ถามเรื่องสปริง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย apichan, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    สปริงเมอเวตนี่ใส่แล้วข้างหลังมันลงมาได้เยอะหรือเปล่าครับ เพราะผมใส่ H&R มันลงได้ไม่เยอะได้ประมาณนิ้วเดียวเอง แต่ไม่อยากใช้วิธีตัดสปริงครับ อยากได้สปริงแต่งตรงรุ่นมากกว่า

หรือจะแนะนำใส่สปริงของรถรุ่นอื่นๆก็ได้นะครับ

2. bay79

bay79 New Member Member

67
    1
    0
    ผมก็ว่าจะโดน H&R อยู่เหมือนกันพี่ แล้วด้านหน้าเป็นงัยบ้างคับ
    ลงมากี่นิ้วพี่

ปล. เมอเวดนี่เคยเห็นในกระทู้เก่าๆ พี่ๆเขาว่าหลังมันสูงไปเหมือนกันคับ
    เฮ้อ.. ปิงตรงรุ่นอย่าง RSR+ESPELIR ที่ยุ่นมันใส่กันก็ไม่มีบ้านเราด้วย

3. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    หน้าได้ประมาณนิ้วครึ่งครับ น่าจะเป็นเพราะรถผมเป็นกระบะทำให้น้ำหนักด้านท้ายกดสปริงได้ไม่เยอะ

4. มะมีความรู้เรื่องนี้เลยอ่ะครับ...ของผมใส่สปริงเดิมตัดผมว่ามันก้อสวยดีนะ

รอมาเก็บข้อมูลครับ

5. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    เคยคุยกับคนขาย เขาบอกว่ามันจะลง นิ้วครึ่งนะ หรือว่า แวนมันหนักกว่ากระบะ ถ้าจะเปลี่ยนยังไงขายต่อได้นะ

6. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    แรกๆมี แผนชุด H&R แต่พอดี ไม่มีบุญ
    เข้ามารอดู Merwede คับ

:)

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    หาสปริงเดิมๆอยู่ครับ

8. teerapat50

teerapat50 New Member Member

5
    0
    0
    มีสปริงหน้าใหม่ใช้ สัก 20 วันได้ ใส่แล้วเตี้ย เครื่อง sr20 205/45/17 วัดความสูงจากพื้นถึงชุ้มล้อ 66 ซ.ม.
    สนใจมีสปริงแต่งที่ใส่แล้วสูงสัก 71 ซ.ม มาแลกหรือสนใจจะซื้อก็ขอสักคู่ละ 800 พอ ไม่ใด้ใช้

9. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ไม่ทราบยังอยู่ไหมครับ สนใจครับ

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผมมีเดิมๆเพียบเลย

11. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    คุณเบิ้มครับ ผมก็อยากได้อ่ะนะ แต่ว่าผมอยากให้มันเตี้ยนิดนึง ที่ผมทำตอนนี้คือตัดสปริงเดิมออก แต่ตอนนี้ขับมาสองปีนับจากตัด ปรากฏว่าเวลาเบรคแรง ๆ แล้วมันมีเสียงที่แถว ๆ ล้อหลัง ช่างบอกว่ามันเกิดจากสปริงที่ตัดไว้พอใช้ไปนาน ๆ มันเริ่มผิดรูปจากเดิมนิดหน่อย มันเลยมีเสียงเวลาที่เบรคแรง ๆ พอดัดกลับอาการก็หาย แต่ระยะนึงก็เป็นใหม่ ผมเลยอยากได้สปิงที่มันเตี้ยลงกว่าเดิม ๆ สักนิดนึง แบบที่ไม่ต้องตัดน่ะครับ

อันสีเหลืองที่คุณเคยเอามาขาย 1,500 บาทน่ะ ผมชอบมากเลย ถ้ามีอีกเรียกด้วยนะครับ อันนั้นเสียดายมากที่มาไม่ทัน :cry:

12. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ผมกำลังมอง H&R อยู่เหมือนกันครับอยากเห็นรูปที่ท่าน apichan ใส่มาจังว่าใส่ H&R แล้วมองด้านข้างเป็นยังไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้