ขับขวา 110 เจอ รถมาเปิดไฟไล่จะหลบซ้ายไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมหลบให้ครับ ขนาดผมขับ140แล้วมีคนมาเร็วกว่าผม ผมยังหลบให้เลยครับ เมื่อเค้าเร็วกว่าก็หลบไป พวกขับ90แล้วแช่ขวาผมโคตรโมโหเลยทำให้รถเค้าติดจะแซงก็แซงไม่ได้ ขับแบบตามใจกรูเมิงจะตบไฟไล่หรือบีบแตรกรูก็ไม่สนใจกรูจะขับแค่90ชิดขวาเฮ้อ ผมเจอบ่อยพวกนี้

อืม...นะ ถูกใจสิ่งนี้
  2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ถ้าถนนด้านซ้ายไม่ดี รอให้ผ่านช่วงถนนไม่ดีไปก่อน แล้วหลบให้ครับ แต่ถ้าถนนดี ก็หลบให้ตั้งแต่ตอนแรกเลย ใจจริงอยากหลบให้ตั้งแต่แรกนั่นแระครับ แต่ทำไงได้ ถนนเลนซ้ายประเทศไทย มักชอบผุกร่อน ไม่รู้เป็นเพราะอาไร อิอิอิ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    หลบเถอะครับ
    ถนนเป็นของสาธารณะ เราใช้ถนนร่วมกัน ถ้าคนอื่นมาเร็วกว่าก็หลบเถอะครับ จะได้ไม่มีอุบัติเหตุ
    เรื่องถูกผิดกฎหมาย ก็ปล่อยให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองเค้าจัดการไปแทนเถอะครับ
    โดยมารยาทถ้าเราขับช้า ถึงจะถูกกฎหมายอย่างไรก็ต้องหลบครับ
    เพราะเราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียวครับ

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    หลบให้อยู่แล้วครับ ถ้าเลนส์ซ้ายสภาพดี แต่ถ้าถนนขรุขระก็ต้องขออภัยที่ไม่หลบ อาจจะเหยียบหนีหน่อย(ไม่ได้ท้าทายนะครับ) ถนนดีค่อยชลอตบเข้าซ้ายให้

แต่มีบางคันจะดัน ๆ อยู่นั่นแหละ รู้มั่งป่าวว่าคันข้างหน้าขวางอยู่ ใจเย็นอีกนิ้ดพ่อคุณ

5. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    อย่ามห้กฏหมาย อยู่เหนือมารยาทครับ

มารยาท และน้ำใจ มาก่อน

คุณเคยรีบไหม .....กรูก้อรีบ :D:D:D

6. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    หลบครับ ตามมารยาทคนใช้รถบนท้องถนน

7. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    หลบตามมารยาทครับ
    ถึงเราจะทำถูกกฎหมาย แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะขับกั๊กใครก็ได้
    ถนนหลวงใช้ร่วมกัน ถ้าเราไม่รีบเค้ารีบกว่า เราก็ให้เค้าไปก่อน
    ผมถือว่าการหลบให้ ไม่ได้เป็นการเสียศักดิ์ศรีครับ

มอเตอร์เวย์ เวลาผมไม่รีบ ก็ 120 ตลอดเส้นทางนะ
    รถโล่งก็ขับขวา แต่พอรถเร็วกว่าตามมาผมก็หลบให้
    เพราะเลนขวามีไว้ให้รถเร็วกว่าเราแซงไป
    ใครอยากขับเร็วเกินกฎหมายอนุญาตก็ขับไป
    ผมจะไปของผมเร็วเท่านี้แหละ ใครจะทำไม
    ขอแค่ผมมั่นใจว่า ผมไม่ไปขับรถเกะกะขวางทางใคร ก็พอแล้วนี่ครับ

8. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ถ้าเห็นมาเร็วแต่ไกลก็จะยกไฟเลี้ยวรอดูทางด้านซ้ายว่าดีไม่ดีเพื่อที่จะหลบให้...หลบให้เสร็จก็เข้าขวาตามคันที่หลบให้เหมือนเดิม..เพราะถนนมันมืดได้ขับง่ายๆหน่อย..:D:D:D

9. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
  10. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    เป็นผม ถ้าถนนไม่ดีก็ขับเร่งอีกหน่อย แล้วรอช่วงดีๆค่อยหลบ

แต่ถ้าทางดีๆ แล้วไล่ไม่น่าเกลียดเกินไปก็หลบครับ (ป้องกันการมีเรื่องโดยใช่เหตุ)

แต่ถ้าไล่น่าเกลียดเกินไปก็อัดบี้เลย เหอๆ

11. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถ้าทางไม่ดีผมใช้กดขึ้นไปก่อนถ้าทางไม่ดีจริง แล้วค่อยหลบให้ครับ

12. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    หลบได้หลบเถอะครับ เอาใจเค้า ใส่ใจเรา
    บางทีเค้าอาจจะมีเรื่องเร่งด่วน บางทีผมเองเร่งด่วนก็จะเปิดไปสูง
    เชิงบอกๆว่ารีบนิดนึง แต่ถ้าไม่หลบเราหลบเองดีกว่าครับ ชัวร์ที่ซู้ดดด

13. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ใช่เลยความคิดเดียวกัน

14. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ของผมนะ ถ้าขอทางดีๆละให้อยู่แล้ว แต่ถ้าขอทางแบบสถุลๆ พวกเปิดไฟสูงค้าง บีบแตรแบบไม่เกรงใจ ก็จะปิดทุกเลนมันออกเลนไหนก็ปิดเลนนั้น

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    หลบคับ เพราะผมเชื่อว่าทุกคนเคยขับ 120กม/ชม. เนาะ....

16. tony_18

tony_18 New Member Member

33
    0
    0
    หลบให้ครับไม่สนว่าเค้าจะขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดรึป่าว แต่ถ้าเค้าเร็วกว่าผมก็จะหลบให้
    หรือไม่ก็กดหนีไปเลย แล้วค่อยไปหาช่วงที่ถนนดีๆแล้วก็หลบให้เค้าไป ขับรถไม่ให้เป็นที่เกะกะ
    ขวางทางคนอื่นผมถือว่าเป็นมารยาที่ดีที่ควรทำกันครับ

17. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    หลบให้ครับ ถ้าซ้ายสภาพดี แต่ถ้าถนนขรุขระมากก็ไม่หลบ...พอช่วงถนนดีค่อยชลอแล้วเข้าซ้ายให้ครับ

แต่บางคันจะจี้ เปิดไฟสูงตลอด(โดยเฉพาะกระบะแรงๆทั้งหลาย) อยากจะบอกว่า เห็นใจหน่อยครับ รถไม่แรง.. ซ้ายก็ลงไม่ได้หลุมเยอะ รอแป๊บได้มั๊ยเดี๋ยวหลบให้

18. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    หลบครับ ถ้าเค้ามาเร็วมาก อาจมีเหตุผลจำเป็น ไม่ควรไปเกะกะเค้า เช่น แม่ยายป่วย เมียจะคลอด ลูกปวดขี้ ฯลฯ จะมาถือว่า กรูขับตามกฎหมายนะ กรูไม่หลบ ......... มียิงกันมาเยอะแล้วครับ สายเหนือ...:D

อีกอย่าง จะยึดตามกฎหมาย 100% ก็ไม่ได้ เพราะกฎหมายมันล้าหลัง ทางหลวงทั่วไปให้วิ่งได้แค่ 90 ชีวิตจริงใครวิ่ง 90 บ้าง

ถนน 4-8 เลน ก็ไม่มีใครวิ่ง 110 กันแล้ว ยืนพื้นที่ 120-140 UP

แต่ถ้าข้างหน้าเราก็ช้า ด้านซ้ายก็ช้า ก็ไม่รู้จะหลบยังไง รอจังหวะแซงเอาเองล่ะกัน

19. ต้องดูสถานการณ์ด้วยจ้า.....
    กรณี ไม่หลบคือ.....
    ....เราต้องการเลี้ยวขวาตรงแยกด้านหน้าอยู่แล้วววว ก็เปิดไฟเลียวขวา บอกเค้าให้รู้ด้วยนะ
    ...กรณี มีรถด้านหน้าเรา ขับแช่ทางขวาอยู่......ขับช้ามากๆ ถ้าเราหลบให้ เค้าอาจจะเบรกไม่ทัน
    ไปชนคันหน้านั้นก็ได้....... อันนี้ต้องระวังด้วยสำหรับนักซิ่งทั้งหลาย รถเตี้ยมากๆจะมองเห็นแค่คันหน้า
    แต่คันข้างหน้าต่อๆไปอีก จะมองไม่เห็น.......
    ....กรณีที่เค้าเปิดไฟสูงใส่ก็จริง แต่เค้าเปิดไฟเลี้ยวซ้ายด้วย หมายถึง เค้าต้องการแซงซ้ายอยู่แล้ว
    แต่บอกเตือน....ว่าไม่ต้องหลบเข้าซ้ายนะ เดี๋ยวชน........
    ....กรณี ข้างหน้าด่านตรวจ หรือมีอุบัติเหตุ จำต้องชลอรถ ควรบอกเค้าด้วยไฟฉุกเฉิน
    .........นึกออกแค่นี้จ้าๆๆๆ......ใครเคยอบรมลองเพิ่มเติมด้วยนะจ๊ะ......

20. หลบครับ เค้ารีบก้อให้ไปก่อนครับ

แต่ถ้าผมเป็นคนตาม ผมจะไม่เปิดไฟสูง หรือบีบแตรไล่ ผมก้อเบี่ยงซ้าย เพื่อแซง แล้วก้อวิ่งขวาต่อ

21. Jira_es

Jira_es New Member Member

119
    6
    0
    หลบครับ... เพราะในรถคันนั้นอาจจำเป็นต้องใช้ความเร็ว อาจจะมีคนเจ็บอยู่ในรถ หรือมีธุุระด่วน
    หรืออาจปวดขี้ ต้องรีบเข้าห้องน้ำ ที่เร็วกว่าเพราะมีเหตุผล

22. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ถ้าเค้าเร็วกว่าก็ต้องหลบให้ละครับอย่ากั๊กเลนเลย.......
    ถนนเมืองไทยปัจจุบันนี้เจอแต่พวกขับช้าชิดขวาเยอะแยะไปหมด เลยต้องแซงซ้ายเอาเพราะรีบจริงๆ

23. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ตามนั้น . .

24. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    แล้วแต่ฟิวอ่ะของแบบนี้

25. 13o1313y

13o1313y New Member Member

51
    7
    0
    จะด้วยกฎหมาย หรือด้วยมารยาท ต้องหลบให้ในขณะที่มีจังหวะและโดยเร็วที่สุด ไม่ว่าคันหลังจะขับด้วยความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม หากเขาเร็วกว่าคุณ ต้องหลบให้เท่านั้น

ส่วนคันหน้าไม่ว่าคุณจะขับอยู่200บนทางด่วน หรือขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนดไว้แล้ว ก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะขับรถแช่เลนขวา กฎหมายระบุให้เลนขวาเอาไว้แซงเท่านั้น ไม่ใช่ให้ขับกินลมชมวิว หรือคิดว่าตูเร็วแล้ว ตูจะอยู่มันเลนนี้ไปเรื่อยๆ จะขับมัน200 เวลาแซงเสร็จต้องกลับเข้าไปช่องทางเดิม ถนนมีสองเลนก็กลับไปเลนซ้าย ถ้ามีสามก็กลับไปเลนกลาง ถ้ายังขับแช่อยู่ แนะนำให้สอบใบขับขี่ใหม่ อ่านกฏหมายจราจรให้ละเอียดอีกครั้ง

ไม่รู้คนไทยจะเข้าใจกันสักกี่คน ไอป้ายที่ว่า "ขับช้าชิดซ้าย" มันตกคำไปหนึ่งคำ ความหมายที่แท้จริงมันคือ "ขับช้ากว่า ชิดซ้าย" ทำความเข้าใจกันด้วยนะครับ
    คุณหลบเร็ว ท้ายรถคุณก็ปลอดภัยจากอุบัติเหตุเร็ว พอแม่ที่บ้านก็ไม่ต้องนั่งสะดุ้งเหือก
    คุณไม่หลบ ชนมาคุณไม่ผิด แต่เสียเวลา เสียอารมณ์ เสียมารยาทการขับรถ อันตรายกับชีวิตและทรัพย์สินคุณ

สุดแล้วแต่จะปฎิบัติกันก็แล้วกัน แต่ที่ถูกคือ ++++ต้องหลบ ++++

26. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    หลบครับ

หลายๆคันที่ผมเจอนะ
    ขับแช่ขวา

สเต็ปแรก กระพริบไฟ
    สเต็ป 2 กดแตร
    สเต็ป 3 จี้ท้าย

ไม่มีสเต็ป 4 เพราะหมดมุกแล้ว

27. ฟรีสเซอร์

ฟรีสเซอร์ New Member Member

59
    0
    0
    หลบให้ครับเพราะเขามาเร็วกว่าใจเขาใจเรา
    ขับเร็ววิ่งขวา ขับช้าวิ่งซ้าย

28. ta-rang7m

ta-rang7m New Member VIP

477
    10
    0
    หลบ

29. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    หาจังหวะหลบ แล้วค่อยออกขวาใหม่

แต่ส่วนใหญ่จะขับเลนกลาง ไปเรื่อย ๆ ไม่รีบ

30. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
    หลบครับ...บนถนนก็ต้องแบ่งปันกันไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้