ขับขวา 110 เจอ รถมาเปิดไฟไล่จะหลบซ้ายไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เคยวิ่งเส้นอิสานอะคับ แถวๆขอนแก่นมั้ง เลนส์ซ้ายมันพังทั้งแถบเลย

ก้อมาวิ่งขวากันหมด แถมต้องคอยระวังตำรวจจับวิ่งขวาอีก

ถ้าอยากไปไวก้อเลยต้องยอมกระแทกหน่อยที่เลนส์ซ้ายอะ

เฮ้อ

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมเดินทางบ่อยนะ กลับบ้านแทบทุกอาทิตย์
    ถ้าปกติ ขับชิว ๆ 90 - 100 จะวิ่งเลนกลาง รถมักจะช้ากว่า แซงขวาทีก็ต้องเร่ง
    ผมเลือกที่จะวิ่ง ซ้ายสุดครับ

แต่ถ้าอยากไปขวา ทางดีกว่า ก็ขยับขึ้นไปที่ 120 ครับ ตามคันอื่นไป อย่าให้ช้ากว่าคันอื่น
    บางที รถบางคัน อาจมีกรณีฉุกเฉินที่ต้องวิ่งขวา ด้วยความเร็วสูงก็ได้

ว่างก็หลบ ไม่ว่าง ก็รีบไปหน่อย พอพ้นรถคันทางซ้าย หลบหน่อยก็ดีครับ

3. SUYAKI

SUYAKI New Member Member

43
    0
    0
    ถึงซ้ายจะเลนไม่ดียังไงก็หลบให้เค้าครับหาจังหว่ะดีๆเพราะจะให้รถที่เร็วกว่าวิ่งถนนไม่ดีมันเสี่ยงสำหรับผู้ร่วมทางครับช้ากว่าก็หลบซ้ายมันน่าจะถูกต้องเเล้วนะครับ ดีกว่าให้เค้าเเซงซ้ายอันตรายกว่าเเซงขวาเยอะ... เบื่อพวกขับช้าเเล้วเเช่ขวาเหมือนกันครับ

4. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    หลบให้คร้าบบบบ ถ้าถนนไม่ดีก็รอนิดนึง

แต่ถ้าเค้ามาเร็วมากๆ คงจะเปิดไฟบอกแทน

ว่าไม่หลบ กลัวชนๆๆๆๆ

อิอิ

5. เจน

เจน New Member Member

315
    4
    0
    หลบครับ โดยมารยาท

6. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    หลบให้เช่นกันครับ ตามมารยาท ...... แล้วกลับมาจี้ตูดเค้าดูบ้างว่าจะหลบให้ป่าว
    อยากรู้ว่าเป็นเค้าจะทำยังไง

7. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ปกติตามมารายาทก็ควรจะหลบครับ และเพื่อความปลอดภัยและไม่ไปถ่วงความเจริญของใคร

แต่ผมเจออยู่สองแบบคือ
    1.หลบแต่โดยดี มีมารยาท สมเป็นผู้ดี น่าชื่นชมและมอบโล่ห์
    2.พวกพยายามเร่งหนี (ประมาณว่าแน่จริงตามมาดิ) พวกนี้พอเห็นเราวิ่งมาเร็วๆกระพิบไฟไล่ ก็จะชอบปล่อยควันดำ (รถข้าแรงอย่าได้ฝันว่าจะแซง แม้จะเป็น GTR ก็ตาม) ซึ่งผมชอบพวกนี้มาก......

8. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    เห็นด้วยครับ แต่บางจังหวะที่มีเวลา และรถไม่ติด ผมก็อาศัยดันตูดครับ ดันให้หลบ เพื่อที่ว่าคนหลังๆ ที่ตามมาจะได้ไปกันได้เลย ไม่งั้นติดแม่งคันเดียว แต่บางทีดันแล้วก็ไม่หลบ ดิฟไฟไล่ก็ไม่หลบ กรูจะขับแบบนี้มีไรม่ะ ผมก็ออกซ้ายแซงไป แล้วขับแม่งให้ช้ากว่ามันเลย เอาให้แม่งเปลี่ยนเลนให้ได้ พอมันเปลี่ยนเลนผมก็ค่อยไป(ทำตอนรถไม่เยอะนะครับ ไม่งั้นคันหลังรถติดตายเลย)

9. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    สเต็ป4 คือขึ้นหน้ามันให้ได้แล้วกระทืบเบรคครับ:D

10. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เข้ามาดูคำตอบครับ อิอิ

11. J.SPEED

J.SPEED New Member Member

21
    0
    0
    หลบครับ..ช่วยๆกันไป

12. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ถ้ามันว่างจะหลบให้คับ แต่ไอ้คันที่มาข้างหลัง ถ้าเลนอื่นมันว่างทามมาย ไม่ไปขับหว่า มาเบรคต่อทามมาย ไม่เข้าใจ

13. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ดูสถานการณ์ ประเมินความเสี่ยงคับ ถ้ามาแบบ จรวด และ เปิดไฟขอทางมาแต่ไกล จะหลบให้คับ ถ้าหลบไม่ได้ก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวา ให้เขาหลบซ้ายไป แทน

บางทีต้องอ่านใจรถคันหลังด้วยคับ ไม่ใช่หลบอย่างเดียว เกิดเราหลบซ้ายแล้วเขาก็ออกซ้ายด้วย มีหวังชนท้ายกันแน่

14. sumoo

sumoo New Member Member

33
    0
    0

ถ้าถนนเลนซ้ายมันแย่ๆผมก็ไม่อยากหลบเหมือนกันคับ :D

15. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    1 . ดูทาง ด้านซ้าย
    2 . ดูสถานการณ์ ทางข้างหน้าและข้างซ้าย
    3 . ตัดสินใจ
    4 . เหมาะสม หลบ ครับ

คิดสะว่าเขาคงรีบ ให้เขาเถอะครับ

16. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    วันนี้กลับจากบางแสน รถทุกคันหลบนะครับ

พอผ่านสุวรรณภูมิแค่นั้นแหละ สันดานกรุงเทพฯทั้งนั้นเลย

แช่ขวา ช้าๆ 90 ยกไฟไล่ไม่หลบ

เป็นยังงี้ทุกที ไม่เข้าใจ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:17:05 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:16:49 ----------

วันนี้กลับจากบางแสน รถทุกคันหลบนะครับ

พอผ่านสุวรรณภูมิแค่นั้นแหละ สันดานกรุงเทพฯทั้งนั้นเลย

แช่ขวา ช้าๆ 90 ยกไฟไล่ไม่หลบ

เป็นยังงี้ทุกที ไม่เข้าใจ

17. หลบครับ ถึงเค้าไม่เปิดไฟไล่ผมก็หลบครับ ถ้าเค้ามาเร็วกว่า

18. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ถึงจะเจอเปิดไฟไล่ หรือไม่ไล่.....ผมหมั่นดูหลังอยู่ตลอดครับ ถ้ามีรถวิ่งเร็วกว่า ผมจะต้องหลบให้แต่เนิ๊นๆ..

แต่ถ้าผมเป็นรถที่เร็วกว่า เจอรถช้ากว่าถึงจะวิ่งที่ 110กม./ชม. ก็ตาม บางที เราเองต้องเป็นฝ่ายหาทางไปเอง เพราะผมเบื่อที่จะ จี้..เบื่อที่จะเปิดไฟใส่..

เอาง่ายๆ กรูมุดแหลกก็ว่ากรูกวนตรีน...กรูจี้ตูดก็ว่ากรูหาเรื่อง แม้งสาดดดดดดดดดดด

19. ปัน JZ

ปัน JZ New Member Member

5
    0
    0
    คนส่วนใหญเค้าหลบกันทั้งนั้นและครับนอกจากคนไม่มีน้ำใจ

20. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    หลบให้เลยครับตัดปัญหา ล่าสุดผมวิ่งเลี่ยงเมืองเพชรบุรีเลนซ้าย140โดนvigoวิ่งตามหลังเปิดไฟไล่เฉยเลยไม่รูุ้จะหลบยังไงได้แต่เยียบหนีไปเรื่อยหงุดหงิดมากครับเพราะไปกับที่บ้านด้วย

21. Menthol

Menthol Member VIP

80
    2
    8
    ถ้าถนนโล่งขับช้าขับเร็วปกติผมก้อเข้าซ้ายครับ

22. Nuu~TaRnZaa

Nuu~TaRnZaa New Member Lady Member

919
    29
    0
  23. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    มอเตอร์เวย์ ทางด่วน พวกนี้เลนซ้ายจะวิ่งสะดวกสุด แปลกแต่จริง :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้