ถามพี่ๆที่ใช้ yaris

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Hally_YoKuBo FuGo, 6 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ขอถามพี่ๆที่ใช้ yaris หน่อยครับ

ว่าดีไหม ช่วงล่างเป็นยังไง กำลังเครื่องดีไหม อัตราการสิ้นเปลือง แล้วต่างๆนาๆใน yaris

พอดีที่บ้านสนใจอยู่ครับ เลยอยากรู้ว่า มันใช้ดีหรือป่าว มีปัญหาจุกจิกหรือ ไม่

:D:D:D:D

I-PONG ถูกใจสิ่งนี้
  2. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    ไม่มีอะไรจุกจิกซื้อเลยน้องรัก 555+

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  3. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ไม่ได้ใช้ ยาริส แต่ชอบที่เครื่องมันเหนียวกว่าแจ๊ส

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  4. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ฟิวก็เหมือนขับวีออสอ่ะครับ เครื่องตัวเดียวกัน ช่วงล่างตัวเดียวกัน แต่ช่วงสั้นกว่าติดอย่างเดียวคือมัยแคบอ่ะครับ

5. kobbmw

kobbmw New Member Member

6
    0
    0
    กำลังจะขายอยู่เลยครับใช้ดี ครับ กำลังจะเปลี่ยนรถ สอบถามได้ครับ ยาริส เอส ลิมิเต็ด รถปี 2007 ครับ ขายที่ 520,000บาท ต่อรองได้ YARIS 1.5 S LIMITED
    สีภายนอก : ฟ้า
    รายละเอียด : รถเดือน ก.ค.51 ABS+EBD+BA+AIRBAG คู่ ดิส4ล้อ เบาะกำมะหยี่ กระจกมองข้างปรับ+พับไฟฟ้า,ไฟXENONปรับสูงต้ำได้,ไฟตัดหมอก,สเกิร์ตรอบคัน,ช่วงล่างสปอร์ต,กุญแจรีโมท,ไม่เคยมีอุบัติเหตุครับ รถวิ่ง30,000กม.
    โทร : 083-429-1123

6. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ขับให้คนอื่นประจำคับคุณฮอลอิอิ ผมว่ามันขับดีคับ ช่วงล่างไม่นิ่มนวลแต่ก้อยึดเกาะดีคับ เก็บเสียงใช้ได้คับ ส่วนตัวขับที่140ยังควบคุมได้ดีคับ เคยเบรคจนเอบีเอสทำงานครั้งนึง ฝนตก ถ้าไม่มีเอบีเอสคงเสยตูดแท็กซี่ไปแล้วคับอิอิ เครื่องยนต์แรงดีคับคิดว่าเฟืองท้ายทดเยอะเลยมีกำลังที่ดีคับ อัตราการบริโภคที่เคยขับทางไกลก้อประมาณ14-15โลลิตรที่ความเร็วช่วง120-140คับ(นั่ง2คน) แต่มันยังเป็นรถใหม่อ่ะนะคับ ไม่รู้ว่านานๆไปจะเป็นอย่างไร ข้อเสียส่วนตัวคือเกียร์ออโต้ก้อตามสไตล์โตโยต้าคับคือไม่นิ่มนวล คันเร่งไฟฟ้าที่มีความรู้สึกแบบรับรู้ได้ว่า ไม่ไปตามเท้าคือกดแล้วเหมือนรอนิดนึงกว่าจะไปคับ ช่วงล่างอย่างที่กล่าวไปแล้วคือออกจะกระด้างคับ ถ้าเคยชินกับเบาะซิ่ง เตี้ยๆ จะหลอนๆหน่อยคับขับไกลๆแล้วมีความรู้สึกว่าเมื่อยขานิดๆเพราะเบาะสูง(แล้วแต่คนถนัด) เรื่องช่องแอร์ส่วนตัวไม่ค่อยชอบทิศทางลมของมันคับ มันปรับแบบไม่ถูกใจผมอ่ะคับ ลองถามแบบเจาะจงมาเลยเป็นข้อๆก้อดีคับคุณฮอล ตอนนี้ตอบแบบกว้างๆไปก่อนคับ อ้ออีกนิดคับ พอขับทางไกลๆ(กรุงเทพ-แม่ฮ่องสอน)พอเครื่องร้อนนานๆแล้ว กำลังตกคับอาจจะเพราะซีซีน้อยหรือป่าวไม่แน่ใจคับ แต่ตกแบบรู้สึกได้(กดไม่ปี๊ดแบบตอนระยะทาง100-200โลแรก) แต่พักเข้าห้องน้ำในปั๊มสัก15นาที กลับมาขับก้อปี๊ดเหมือนเดิมคับ

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เห็นบางคนก็ว่า ยาริส กินน้ำมันมากกว่า แจส
    แล้วเห็นเขาบอกว่า เดิมๆปลายไหลไป180จริงหรือป่าวครับ

อยากได้แบบ ประหยัด แรงเล็กน้อย เกาะถนน สาดโค้งได้อย่างมั่นใจ อิอิ

8. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    จะซื้อใหม่อีกแล้วหรอ น้อง .............พี่อิจฉาจะแย่แล้วนิ

9. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    เครื่องตัวเดียวกันกับวีออส แถมเฟืองท้ายทดจัดกว่าวีออส (ตัวเก่า)

อัดไปถึง 180 สบาย ๆ ครับ อยากมันส์ก็เอาเกียร์ธรรมดาเลย

แต่จะไปแรงเท่าพวกเครื่อง vtec ไม่ไหวหรอกมั๊งฮะ

เคยขับของพี่ที่ทำงานบ่อยเหมือนกัน เรื่องช่วงล่างอัดโค้งแรง ๆ ก้อมีอาการครับ

จะให้มันโค้งแนบเนียนเหมือน mazda3 หรือ FD บ่ได้ดอก

เรื่องประหยัดก็ตามน้ำหนัก teen คับ ขับเล่นรอบไม่เกิน 2500 - 3000 อยู่ประมาณ 13 -14 โล/ลิตร (รถไม่ติด)

ถ้าซัดบ่อย ๆ ผมว่ามันกินยังกะเครื่อง 1800 เลยอ๊ะ

สรุป รถทรงน่ารัก ขับสนุก แรงพอได้ อะไหล่หาง่าย จัดไป

10. 4d56

521
    14
    0
    ผมขับกินน้ำมันพอกับ7afe 1800อ่ะคับ ความเร็วกับรอบใช้พอๆกัน กินน้ำมันใก้เคียงกันคับ เกียร์ออโต้นะ

11. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    อัตราเร่งดีจริงๆครับ ประหยัดดีด้วย ใช้ของแฟนประจำเลย

12. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    คุณ น้อง . . . จะ เอา จริง หรอ . . . . .

ยาว บาน . . .. กะ . . อ้วน ป้อม . . .

คน ละ สัด ส่วน เลย นะ . . . . .

๕ ๕ ๕

pS. แล้ว แต่ สน ใจ นะ . . . .

แต่ . . . พี่ เข็ด กะ ยา ริส แว้ววว ~

เคย กลิ้ง เป็น ลูก หมู เยย ~ (คน อื่น ขับ . . พี่ เป็น แค่ คน นั่ง ข้าง ๆ . . . ซวย ปายย )

13. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    วีออสเก็บของได้เยอะก่าน้าอิอิ

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=OUgfzK-Hzvw[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=5Kp0kmfi5sU[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=WCThXgK-2PI[/media]

15. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    ของแต่งตรึมไม่แพ้ jazz

16. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ฮ่าๆ ไม่แน่ครับพี่นนท์ อิอิ แต่ดูท่าจะไม่ซื้อละ :D:D
    มิมิ.....ดูก่อนอ่ะพี่ เอมิ ว่าจะเอาดีป่าว อิอิ แล้วไปทำท่าไหนมาเนี้ย กลิ้งด้วย :eek::eek:

17. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

ไม่ไหวเลยแบบนี้ อิอิ

18. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

หุหุ ผมเป็นคนขับรถเร็วอ่ะครับ ต้องการช่วงล่างที่ไว้ใจได้ อิอิ แต่กินน้ำมัน ไม่ไหวครับ อยากได้รถที่ประหยัดๆ เพราะตอนนี้ B16A ของผมมันกินจนทนไม่ไหวแล้ว 55+

19. I-PONG

415
    22
    18
    เหยียบแรงมากก้อกินมากง่ะคับ

กับเครื่องบล๊อคเดียวกันนี้ผมเคยทำได้ประหยัดสุด 18 โล/ลิตร

แต่ตอนนี้ดันไปทดเกียร์จัดขึ้น มันเลยเหลือ 12 โล/ลิตร

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เห็น รุ่นใหญ่ เวลาแข่ง one make race
    ก็ลงรุ่น yaris กัน

ไม่รู้เกี่ยวเปล่าน่ะ :D

21. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

อิอิ...18โลลิตร ทำได้ไงเนี้ยพี่ อิอิ
    แต่ก็ดีกว่า B16 ผม 9-10 โลลิตร อิอิ

22. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    กินกว่า รถพี่ อีก

23. 4d56

521
    14
    0
    ผมว่าหายากเหมือนกันคับ สำหรับผมความเร็วช่วง120-140ได้14-15โลลิตรนี่ถือว่าโอเคอ่ะคับ แจ๊สเค้าว่าประหยัดกว่าแต่ไม่รู้คับว่าจริงเท็จอย่างไรเพราะยังไม่เคยใช้คับ เค้าว่าได้ถึง18โลลิตรสำหรับแจ๊สแต่ไม่รู้ว่าขับเร็วแค่ไหนคับ แต่เคยเทียบกับแจ๊สตัวidsiโฉมแรกเกียร์ออโต้นั่ง4คนเท่ากัน ไปโคราช ผมขับเออี101เครื่อง1600ขับตามกันไปที่ประมาณ120 ผลการกินน้ำมันพอๆกันคับ

24. I-PONG

415
    22
    18
    18 โล/ลิตร

รถเกียร์ธรรมดา เดิมหมดเหมือนทุกอย่างออกศูนย์

ขับรอบไม่เกิน 2500 ค่อย ๆ เปลี่ยนเกียร์ ค่อย ๆ เร่ง

ทำได้แค่สองถังเท่านั้นแหละ หงิดรับประทาน ถังอื่นซัดกระจาย 5 5 5:D

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผม ม่าย รู้ ครับ :D

26. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ไม่ซื้อแล้วครับ เด่วเอาไปติดแก๊ส

27. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    น่าใช้ครับ แต่โดยส่วนตัว ณ.เวลานี้ผมแอปเล็งๆJazz ตัวใหม่อ่ะ

28. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ที่บ้านเพิ่งถอยมา 5 วัน ขับในเมืองสนุกดีครับ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองยังไม่ได้ลองวัดเลยครับ

29. ปริ้นซ์

ปริ้นซ์ New Member Member

26
    2
    0
    เป็นรถเล็กที่กินน้ำมันครับ

ผมขับทุกวันในเมือง ยืนยันว่ากินน้ำมันเกินรถเล็กครับ :D

30. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    ผมใช้ทั้ง 2 รุ่น newjezz -yaris
    ความเห็นนะคับ yaris เป็นรถที่กินน้ำมันเกินตัว "มาก" เกินไป โดยเฉพาะ เกิดเผลอไปเหยียบหนักๆ
    กินพอๆกับ เครื่อง H22A คับหรือโดยประมาณคือ 8 โลลิตร ซึ่งผมมองว่ามันเวอร์เกินมาก
    อันนี้ผมมองว่าเป็นจุดเสียเลย ค่อนข้างจะผิดหวังลึกๆ ที่รู้สึกว่าน้ำมัน มันหมดเร็วมาก ขีด 8 ขีด
    แบบ แป็ปๆ เวร ใช้ๆ ไปเหลือ 2ขีดสุดท้ายซะงั้น ผมเคยใช้ jazz ตัวเก่ามาก่อน ขับดุกว่า yaris
    ยังประหยัดกว่าเลย -*-
    ส่วน jazz ตัวใหม่ กินน้ำมันมากกว่าตัวเก่าหน่อยนึง แต่ออฟชั่นที่มีให้เยอะมาก ทั้ง ที่อัตรากิน
    น้ำมันต่อกิโล พวกกุญแจรีโมตแบบชิ้นเดียว ห้องโดยสารเก็บของท้ายรถ ที่เหลือๆมาก
    ระบบดิสเบรค 4 ล้อ ส่วนถ้าเป็น ยาริส ต้องเป็นรุ่น รองท็อป และรุ่นท็อป เท่านั้นที่จะมี ดิสเบรค
    4ล้อ ส่วน jazz ดิสทั้ง 4 ล้อ ทุกรุ่น ทัศวิสัย ในการขับที่ดีกว่า ส่วน ยาริส เหมือนขับรถอยู่ใน
    หลุม ส่วนเครื่องยนต์ ผมก็รู้สึกว่ามันก็เหมือนๆกัน jazz อาจจะเร่งดีกว่าหน่อยอาจเป็นเพราะ
    ซื้อมาทีหลัง เครื่องเลยสดกว่า .........

ส่วนรูปทรงคงเป็นสิ่งเดียวที่ผมรู้สึกว่า yaris มันสวยกว่า มันตันๆ อ้วนๆ น่ารักดี รุ่นที่มัน
    แต่งมาให้แล้วนะ ราคาตอนนี้ ยาริสรู้สึกว่า ถ้าไม่เอาของแถมอะไรเลย เอาเป็นส่วนลดหมด
    รู้สึกว่าจะลดได้อีกเกือบๆ 4-5หมื่นบาท

ผมอาจจะพิมพ์ไม่ถูกใจก็ขออภัย เพราะพิพม์ไปตามความรู้สึกที่ใช้ อาจจะเซ็งๆ เพราะมัน
    กินน้ำมันเวอร์ไปจริงๆ เห็นเขาบอกว่าที่มันกินเพราะอัตราทดเกียร์ จึงทำให้มันกินน้ำมัน
    ยิ่งพวกใช้เครื่อง เทอร์โบมาซัด yaris อาจจะงงว่ารถโดยย่อส่วนหรือเปล่าเพราะกินน้ำมัน
    พอๆกันเลย 555 (เทอร์โบขับแบบบูสไม่มานะ)

สรุป ผมว่า jazz กับ yaris ตอนนี้ก็พอๆกัน jazz ดีกว่า แต่ก็แพงกว่า ส่วน ยาริส
    4แสนกลางๆก็ถอยป้ายแดงก็มาได้แล้ว ประหยัดกว่า jazz ได้ร่วมๆ 1แสนบาท
    ก็ถือว่าทดแทนกันได้แบบสมน้ำสมเนื้อ (เกียร์ MT ) นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้