ล้างเครื่องตอนเครื่องร้อนมีผลไหม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 6 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    วันนี้ได้เอาสายยางฉีดเครื่องตอนเครื่องกำลังร้อนอยู่มีเสียงดังซู่บริเวณช่วงต่อกับท่ออยากทราบว่ามีผลอย่างไรบ้าง และควรจะล้างเครื่องปีละกี่ครั้ง หรือว่าต้องรอจนเครื่องเย็นก่อนถึงจะล้างได้

1. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ไม่ควรล้างตอนร้อนๆครับ ชิ้นส่วนบางอย่างอาจจะแคร็กหรือร้าวได้
    ปล่อยให้เย็นหน่อยแล้วใช้วิธีปล่อยน้ำเอื่อยๆ ค่อยๆล้างเอาครับ หรือใช้ผ้าชุบน้ำไล่เช็ดเอาดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหาน้ำเข้าระบบไฟด้วย

พวกคาร์แคร์ ที่ชอบใช้วิธีฉีดแรงๆนี่ตัวดีเลยครับ :sad:

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เครื่องร้อนจัดๆ ไม่สมควรเอาน้ำไปฉีดนะครับ รอให้เย็นก่อนจะดีกว่า

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ล้างตอนเย็นจะได้ไม่ร้อน

4. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    โลหะร้อนจะขยายตัว มาเจอน้ำเย็น อาจร้าวหรือแตกได้เพราะหดตัวเร็วเกินไป

ที่สำคัญ เหล็กร้อนโดนน้ำ สนิมเกิดง่ายมากครับ

เหมือนทุกท่านที่ตอบแหล่ะครับ
    สรุปว่าไม่ดีด้วยประการทั้งปวง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้