ออโต้ กับ ไม่ออโต้ ควรเลือกแบบไหนและเพราะอะไร
    2. วิธีตรวจสอบสินค้ามือสองว่าได้อุปกรณ์ครบหรือไม่ครบ ต้องมีอะไรบ้าง
    3. แนะนำร้านติดตั้งเซียนๆด้วยนะครับ

เหอ ถามเยอะหน่อยหวังว่าจะมีคนตอบให้นะครับ (ใครตอบมาขอให้รวยๆๆมีแฟนสวยๆ ทุกคนเลยคร๊าบบ):D

2. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    เรื่องแอร์ 3 ปุ่มธรรมดา กับ 3 ปุ่มออโต้
    ความต่างกันคือ ระบบ 3 ปุ่มธรรมดาก็คือ ระบบที่เหมือนติดรถ แผงสไลด์จะไม่มีวงจรเป่าลมแรงบ้างเบาบ้าง จะเป่าจังหวะเดียว เหมือนพัดลมบ้าน 1 2 3 จะมีอยู่ในไม่กี่รุ่นของซีวิค ที่เห็นๆก็จะมี ซีวิคตาโตตัวนอกบ้างตัว และ ซีวิคไทร์ปอาร์ ระบบจะเหมือนตัวบ้านเรา ติดตั้งเข้าไปเหมือนเดิม ไม่ต้องแปลงสายไฟอะไรครับ

ระบบ 3 ปุ่มออโต้ คือ จะมีอยู่สองสามรุ่น กรอบดำธรรมดา กับ กรอบดำเคฟล่าViRs และ กรอบดำที่มีเนวิเกเตอร์ ระบบจะมีโหมดการทำงานแบบออโต้ การทำงานจะเป่าลมเบาบ้างแรงบ้างสลับกัน ที่ปุ่นการทำงานจะไล่ไปดังนี้ ออโต้ 1 2 3 4

อุปกรณ์ในการแปลง
    1. ชุดสายไฟ 3 ปุ่มธรรมดาไม่ต้องนะครับ เพราะใช้กับสายไฟของเก่าได้ ปลั๊กเหมือนเดิม (กรณีเปลี่ยนแค่กรอบ3ปุ่มธรรมดานะครับ + ท่อเยื้องใต้คอนโซล)
    2. ชุดสายไฟ 3 ปุ่มออโต้ก็จะต้องใช้สายไฟของระบบแอร์ 3 ปุ่มออโต้มาด้วย ทั้งชุด จะแค่ไล่ตรงแถวๆกรอบนิดหน่อย สลับสาย หรือ อะไรให้ช่างชำนาญ หรือ ร้านแอร์ทำน่าจะเร็วไม่เกินวันเสร็จ
    3. บาว์โว่(ไม่รู้เรียกถูกไหม55+)พัดลมใต้คอนโซลนั่นล่ะครับใช้ของเดิมได้ทั้งธรรมดา และ ออโต้ขนาดเท่าๆกันปลั๊กใช้ร่วมกันได้
    4. ตู้แอร์ถ้าอยากจะเย็นๆหนาวๆ และ มีไส้กรองอากาศ ไม่มีฝุ่นเยอะๆเหมือนตัวบ้านเราก็ใช้ตัวนอกนี้ด้วยนะครับ
    5. ท่อแอร์เยื้องจะอยู่ใต้คอนโซลบริเวณกรอบแอร์(ถ้าไม่มีตัวนี้กรอบ3ปุ่มจะใส่ไม่ได้นะครับ)
    6. ตู้แบ่งใช้ของเดิมได้ครับ หรือ จะใช้ตู้แบ่งตัวนอกก็ได้นะครับ กรณีที่จะทำเป็นเต็มระบบมีฮีดเตอร์ที่ตัวตู้แบ่ง และ ท่อที่ต่อจากเครื่องตัวนอกให้ครบๆ (ต้องเจาะที่ตัวรถบริเวณห้องเครื่องนิดหน่อย 2 รูครับ)

ปล.สำคัญตรงที่ชุดสายไฟ 3 ปุ่มออโต้นี่ล่ะครับ กรณีที่จะเปลี่ยนเร็วๆ และ ไม่ต้องตัดต่อ ถ้าเจอช่างชำนาญในการแปลงมาแล้วก็จะเร็วไล่แป๊บเดียว ถ้าไม่เคยแปลงรับรองหลายวันเลยครับ

3. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ผมเลือกของเดิมติดรถครับ เหตุผลคือ

1. มันไม่ได้ช่วยให้รถแรงขึ้น
    2. ของเดิมมันก็เย็นเหมือนกัน
    3. คนนั่งข้างๆ เค้าพอใจแล้ว อิอิ

ฮี่ ฮี่ เอิ้กๆ :D :D

4. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ขออนุญาติ ถามเพิ่มนะครับ คือ เพิ่งเริ่มเล่นเจ้า คูเป้ ครับ อยากทราบว่า กรอบแอร์ แบบ 3 ปุ่ม ไม่ออโต้ ที่เห็นขายกัน ทั่วๆไป นี่คือเราสามารถ ซื้อเฉพาะ กรอบ แบบ 3 ปุ่ม มาแล้วเอาไปให้ร้านแอร์ ต่อให้ได้เลยใช่ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

5. mammosxtt

34
    2
    0
    ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่นปึ้ก เข้าใจขึ้นเยอะเลย แต่แล้วร้านไหนล่ะครับที่เพื่อนๆไปติดตั้งกันประจำๆๆ ขอทราบแหล่งเซียนด้วยคร๊าบบบบ

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขออนุญาติครับ เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องนะครับ :sad:

7. mammosxtt

34
    2
    0
    เนียนมาก ครับสำหรับข้อมูลคุณ Mugen TypeR ขอบคุณที่เพิ่มเติมข้อมูลมาให้ รับติดตั้งด้วยไหมครับ รู้เหมือนเป็นช่างแอร์เลยครับ

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ไม่ได้รับติดตั้งครับ ถึงรับก็ไกลไป ผมอยู่สงขลาครับ :)

9. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ขอสรุปความแน่ใจหน่อยนะครับ คือถ้าเอาสวยก็เอา แอร์ 3 ปุ่มไม่ออโต้ มาใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ คือหาซื้อแค่กรอบแอร์ 3 ปุ่มไม่ออโต้มาแค่นั้น ไม่ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติมแล้วใช่มั้ยครับ แค่เอามาต่อกับปลั๊กเดิมแค่นั้นใช่มั้ยครับ

แล้วราคาประมานเท่าไหร่ครับ กรอบ3 ปุ่มไม่ออโต้เนี่ย :D:D:D

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เท่าที่ทราบนะคับ รอพี่โอ มาตอบอีกครั้งคับ ถ้าเป็น3ปุ่ม ต้อง มีท่อแอร์เยื้องคับ หายากมากๆคับ เพราะว่าส่วนใหญ่เค้า ขายทั้งคอนโทรลเลยคับส่วนเรื่องสายไฟถ้าได้มาครบๆคงเสียบได้เลยคับ ชุดปลั๊กคงไม่เหมือนกับของเดิมคับ แต่ถ้าอยู่ที่ กทม. รู้สึกว่ามีหลายที่ๆทำได้คับ มีแต่กรอบแอร์ไปก้อได้คับ

11. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    ความรู้ทั้งน้าน

12. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    รู้สึกจะต้องมี ตัวควบคุมพัดลมแอร์ด้วยนะครับ เพราะของเดิมมี 4 ระดับ แต่ของ 3 ปุ่ม 8 ระดับส่วนท่อเยื้องหาไม่ได้ก็ตัดต่อเอาก็ได้ครับ:rolleyes::rolleyes:

13. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    พอจะทราบร้านติดตั้งกันบ้างไหมครับ

14. Nokito

Nokito New Member Member

175
    1
    0
    อยากทำเหมือนกันเลยครับ เล็งมาหลายปีแล้ว ยังไม่ได้ทำสักที ^^'

15. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เก็บๆๆๆๆๆๆ

16. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    ^
    ^
    ^
    จะเก็บอะไร ก้อง ตังแดกเหล้าหาให้ได้ก่อนเลย โห จะไปๆ ถ้าเดียว แต่ฝากเค้ากันใว้ทุกที (อ๊อดๆ จั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้