อุทาหรณ์ อันล้ำค่า ถึงผู้ผลิตและผู้ใช้รถกระบะ ทุกค่าย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NooYou@volvoclub, 6 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    ดูแล้วเป็นอุธาหรณ์เลยครับ ขอนำมาฝากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องดูกันหน่อยครับ ผมดูแล้วรู้สึกหดหู่และไม่อยากให้เกิดกันขึ้นซ้ำรอยครับ

ด้วยความเป็นห่วงพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านครับ

http://www.headlightmag.com/main/in...--aung-pao&catid=79:safety-on-board&Itemid=55

ดูตามลิ้งด้วยนะครับ

Dalantra1.6T ถูกใจสิ่งนี้
  2. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    อ่านแล้วจะเป็นลม น่ากลัวมาก

อยากจะบอกว่า ผู้ผลิตต้องมีความรับผิดชอบต่อความปลอดภัยของลูกค้าให้มากกว่านี้

เข้าใจว่าการค้าขายต้องอยากได้กำไรมากๆเป็นธรรมดา

แต่นึกถึงความปลอดภัยเป็นอันดับสูงสุดดีกว่าครับ

นอกเรื่องนิด ผู้ขัยขี่ เวลาฝนตก เวลาง่วงนอน ขับกันช้าๆหน่อยเถอะครับ ขับเร็วๆอันตรายนะ

หลายๆคนบอก ง่วงๆต้องขับเร็วๆหน่อย จะได้ไม่ง่วง ผมกลับมองตรงข้าม

เวลาง่วง สติสัมปะชัญญะ มันจะไม่เต็ม100หรอกครับ สมองสั่งการได้ช้ากว่าปกติ

ถ้ามีอะไรฉุกเฉินขึ้นมา ขับรถมาเร็วๆ สมองจะสั่งการไม่ทันนะครับ ชนกันง่ายๆ แล้วอาจจะชนแบบไม่เบรคด้วยซ้ำ

3. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    ขอบคุณที่นำมาให้อ่านกันครับ

เป็นอุทาหรจิงๆคับ

ไม่น่าเชื่อเลย เหมือนรถส่งของของร้านแฟนผมเลย

ขับดูดีๆตูดจะแซงซะยังงั้น ISUZU เหมือนกันเลย

ขับมาที่วิภาวดี ฝนปรอยๆผมขับ 60 ลื่นปัดเฉยๆขวางลำเลย

Y_Y

4. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    อ่านแล้ว หยองเลย
    ปล. แต่เคยขับ D-M.... ตูดออกง่ายมาก กดทีซ้ายทีขวาที ขนาดฝนไม่ตกนะ

5. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    หวออ

ซวยซ้ำซวยซาก

เข้าใจความรู้สึกดีเลย

6. SUYAKI

SUYAKI New Member Member

43
    0
    0
    เซ็งเเทนเลย

7. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0
    ธรรมชาติของรถกระบะเป็นแบบนี้ครับ ผู้ขับต้องอาศัยความเคยชินของรถแต่ล่ะคันอยู่แล้ว ยิ่งทุกวันนี้ดีเซลเดิมๆแรงมาก ต้องขับระวังมากขึ้นตามด้วย ถ้าขับกระบะจนชินก็จะรู้ถึงอาการรถว่าจะเป็นอย่างไร และแก้ไขยังไงหากมีอะไรเกิดขึ้น แต่...ส่วนใหญ่มักจะเกิดขึ้นกับล้อและยางเดิมๆที่ติดมาจากโรงงาน ไม่ใช่ของเดิมไม่ดีนะครับ แต่มันทำหน้าที่ของมันได้เท่านั้นจริงๆ ถ้าเราเปลี่ยนขนาดและคุณภาพของล้อและยางที่สูงขึ้น ส่วนตัวผมคิดว่าช่วยลดเรื่องปัญหาตรงนี้ได้เยอะ ลองดูนะครับ เพราะหลายคนก็ยังนำรถกระบะมาแข่งขันกันได้ในหลายรูปแบบ :D

8. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    เป็นอุทาหรณ์เตือนใจที่ดีครับ ฝนตก ถนนลืน ขับกันอย่างระมัดระวังดีที่สุดครับ

9. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    กะบะสมัยนี้เครื่องแรง+คนมันแรงกว่ารถ=เกิดอุบัติเหตุ

ฝนตกๆถนนลื่นยังไงขับช้าๆดีกว่า เกิดอะไรจะได้แก้ไขได้ทัน

10. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    กระบะ ขับหลัง ก้องี้แหละ

ประคองยากจะตาย

ต้องระวังดีๆเลยแหละ

11. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    ซวยซ้ำ ซวยซ้อนจริง

12. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    จากสถิติยอดจำหน่ายรถกระบะ ของโลก

ประเทศไทย เป็นอันดับ 2 รองจาก สหรัฐฯ

Isuzu ไม่ีการจำหน่ายในสหรัฐแล้ว

ไทยจึงฐานการจำหน่ายอันดับ 1 ของ Isuzu ครับ

13. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ถนนmotorwayตรงนั้น ค่อนข้างอันตรายเพราะทุกคันทีีวิ่งมาออกmotorwayขับเร็วหมดทุกคัน หากไม่ระวังอาจเกิดอุบัติเหตุได้ สติสำคัญที่สุด แล้วก็อย่างที่พี่ข้างบนว่า กระบะล้อยางเดิมๆมันเล็กจริงๆ แต่เครื่องเนี่ยแรงเกินรถไปแล้ว ยังไงก็เสียใจกับผู้ตายด้วยครับ

14. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    หุหุ ผมเองก็ใช้ d-max ครับ เป็นเหมือนกันทุกคันละครับ ผมเองก็ยังเป็นเลย แถมบ่อยอีกด้วย
    แต่เวลา ฝนตก ผมขับแค่ 60-80 เองครับ กระบะ ท้ายมันเบา ถ้าหลุด มันจะคุมยากมากครับ จะส่ายไปส่ายมาตลอด
    ถ้าคนไม่รู้อาการรถ หรือ ไม่เคยขับกระบะ มาก่อน เละ แน่ๆเลย

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ

16. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    อันตรายครับ ถนนลื่นๆด้วย

17. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ขอบ คุณ ค่ะ

เรื่อ งนี้ น่า กลัว มาก อ่า . . . .

เป็น อุทธาหรณ์ สำ หรับ ผู้ ที่ ขับ ขี่ ทุก คน เลย . . . . . แล้ว ก็ สำ หรับ ผุ้ ร่วม ทาง ทุก คน ด้วย

อุบัติเหตุ สามารถ เกิด ขึ้น ได้ ตลอด เวลา จริง ๆ

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เคยที เหวอเหมือนกันครับ เจอฝนเข้าไป ดิ้นซะน่ากั่ว Dmax :eek:

19. vip_car

vip_car New Member Member

131
    6
    0
    น่ากลัวครับ

20. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    เคยเป็นกับตัวกับเครื่องเห็นกับตา วิ่งตามวีโก้อยู่บนวงแหวนฝนตกนิดหน่อย สักพัก วีโก้หมุนได้สามตลบ ยัง งง อยู่ เกิดไรขึ้น ทำไมหมุนขนาดนั้น เหมือนพอหมุนแล้วคนขับตกใจเลยเหยียบคันเร่งแช่ไปอีก หมุนประมาณเกือบ 6 รอบได้ แล้วก็จบที่ฟาดกำแพง แต่ไม่โดนใคร

อีกเคส กะบะที่บ้านไทเกอร์ กลับรถยูเทริน์เล่นบ่อยให้แถเล่นบ้าง อะไรบ้าง จนเริ่มชินกับการท้ายปัด แต่พออาการมันออกมาแบบไม่รู้ตัวก็น่ากลัวจิงๆนะ กลับรถยูเทริน์ยาวๆ อยู่ดีๆ รู้สึกว่าหน้าลอย แล้วท้ายรถมาอยู่ด้านซ้ายทันที งง แดกเกิดไรขึ้น โชคดีที่พ้นโค้งเข้าทางตรง สภาพเหมือนเทพดริฟออกจากโค้งงงงง พี่แท๊กซี่แซงผ่านยกนิ้วให้ ในใจคิด แสรดดดด กรุไม่หมุนก็ดีแร่ะตะกี้ 5555

21. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    ถนนตรงนี้เกิดอุบัติเหตุบ่อยจังเลยอะ ........ ผ่านไปทีไร มีรถชนกันทุกที...

22. ว่าแต่ทำไมไม่โทษตัวเอง กลับมาโทษรถ สงสัยไม่งั้นทั้งโลกนี้ใครที่ขับกระบะคงเป็นเหมือนกันหมดแล้ว เหอๆๆ

23. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ขับรถอะไรก็ต้องรู้นิสัยของรถด้วย ทุกวันนี้ขับทั้งกระบะทั้งเก๊ง ฟีลมันก็คนระแบบอยู่แล้ว
    รู้ว่าจุดอ่อนของรถตัวเองเป็นยังไงก็แก้ซะสิ
    แล้วขับกระบะรุยน้ำก็รู้อยู่แล้วว่าท้ายไปแน่ๆ ก็อย่ากดเบรคแรงให้ค่อยเลียเบรค ถ้ารู้ว่าไม่ทันให้ค่อยลดเกียร์ลงด้วย แต่ถ้าจวนตัวก็ใช้เอนจินเบรคแทน ช่วยอาการท้ายออกได้

แล้วก็รถเกิดอุบัติเหตุอะนะ ทำเครื่องหมายบนถนนหน่อยให้รู้ว่าข้างหน้ามีอุบัตเหตุ
    จะเอาหนังสือ หรือของใช้อะไรไปวางให้ คนที่ขับมาเค้าชลอแล้วต้องหลบหน่อย จะได้รู้ตัวทัน

ยังไงขับรถก็ระวังด้วยนะครับ :D:D:D:D:D

24. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ซวยมากครับ คนขับรถจะโทษรถก็ไม่ได้น่ะครับ เช็คสภาพยางด้วยหรือเปล่าว่ามันหมดสภาพหรือยัง ฝนตกใหม่ๆก็ไม่ควรขับเร็ว ผมใช้รถรุ่นเดียวกับเค้าสี่ประตูเหมือนกัน ยังไม่เคยปัดซักครั้งเลยขับรถต้องรู้ใจรถตัวเองด้วยครับ ฟิวของรถตัวเองเป็นแบบไหน แล้วรถไปได้แค่ไหน และก้อย่าตั้งอยู่ในความประมาท

25. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ขอบคุณที่นำมาเตือนสติ ครับผม

จากที่เคยสัมภัสมา จริงคับ รถยี่ห้อที่เกิดอุบัติเหตุอะคับ เคื่องมันแรงจริง แต่ช่วงล่างมันเอาไม่อยู่จริงๆ ยิ่งฝนตก ไม่ต้องพูดถึง ยังไงก็ ระวังๆกันคับผม :):):)

26. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ขอบคุณมากครับที่นำมาให้อ่าน

27. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับผม

28. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ขอบคุณที่เอามาเตือนสติคับ ส่วนตัวยังไม่เคยเจอ แต่ไฮแลนเดอร์ที่เคยขับ(ขับ2ยกสูง)ถนนแห้ง ออกแบบมันส์ๆนี่1-2มีท้ายออกคับ 3นี่ยังมีหน่อยๆ แต่ถ้าลื่นๆนี่คงหมุนคับ

29. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ไว้เป็นอุทาหรณ์ให้ทุกคนมีสติในการขับรถนะคับว่าให้รู้ลิมิตตัวเองและรถยนต์

30. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ถ้าเป็นผม ผมโทษยางครับ คนที่เ่ล่นกระบะส่วนมากเค้าจะรู้ว่าท้ายออกง่ายมากๆ แต่ก็พอคุมอยู่ แต่ยางติดรถห่วยมากๆ ชับไปสองแสนโลยางยังไม่หมดเลย ลื่นง่ายมากๆ เปลี่ยนยางใหม่สักชุดช่วยท่านได้มากกกกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้