" น้ำในหม้อพักหาย "ทำไงดีครับ รถ R11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย speytro_boom, 8 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. speytro_boom

speytro_boom New Member Member

100
    3
    0
    เพิ่งมาหายเมื่ออาทิตย์นี้เองครับ เติมขวดน้ำสิงห์เล็ก
    ทุก 2 วันครับ แต่ก่อนไม่เคยลดเลย ไม่เห็นรอยรั่วด้วยครับ
    จะเริ่มเช็กจากตรงไหนก่อนดีครับ ขอบคุณมากครับ ฝาหม้อน้ำยังดีอยู่ครับ
    รถติด lpg mixer ครับ

2. ซ่อมมาเยอะ...

ซ่อมมาเยอะ... New Member Member

25
    0
    0

แล้วความร้อนขึ้นมัยคับ???? ถ้าขึ้น ลองทำดูนะคับ ..
    ขณะเครื่องเย็น เปิดฝาหม้อน้ำ ใส่น้ำให้เต็มนะคับ แล้ว สตาสรถ ดูที่หม้อน้ำว่า มีฟองอากาศผุดขึ้มมาหรอป่าว ถ้ามีก็ ฝาโก่งคับ ถ้าไม่มี ลองดูท่อยางใต้เครื่องดูคับ เพราะบางที่เก่ามากน้ำมันซึม ผมก็เคยเป็น มันจะต้องเต็มน้ำบ่อยๆ บ่อยจนถี่ พอถี่ แล้วไป ตจว มันก็เลยน้ำแห้ง พอแห้งเสร็จ :cry: ก็เลยได้ sr 20 มาใช้ไงคับ :p

3. speytro_boom

speytro_boom New Member Member

100
    3
    0
    ความร้อนขึ้นปกติ ครับ คือเข็มมันขึ้นตรงกลางอ่ะครับ
    ถ้าสมมติว่า ฝาโก่งต้องทำเช่นไรครับ
    แต่จาไปลองสตาร์ทตอนเครื่องเย็นดูนะครับ ขอบคุณมากครับ

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ต้องมีซึมแน่ๆครับ

ดูตรงปั๊มน้ำให้ดี

5. rug_kan

rug_kan New Member Member

10
    0
    0
    ดูปั๊มน้ำ ถ้ารั่วจะมีกองหยดน้ำที่พื้น

รังผึ้ง (ผมก็น้ำหายเหมือนกันต้องให้ช่างอัดลมเข้าไปในรังผึ้งดูครับถึงเจอรอยซึม เสียตังค์ไป 2พันกว่าบาท)

ท่อยางหลังเครื่อง ถ้ารั่วจะมีเสียงซู่พุ่งใส่ตัวเครื่องยนต์

ป.ล. ผมโดนมาแล้วทั้ง 3 อาการ ความเห็นส่วนตัว น่าจะเพราะรังผึ้งครับ)

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ถ้าน้ำหายยังไงก็ต้องมีที่รั่วครับ

7. speytro_boom

100
    3
    0
    ไปสตาร์ท ตอนเช้าแล้วครับ ปกติ ไม่มีฟองอากาศ
    เดี๋ยวจาลองไปเช็ครังผึ้งดูอีกทีครับ น่าสงสัย
    เฮ้อ.............. สู้ต่อไป อิอิ

8. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ดูตามท่อยางต่างๆด้วยนะครับ บางทีมีรอยแตกหรือแยกเล็กๆก็เป็นได้เพราะผมก็เคยเจอแล้ว

9. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    รอยแตกตามท่อยาง จะออกอาการตอนเครื่องร้อน

ถ้าปล่อยไว้มันจะขยายใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ครับ

10. presea _r11

presea _r11 Member Member

74
    0
    6
    เคยเป็นเหมือนกัน หารอยรั่วไม่เจอ สุดท้ายเป็ยอยู่ประมาณ 1 เดือน รอดูเรื่อยๆปั้มน้ำเจ้ง
    มีนำพุ่งออกมาเลย เปลี่ยนปั้มน้ำแล้วคราวนี้น้ำไม่หายเลย

11. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    คนแถวบ้านคงหิวน้ำอ่ะครับ แอบเอาหลอดมาดูด อิอิ ล้อเล่นครับ

ของผมเคยท่อยางมันซึมอ่ะครับ แต่รูเล็กมาก หาไม่เจอ สุดท้ายขับๆอยู่ ดับกลางทาง ตรงบริเวณท่อน้ำร้อนที่จะออกจากตัวรถ มันหลุดครับ เพราะว่าเหล็กมันผุ สุดท้ายตอนนี้เปิดลมร้อนไม่ได้ มีแต่ลมเย็น เพราะว่าช่างเค้าต่อตนรงอ่ะครับ อ่อ ลืมบอกไปว่า คันนั้นคือ volk pazzart นะคับ

12. speytro_boom

100
    3
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
    ถ้าแก้หายแล้วจามาแจ้งให้ทราบครับ

13. รองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำยังคับสปริงมันอาจจะอ่อนตัวตอนเกิดแรงดันมันก็ดันออกมาตอนเราขันรถอยู่เลยไม่เห็นรอย

14. speytro_boom

100
    3
    0
    เปลี่ยนแล้วคับ และแล้วเช้านี้หลังจากไปซื้อฝาหม้อน้ำมาเปลี่ยน
    สรุปแล้วปั้มน้ำรั่วคับไหลเป็นหยดเลยมันเพิ่งไหลตอนเปลี่ยนฝาหม้อน้ำ
    แล้วขับกลับบ้านเช้านี้ขับไปซื้อของโลตัสกับมาดูที่รถอีกที น้ำเต็มพื้นเลย
    เลยขับไปร้านหม้อน้ำเลย ช่างบอกว่าปั้มน้ำรั่ว ประมาณสองพันกว่าบาท
    ตอนนี้ยังทำอยู่ ราคาแพงไปไหมครับ
    ซ่อมทุกเดือนเลยช่วงนี้ อิอิ............

15. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เดาไม่มีผิดเลย อิอิ

ปั๊มน้ำ พันเจ็ด แท้ศุนย์

16. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ไม่แน่นะครับ ของผมเคยเปลี่ยนยกเซตเลย แล้วก็ยังหาย แม่งเป็นที่ ฝาปิดหม้อน้ำ เสีย 100 ก่าบาทเอง 55+

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เริ่องปกติตรงไหนที่อ่อนแอ..แรงดันก็จะไปออกตรงนั้นก่อน..พอไปแก้ไขจุดหนึ่งมันก็จะไปออกอีกจุดหนึ่งที่อ่อนแอรองลงมา..อย่าพึ่งท้อครับ..มันเป็นสัจธรรม

ตอนนี้ก็สงสัยรถตัวเองเหมือนกัน..สัญญาณมันไม่ค่อยดี..ต้องไปไล่ดูซักรอบเหมือนกัน

18. speytro_boom

100
    3
    0
    2500 ครับ แพงไปป่าวครับ แต่ช่างมันเถอะครับ อิอิ จ่ายไปเรียบร้อยและ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลด้วยครับ รู้สึกอบอุ่น มากมาย อิอิอิ

19. nuapnbkk

nuapnbkk New Member Member

29
    0
    0
    ผมก้อเคยซ่อมครับอาการนี้ หาซื้อของเชียงกงมาเปลี่ยน ตัวละ 800 บาท รวมแรงก้อไม่เกิน 1,200 บาท

ทำไงได้พลาดไปและถือว่าเป็นสิ่งที่เรียนรู้เนอะ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 09:56:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:55:54 ----------

ผมก้อเคยซ่อมครับอาการนี้ หาซื้อของเชียงกงมาเปลี่ยน ตัวละ 800 บาท รวมแรงก้อไม่เกิน 1,200 บาท

ทำไงได้พลาดไปและถือว่าเป็นสิ่งที่เรียนรู้เนอะ

20. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ตอนนี้ กำลังเจออาการนี้เลย ต้องดูหม้อพักทุกวัน ยังไม่ได้ไปตรวจเช็คเลย กลัวเหมือนกัน

21. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48

กูเบิกศูนย์ทำไมมัน 2 เกือบ 3 พันวะ ก้อง

ระวังท่อน้ำหลังเครื่อง และ วาล์วน้ำนะครับพี่น้อง ผมต้องตายคามอเตอร์เวย์เพราะวาล์วน้ำไม่เปิดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเองละครับเน่าเลย
    ท่อน้ำหลังเครื่องเปลี่ยนยกเซตได้ก็ดีนะครับ รวมถึงท่อน้ำจากหม้อน้ำด้วย
    ละใครใช้เครื่องเทอร์โบ หม้อน้ำฝาพลาสติกเปลี่ยนได้ก็ดีนะครับระวังละลาย

22. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ตอนแรกน้ำในหม้อพักหาย ต้องเติมน้ำในหม้อพักทุกวัน หาสาเหตุไม่เจอ
    รอยรั่วก็ไม่เจอ แห้งถึงก้นกระป๋องพักน้ำ
    วันนึงสตาร์ทเครื่องไว้นานพอสมควร น้ำก็ดันจากหม้อพักพอสมควรก่อนที่พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน
    ดับเครื่องยนต์ ทิ้งไว้จนอุ่น เปิดฝาหม้อน้ำ ออกมาเช็ดทำความสะอาด กดสปริงดู เติมน้ำในหม้อน้ำ
    แล้วปิดฝาหม้อน้ำเข้าที่เดิม
    กลายเป็นว่าทุกวันนี้(1 อาทิตย์) มาแล้ว ไม่ต้องเติมน้ำในหม้อพักน้ำเลย สงสัยว่าตอนแรกน่าจะเกี่ยวกับฝาหม้อน้ำ
    เปิดมาทำความสะอาด น้ำกลับไม่หาย แต่ยังต้องระวังอยู่ครับ

23. presea _r11

presea _r11 Member Member

74
    0
    6
    มาช่วยยืนยันครับเบิกศูนย์พันหกกว่าๆ รับประกัน6เดือนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้