เรื่อง B18C.....รถพี่ MAY ใว้เป็นแนวทางครับท่าน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย pacdaman, 16 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maykrub

maykrub New Member Member

152
    3
    0
    เครื่องในอีเขียวที่ชำแหละออกมา...เห็นแล้วเสียดายมาก....
    ...ลงเงินไม่เท่าไหร่..แต่ลงใจไปค่อนข้างเยอะ...
    ...คงต้องเอามาชำแหละขายเองเพราะเทรินก็คงไม่กี่บาท ...ไม่น่าเกินสามพัน..
    ...(เต้ยฝั่งธนแนะนำมา...)
    ...

ใครอยากได้ไรก็PMมา หรือโพสตรงนี้ก็ได้.ถ้าไม่ถูกไล่ขึ้นไปขายข้างบนซะก่อน
    ...แรค..มีคนจองแว๊วตั้งกะยังไม่ยกลง...
    ...คอมแอร์เป็นของบิ้วใหม่..เพิ่งเปลี่ยนมาได้สามสี่เดือน..
    ...สายพานใหม่หมดทุกเส้น..แต่จะลองกะเครื่องใหม่ก่อนว่าเส้นไหนพอใช้แทนได้บ้าง...
    ...แผ่นกันความร้อนชุบสเตนเลสทั้งหมด(มี3ชิ้น)..
    ..ที่เหลือก็มองๆเอาละกานนน...
    ..อย่าถามว่าขายเท่าไหร่..เพราะไม่เคยซื้อและไม่เคยขายเลยไม่รุ้ราคาในนี้..
    ..อยากได้เท่าไหร่ก็บอกมา...หรือใครอยากให้ขายเท่าไหร่ก็บอกมา..
    ...ชุดเกียร์ก่อนเปลี่ยนเครื่อง..มีเสียงหอนเป็นพักๆดังมาจากห้องเกียร์..ไม่รู้ว่าเป็นไร...
    ....คงไม่ขายเพราะคงไม่ร้อยเปอร์เซนต์...ว่าจะเอาไปถมที่...:p...นอกจากช่างบอกว่าไม่เปงไรก็โอเช..กลัวขายไปแล้วหน้าแตก..:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2007
  2. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    เกือบแล้วววววววววววววววววววววว

ส่วนเกียร์ผมว่าน่าจะมีมหาสัก ตัว 2 ตัว อยู่นะ หอนดังไหม ถ้าตังมากแสดงว่ามี 2 ตัว อิ อิ อิ

จอง 3 อย่าง
    1.ก้านวัดน้ำมันเครื่อง
    2.เทอโม ตัวที่ควบคุมการเปิด-ปืด ของพัดลมหม้อน้ำนะครับ
    3.ฝาปิดกล่องฟิวล์ในห้องเครื่อง (เอาแต่ฝานะครับ)

3 รายการครับ ใครแย่งมีเรื่องงงงงงงง อิ อิ อิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2007
  3. Yom_Zing

Yom_Zing New Member Member

104
    1
    0
    ขับรอน้องๆมั่งนะครับ พี่เมย์
    เมื่อก่อนยังพอตามทัน เด๋วนี้คงตามไม่ทันแล้ว :D

4. CIVIL-EN

CIVIL-EN New Member Member

1
    0
    0
    เปลี่ยนเครื่องแล้ว ยังดมแก๊ซ เหมือนเดิมไหม คับ

5. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    อยากได้ชุดพวงมาลัยเพาเวอร์ทั้งชุดเลยอ่ะ เอาแบบไปใส่ได้เลยอ่ะเท่าไรคับ:D

6. maykrub

152
    3
    0
    มะช่ายถังไนตรัส...มานคือตุ้เก็บแหนม...อิอิ

รู้เหรอเอ็ดว่าในเก๊อารายยย....หนังควาย..เอาไว้เสกเข้าท้องตัวป่วน..อิอิ

แปลว่าไรอ่ะ เปิดดิ๊กไม่เจอเลยยย...สงสัยตอนครูสอนดันหลับ อิอิ

กัวรอบจัดไม่ทันเจ๊...คริคริ
    เย๊ๆๆป้ายุ้ยยังอยู่...คิดถึ๊งคิดถึง..หายจ้อยไปเลยน๊า...
    ....จริงๆไม่ได้แอบหรอก..แต่ไม่อยากให้ใครเห็นตะหาก..อิอิ

ไม่เลวนะบอย..นึกไม่ถึงเหมือนกัน อิอิ..
    แต่เอาจริงคงหลายตังนะ เพราะต้องซื้อโครงพ่วง แล้วก็ตูด3dอีก2ตูด...แสนห้าจะจบหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ...ดูเปงไอเดียขำๆแล้วกันเผื่อใครจะเอาไปต่อยอดครับ..

สงสัยสู้มะไหวม้างงงง....พี่เอาเอ็ม150มาสู้ดีกว่า อิอิ..
    อ่อรถพี่ออโตครับ...ไม่อย่างขับเกียร์ธรรมดา..ออกแรงมากเด๊วเหงื่อออก..อิอิ
    พี่ว่าไปเรียนเลยดีกว่าครับไม่ต้องรอเวลาไม่ต้องรอเงินเดือน...สร้างhandycapให้ชีวิตก่อนดีกว่านะพี่เห็นดีเห้นงามด้วยเลยยย

ยังมะเส็ดเลยอ๊อต....เฮ้อออข้ามอาทิตย์แล้ว

ปากหวานแบบนี้ดูเหมือนไม่จริงใจ...แต่ก็ชอบ..อิอิ
    ถึงไม่ขับ3dก็มามั่วนิ่มได้เสมอ...

ทำให้นึกถึงมูเก้นb20ของแบงค์ที่แจงขับ...ทำได้สามสิบกว่าวิ....
    ...หนุแจงลืมเอาเบรคมือลง...เง้ออออ

ยังไงพี่ก็ขับรั้งท้ายเหมือนเดิมอ่ะ....
    เพราะนำหน้าแล้วพาหลงตลอด..เฮ้อออ

เหมือนเดิมนุ๊ก..แต่พี่กะว่าจะใช้น้ำมันซักเดือนให้เข้าที่เข้าทางก่อน..แล้วค่อยต่อสายแกสเข้าที่ให้เหมือนเดิม...งวดนี้ว่าจะติดแลมด้าเข้าไปด้วย....น่าจะดีกว่าFixเดิมๆนะ

พี่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทั้งชุดมันครอบคลุมถึงอะไรบ้าง..เลยไม่รู้เท่าไหร่นะ...อยากได้เท่าไหร่ก็pmมาแล้วกัน..ก่อนที่จะโดนแฮฟไปซะ เพราะที่อู่มีรถมาทำเยอะเหมือนกัน อิอิ

7. num-eg3d

num-eg3d New Member Member

23
    0
    0
    วิ่งได้ยังพี่เมย์ครับ

จุ๊บๆ

8. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    เส็ดยังคร๊าบอยากชม

9. pong86

pong86 New Member Member

21
    0
    0
    แจ่ม และเทห์มากคันเนี้ย

10. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    มาดูเฉยๆ...เสร็จยังคับ....อิๆ

11. PR HCV D15B

PR HCV D15B New Member Member

2
    0
    0
    แวะไปดูมา

ตอนนี้รถพี่เมย์เหลือแค่ทำระบบไฟเท่านั้น จากนั้นเป็นการทดสอบระบบทั้งหมดว่าเครื่องสมบูรณ์กี่เปอร์เซ็นต์ สาเหตุที่นานผมคิดว่าพี่หมีเองทำงานคนเดียวแต่ทำทุกอย่าง น่าเห็นใจเหมือนกันทั้งช่างและเจ้าของรถ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูว่างานที่เสร็จมาเป็นดังตามที่ทางช่างบอกไว้หรือเปล่า
    เอาใจช่วยพี่หมีและพี่เมย์ด้วยคับ เพราะรถผมก็ค้างคืนที่นั่นมาพอๆกับรถพี่เมย์......อิอิอิ :D

12. hock EG6 blue

hock EG6 blue New Member Member

146
    0
    0
    พึ่งเข้ามาดู เสร็จหรือยังครับพี่เมย์ วันแต่งพี่กบยังได้สูตรเด็ดจากเจ้าบ่าวมาอีก
    Step ต่อไปตอนยิงแก๊ส พวกแรงๆ ทั้งหลายระวังให้ดีนะครับ

13. 4D_sir

4D_sir New Member Member

17
    4
    0
    ขอบคุณครับ ปอ หลังจากทำรถปอเสร็จตี 05.30 พี่ก็โดนหวัดกินซะ เกือบ2วัน เพิ่งจะหายแล้วก็ลุยรถพี่เมย์ต่อครับ ขอขอบคุณทุกๆคนที่เป็นกำลังใจ พี่จะสร้างสรรค์สิ่งดีๆสำหรับ honda ตลอดไปครับ

14. Preople

Preople New Member Member

203
    4
    0
    รถเสร็จยังคับพี่ อยากเห็นจริงๆๆ

15. PR HCV D15B

PR HCV D15B New Member Member

2
    0
    0
    สู้โว๊ย

พักผ่อนมากๆนะพี่ ตอนนี้ผมอยู่ที่บ้าน กลับไปกทม.เมื่อไหร่ เดี๋ยวแวะไปใช้บริการอีกนิดหน่อย
    ถ้าพี่ไม่ทำแล้วพวกผมจะทำรถกับใครที่เข้าใจอย่างพี่คับ(ออกแนวซึ้งนำตาร่วง)

ปล.ขอบคุณพี่แป๊ะที่อยู่ลุยด้วยกันคับ:D :D :D

16. num-eg3d

23
    0
    0
    วันนี้ตอน บ่าย 3 ครึ่ง เหงรถพี่เมย์วิ่งแล้วนิครับ

แต่คนขับมะช่ายพี่เมย์ เหงวิ่งอยู่แถวๆ ถนนรามคำแหงจาตรงไปร่มเกล้า อิอิ ล้อหมุนได้แล้ว

17. maykrub

152
    3
    0
    วันนี้เข้าไปดูน้องเขียว...สองอาทิตย์แว๊วว...งานก็คืบหน้าไปพอสมควร...
    ..เฮียน้องหมีง่วนอยู่ตลอดเวลา..ทั้งๆที่เพิ่งฟื้นไข้...
    ..เดินไฟเสร็จแระ..
    ..วันนี้ช่างที่ร้านเอาไปทำแอร์..เค้าบอกว่ามีคนมาจี้ดูดแล้วเปิดกระจกทักทายสองสามคน...
    ...น้องหนุ่มนี่เอง อิอิช่างที่ขับก็เขินๆทำไรไม่ถูก...
    ..ที่ร้านเจอพวกเราหลายคนด้วย...ฮก..อ๊อดรถเหลือง..บอลสี่ตูอยู่สามดอ..
    แบงค์ปูนซ่า...กอล์ฟ...
    ..แค่ก็รีบกลับกัน..สงสัยจะไปทำบุญกานม้างงงง...อิอิ
    ...พรุ่งนี้คงไปนั่งเฝ้าต่อเพราะมีบางอย่างต้องทำอีก....
    ...ยางหุ้มเพลาที่ติดมากะเครืองขาด...หล่อลื่นสาด..
    ....เปลี่ยนสายพานใหม่...
    ...ต่อกรองอากาศเข้าที่ ก็คงจบ...
    ..แล้วค่อยเอาไปทำท่อไอเสียอีกทีหลังจากนั้น...เพราะชุดห่อเดิมขนาด1.5นิ้ว..
    ..คงต้องเดินใหม่เป็น2.0นิ้ว
    ...ท่อพักท้ายอยากได้แบบไส้วนจะได้เงียบๆ..
    ...ให้มันดังตอนแปร๊ดพอ อิอิ...
    ...ขนหน้าแข้งคงร่วงอีกหลาย...
    ...ตอนนี้นั่งไม่ได้แระ..เฮ้ออ...หมดตูด..เฮ้อออ

18. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    สุดๆ

19. num-eg3d

23
    0
    0
    :D:D:D

20. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    แรรงงงงงมาแว้ววววววววววววว

21. maykrub

152
    3
    0
    เอารูปงานที่มีปัญหามาให้ดู...
    ..ปกติเป็นกะรถb18 b20 ออโต เพราะชุดเกียร์จะยาวออกไปมากจนแทบชนคาน..
    ..ก็เลยต้องทำคานตรงนั้นให้เว้าเข้าไป...
    ...ส่วนที่วางแท่นเครื่องก็ต้องเลื่อนขยับขึ้นมาข้างหน้านิดนึง..
    .โดยมีการดัดแปลงหูรับน๊อตให้พอดีกะแท่นเครื่องใหม่...
    ..ค่าจัดการตรงนี้ก็พันนึง...

22. maykrub

152
    3
    0
    วันจันร์ที่ผ่านมาไปรับรถซะทีหลังจากเอามาจอดตากยุงไว้ตั้งกะวันที่17กพ...
    ..ทีแรกกะขับไปโคราชเลยเย็นนั้นแล้วค่อยไปทำท่อที่โคราช...
    ..แต่เสร็จจริงๆก็จะค่ำแล้ว...ก้เลยขับกลับไปนอนบ้านดีกว่า...
    ...เพราะไฟหน้ารถไม่สว่างก็เครียดไม่อยากเครียดตัวเอง...
    ...สว่างยังกะไฟส่องกบอ่ะ...เซงกะไฟหน้าจริงๆ...
    ก็เลยมัดท่อเดิมไว้คร่าวๆก่อนจริงๆไม่มัดมันก็ไม่หลุดอยู่แล้ว..เพราะมันชนกันพอดี..เสียงก็ไม่ดังอย่างที่คิด..ทั้งๆที่ใช้ท่อชุดเดิมแตนๆ..
    ขับกลับบ้านนี่เบามากกกกกกกกกกก...เนื่องจากหมดตูด..เฮ้อออ...
    แต่ก็รูสึกว่าแรงกว่าเดิมเยอะมากแบบคนละความรู้สึกกันเลย...
    ..ประมาณว่าแบบไข่ติดถัง..หลังติดนมเลย...เฮ๊ยมะช่ายยย...
    ..นั่นมันมอไซด์ปากซอยนี่หว่า..อิอิ...
    ...เอาเปงว่ารู้สึกว่าหลังติดเบาะจริงๆแบบไม่ต้องลุ้นตอนเร่ง...
    ....นี่ขนาดท่อเดิม1.5นิ้ว..อั้นๆนะ...(ไม่ใช่อั้นยี่แบบตาหนึ่งในวงป๊อกเด้ง..อิอิ)

23. maykrub

152
    3
    0
    อันนี้เป็นรุปair ductที่ทำเองเผื่อใครว่างๆจะเอาไปทำเลล่นให้มันดูดีกว่านี้ก็ได้...
    ..จริงๆก็ทำติดรถมาเกือบสองปีแล้ว...
    ..ประโยชน์ที่ได้คือทำให้รถไม่ร้อนมากเวลาตากแดด(หมายถึงไม่ร้อนอย่างที่มันเคยเป็น)...
    ...สามารถระบายกลิ่นต่างๆในรถได้ดีพอสมควร...
    ...จุดประสงค์แรกสุดคือตอนติดแกสเมื่อสองปีก่อน..
    ..กลัวว่าอาจมีแกสซึมรั่วออกมาได้.โดยที่LPGเป็นแกสซึ่งจะกองอยู่ที่ต่ำ..ก็จะถูกดูดออกมาทางท่อนี้เมื่อรถวิ่ง...หรือมีความเร็ว...
    วิธีทำก็คือ..เอาข้อต่อฉากPVCที่มีขนาดพอดีกะรู(ซึ่งอยู่ก้นหลุมของทีวางยางอะไหล่....)...
    ...เอาไขควงงัดฝารูออกมาก็ได้แล้ว...

...หลักการทำงานก็ง่ายๆคือ...เมื่อรถมีความเร็ว..ก็จะมีอากาศพุ่งเข้าท่อเล้กๆแล้วไหลไปออกรวมกันที่ปลายท่อใหญ่...
    ....ซึ่งการไหลของอากาศที่มีความเร็วนี้(สีเหลือง)..จะไปเหนี่ยวนำ(induce)ให้มวลอากาศภายในรถไหลตามออกมาด้วย(สีแดง)
    ...ซึ่งจะช่วยระบายอากาศในรถได้ในระดับหนึ่ง...
    ...ไม่ต้องกลัวทุเรศเพราะมันอยู่ลึกมาก..มองไม่เห็นครับ..

24. maykrub

152
    3
    0
    จากที่ลองขับในเมืองอยู่หกสิบกว่าโลด้วยท่อแตนๆแบบอั้นๆก็ได้อันตราการสิ้นเปลืองคร่าวๆอยู่ที่เก้าโลลิตร...

25. maykrub

152
    3
    0
    วันอังคารก็กะจะไปทำท่อที่โคราช..
    แต่พอขับจะถึงรังสิตก็นึกได้ว่าอ๊อดอุดมแต้แนะนำว่าราท่อแถวรังสิตก็น่าสนใจ..
    (...หลังจากที่มีเสียงติชมจากกระทู้ร้านท่อข้างล่าง)
    ....ก็เลยเลี้ยวเข้าซอกhardwareที่มีร้านทำพวกนี้เยอะๆก็เจอร้านที่น่าสนใจ...
    ...อยู่ตรงข้ามรพ.ธัญญรักษ์พอดี...
    มีของหมือนร้านดังในเวป เพียงแต่ราคาของอาจไม่ถูกเท่าเพราะรับเค้ามาอีกที...
    ..แต่อย่างอื่น...รู้สึกว่าไม่แพง...

26. pacdaman

pacdaman New Member Member

10
    0
    0
    ขอแสดงความดีใจกับพี่หมี และ พี่เมครับ ที่รถวิ่งได้แร้ว:)
    ดีใจแทนครับ แต่ก็สยิวใจแทนเหมือนกัน ท่าทางพี่เมจะหมดไปหลาย....

27. maykrub

152
    3
    0
    ล่อเงินเดือนไปเกินเดือนอีก....เฮ้ออออ...หมดตูดเยยยย....
    ...
    โม้ต่อ อิอิ..
    ....
    จากนั้นก็โล๊ะของแตนๆออก...เจ้าของร้านลงมือเอง..
    ..ฝีมือประณีตพอสมควร...
    พักท้ายใครต้องการก็PMมาบอกนะครับ...
    ...ขายได้ก็ขาย...ขายไม่ได้ก็ยกให้เลย อิอิ

28. maykrub

152
    3
    0
    เดินท่อใหม่ขนาดสองนิ้วตั้งแต่หน้าแปลนไปถึงพักท้าย พันนึง(ร้านดังๆสองพันกว่า..สำหรับท่อเหล็ก)
    พักกลางสเตนเลส พันแปด
    พักท้ายไส้วนห้าพัน(ร้านดังๆขายสี่พันแปด)
    ....ทั้งหมดเจ้าของร้านลงมือเอง...

29. maykrub

152
    3
    0
    ฝีมือและความประณีตค่อนข้างดีรับได้

30. maykrub

152
    3
    0
    จากนั้นพอเสร็จก็ขับไปโคราชเลย...
    ..เติมน้ำมันเต็มถังอีกครั้งเพื่อเช็คความสิ้นเปลือง...
    ...ระยะทาง220kmถึงโคราช..
    เติมเต็มถังอีกครั้ง..
    ..กินน้ำมันไป15.9ลิตร..
    ..เฉลี่ยราวๆ13.75กิโล/ลิตร..
    ใช้ความเร็ว110-140...
    โดยมากอยู่ที่120-130..ก็นับว่าโอเค...เพราะมีช่วงขึ้นเนินหลายครั้ง..
    ...ขาล่องลง กทม น่าจะกินน้อยกว่านี้ซักหน่อย..
    ..หรือถ้าขับ110-120ก็น่าจะกินน้อยกว่านี้..
    ..แต่จังหวะแซงทันใจมาก..ไม่ต้องลุ้นระทึกแบบเมื่อก่อน...
    ...
    จริงๆปัญหาก็ยังไม่จบ..
    ก็คือเรื่องของความร้อน...
    เนื่องจากใช้หม้อน้ำรังผึ้งเดิมเพราะเห็นว่าเป็นแบบสองแถวแล้วก็น่าจะพอ...
    แต่เอาเข้าจริงไม่พอ...ระบายความร้อนไม่ทันในบางช่วง..
    เข็มความร้อนเดิมถ้าไม่ขับรอบจัดหรือเร็วมากจะอยู่ราวๆเกือบเก้านาฬิกา...
    แต่พอซดที่รอบจัดๆความเร็วสูงๆต่อเนื่องนานๆเข็มความร้อนจะขึ้นไปอยู่ราวๆเกือบสิบนาฬิกา...
    ทำให้ต้องถอนเท้าลงในบางช่วง....
    ...แล้วความร้อนก็ค่อยๆลดลงมาเอง...
    ...กลับไป กทม ก็คงต้องไปเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เป็นแบบอลูมิเนียม..
    ..ซึ่งมีพท.กระจายความร้อนมากกว่าและมีheat tranferที่ดีกว่า..ก็น่าจะแก้ปัญหานี้ได้...
    ...จะลองขับดูซักพัก พอเข้าที่เข้าทางก็ไปต่อท่อแกสเข้าที่เหมือนกัน...
    ...เติมน้ำมันแบบนี้มะไหววว...เฮ้อออ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้