ขับขวา 110 เจอ รถมาเปิดไฟไล่จะหลบซ้ายไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ส่วนตัวถ้าขับช้าผมก็อยู่กลาง-ซ้ายอยู่แล้ว แต่...

ถ้าผมขับเร็วแล้วช่องจราจรขวามีรถขวาง ถ้าซ้ายไม่มีรถขวางผมก็แซงซ้ายครับ แซงแล้วก็แล้วไปครับ ไม่ได้ซีเรียส ตัวใครตัวมัน ใครอยากแช่ขวาก็แช่ไป

คุณอาจจะถูกมองว่าเสียมารยาทที่ไปขวางเค้า แต่ผมก็จะไม่ไล่คุณให้เสียมารยาทเช่นกัน เคารพสิทธิส่วนบุคคลของคุณครับ ใครผิดใครถูกเอาไว้ให้เป็นเรื่องของกฎหมายและผู้รักษากฎหมายจัดการเองก็แล้วกัน

ผมไม่มีสิทธิ์ไปตัดสินคนอื่นว่าผิดหรือไม่ผิดที่ขับรถแบบนี้ ทุกอย่างมันเป็นแค่ความรู้สึกที่เราสร้างขึ้นเองทั้งนั้นแหละครับ ว่าคนอื่นทำแบบนี้จะผิดทำแบบนี้จะถูก จริงไหมครับ

คุณแช่ขวาผมก็แซงช่องจราจรที่มันว่างอยู่ได้นี่ ไม่ได้ซีเรียสถึงขนาดว่ากูเร็วกว่ามึงกูจะต้องไปช่องขวาให้ได้ ...ไม่ได้อยากจะไปไล่ใคร เพราะเราเองก็ไม่ชอบให้ใครมาไล่เหมือนกัน จริงไหมครับ

อย่าซีเรียสนะคับ อ่านไปขำๆไปก็ได้คับ :D:D

1. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    เคยวิ่งอยู่ 140-150 ยังต้องหลบเลยครับ
    เขามาเร็วกว่าก็ต้องให้เขาไป

2. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ดูเกจ์น้ำมันรถเรา ถ้ายังเหลือ ก็กดคันเร่ง ให้สุดๆ ดูดิว่ามันจะตามมาอีกมั้ย

555555555

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    หลบครับกลัวมันจะมาสอย !! ตูดรถของเราซะก่อน
    แต่ถ้าเป็นรถแต่งๆมาลิฟไฟสูงใส่ ผมจะหลบให้ไปก่อน แล้วค่อยไปดันตูดมันอีกที 55+

ถ้าวันไหนนึกสนุก ก็กดคันเร่งออกไป ถ้ามันตามมาได้อีก ยอมครับ หลบ ให้เลย อิอิ

ล้อเล่นนะครับ ขำๆนะ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เห็นด้วยตามนี้คับ ผมหลบเช่นกันคับ ต่อให้ผมขับ 200 เลนขวาแล้วรถหลังมาแรงกว่า ผมก็หลบคับ เพราะผมถือคติว่าถ้าเค้ามาเร็วกว่าแล้วเรามีจังหวะหลบได้ เราก็ควรจะทำคับ ถ้าเป็นเรามาแรงๆ แล้วคันหน้าไม่หลบ เราก็หัวเสียเหมือนกันคับ

แต่อย่างว่า มุดซ๊ายหาทางไปเอาเอง ดูจะเป็นทางเลือกที่ฉลาดกว่าคับ

5. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    หลบให้คับ ตามมารยาท แต่ถ้ามาบี้ตรูดแบบน่าเกลียด ผมจะยกคันเร่งครับ

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    งั้นหนักเลย ผมวิ่ง 90 เลนส์ ซ้ายสุด มอเตอร์เวย์ พระราม9
    ยังมีคนมา ต๊อปไฟใส่เลย :D

7. [ T ]_TuaYaii

[ T ]_TuaYaii New Member Member

146
    0
    0
    ต้องหลบสินะตามมารยาท

หรือไม่ก้อกดหนีให้หายๆไปเลยย

ฮ่ะๆๆ

8. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    สดๆร้อนๆเลยมะกี้

รีบกลับบ้านเพราะมีธุระต้องทำด่วนมากๆ

ขับมา 120 กว่าๆมี civic แต่งขับอยู๋หน้า ก้อเลยไปจ่อๆก้นเค้า ให้เค้าหลบหน่อย ไม่ได้บีบแตรนะ

ทำยังไงก้อไม่หลบ ตอนนั้นความเรวอยู่ที่ 70-80 อะคับ จ่อๆตูดไป

เลยตบซ้ายแซงไป เหนเปิดกระจกเสียงเพลงดังๆเบสแน่นๆดูดบหรี่ด้วย

เซงเจอแบบนี้..

9. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    หลบครับ ถ้าเค้ามาจี้ตูด ขี้เกียจ กดคันเร่งเพิ่ม หลบดีก่า...

10. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ดูทางครับว่าทางดีไหมถ้าดีก็หลบครับถ้าไม่ดีก้เร่งขึ้นไปแล้วค่อยหลบครับ
    ใจเขาใจเราครับ เวลาเรามาเร็วคันหน้าไม่หลบก็หงุดหงิดอ่ะครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:58:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:58:28 ----------

ดูทางครับว่าทางดีไหมถ้าดีก็หลบครับถ้าไม่ดีก้เร่งขึ้นไปแล้วค่อยหลบครับ
    ใจเขาใจเราครับ เวลาเรามาเร็วคันหน้าไม่หลบก็หงุดหงิดอ่ะครับ

11. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ถ้าซ้ายถนนไม่ดีจริงๆ ผมคงจะขับขวาต่อครับ แล้วกระพริบไฟเลี้ยวขวาทีนึง

ให้สัญญาณบอกคันหลัง ถ้าคนขับดีๆ เขาจะแซงซ้ายเองครับ

แต่พอพ้นช่วงถนนไม่ดี ผมก็จะหลบให้ครับ วิ่ง ตจว. เจอบ่อยๆครับ...ใจเขาใจเรา

ปล.แต่ถ้าไม่อยากหลบให้ใครจริงๆก็ซัดยาวตลอดทางครับ

12. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    จะหลบกันยังไงก็แล้วแ่ต่สถานการณ์

แต่ ควรส่งสัญญาณด้วย ทั้งคันนำและ คันตาม

ไมใช่ต่างคนต่างหลบไปทางเดียวกัน

ชนกัน เละเทะ

13. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ถ้าเปนผม ถนนเลนซ้ายไม่ดีนัก ผมจะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อให้เค้ารู้ก่อนว่าเราจะหลบให้ จากนั้นจึงค่อยๆหาช่วงที่ถนนโอเคแล้วหลบให้คับ แต่ถ้ามันแย่มากจริงๆ ก้อจะเร่งออกไปก่อนจนเจอช่วงที่หลบได้ก้อจะหลบให้แซงคับ

14. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ถ้าเค้าขับเร็วกว่าเรา ก็หลบคราบ

15. AE 101 Only

AE 101 Only New Member Member

66
    1
    0
    ผมก็หลบครับ บงทีเขาอจจะรีบก็ได้

16. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    มาเร็วกว่า เราก็หลบให้ครับ

ผมเป็นโรคจิตอยู่อย่าง คือไม่กล้าขับแช่ ให้มีใครมาจ่อท้ายอะครับ

17. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ถ้าเลนซ้ายยังมี ผมก็ไม่หลบครับ

ปล่อยให้เค้าแซงไปเอง

18. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ไม่รีบก็หลบ ไม่หลบก็เร่ง ครับ

อย่างผมก็จะยกไฟบอก 2 ที ถ้าไม่หลบ ก็บีบแตร

ถ้าไม่หลบอีกก็จะแซงไปอยู่ข้างหน้าเค้า

แล้วลดความเร็วลงจากที่เค้าขับประมาณ 10%

ให้แม่งรู้มั่งว่า โดนกั๊กน่ะ มันเซ็ง

เช้าๆโทลเวย์ เจอประจำ

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมจะหลบคับ ถ้าเค้าขับมาเร็วกว่า เราก้อคงต้องชิดซ้ายให้คับ เพื่อความปลอดภัยของเราเองและเพื่อนร่วมทางคับ

20. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ 90 Km/h แล้วเมื่อไรจะถึงเชียงใหม่กันละคร้าบบบบพี่น้อง:confused:

21. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    ก้อเชนซักเกียร์คับ ให้เท็คเปิดไปดอก ^^

22. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    ทุกวันนี้ บนทางด่วน เยอะคับ วิ่ง ขวา แล้ว ยกไฟสูงใส่แล้ว ไม่หลบ พวกไม่มีมารยาท

23. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ก่อนจะหลบให้ ก็ดูจังหวะดีๆหล่ะครับ เปิดไฟเลี้ยวด้วย ว่าจะหลบซ้ายให้

เดี๋ยวข้างหลังติดบูสมาเต็มๆ+รอไม่ไหว ไอ้ข้างหน้าก็ออกซ้ายมาอีก

ประเดี๊ยวจะมิดท้ายกันที่ความเร็วสูงโดยไม่ได้เจตนา

ปล. คนที่เล่นรถเหมือนกันหนักนิดเบาหน่อย ให้อภัยกันนะครับ

24. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ถ้าพี่เจอ นนท์
    พี่ก็จะแซง ที่ความเร็วสูง
    :D

25. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ไม่หลบ....

26. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ใจเขา ใจเรา หลบคับ

27. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ผมขับทางไกลผมแช่ขวาตลอดครับ ขับ 120+ พอเจอรถกระบะ จี้ ผมหลบครับ

พอมันแซงไปผมก็กลับไปขวาเหมือนเดิมครับ

เพราะเลนซ้ายส่วนใหญ่ถนนไม่ดี พวกรถบรรทุกวิ่งกัน

28. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    หลบครับ ผมไม่รีบ

29. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0

:eek::eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้