จู่ๆรอบตกรถดับกลางสี่แยก...ช่วยทีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ballasung, 5 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    จอดรถเปิดติดไฟแดงอยู่ดีๆรอบก็เกิดตกซะอย่างนั้นและก็ดับไปเลยพอสตาร์ทมันก็ไม่ติดต้องให้พี่รปภ.ผู้มีน้ำใจแถวนั้น(แยกสาธรที่มาจากสีลม)มาช่วยเข็ญมันน่าจะเดี่ยวกับแบตเตอรี่รึเปล่าครับหรือเป็นที่อะไรผู้รู้ช่วยทีครับ ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลครับไม่รู้ว่าจะแก้ตรงไหนจริงๆครับ

2. คอยล์เสียป่าวคับ
    องเอาแท่งเหล็กเหมือนก้านของไขควง(เหล็กทั้งแท่ง) ต่อกับปลั๊กหัวเทียนแล้วเอาไปจ่อกับวัตถุที่เป็นเหล็ก แล้วลองสตาร์ทดู
    ว่ามีกระแสไฟออกมามั้ย ถ้าไม่มีคอนเฟอร์มว่าเสียครับ

...โดนมาแล้วจึงรู้

3. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    อาการอื่นยังไม่รู้ครับ รอผู้รู้มาตอบครับ แต่เคยเจอคอยล์เสียกลางทางเหมือนที่นิ่มแหป้ดว่ามาแล้วครับ..สตาร์ทยังงัยก็ไม่ติดครับ อายุคอยล์มันเยอะแล้วอ่ะ....ขอให้หายไวๆนะครับ...เพิ่งโดนกะตัวมาเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง....

4. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เคยเจอเหมือนกันครับ ดับกลางซอยมหาดไทยเลย เค้าด่ากันลึ่ม นึกว่าคอยล์เสีย แต่ที่ไหนได้ ขั้วแบตหลวมครับ เพิ่งเปลี่ยนแบตมาแต่ขันไม่แน่น

แต่เคสคุณบอล ถ้าคิดว่าแบตยังดี ก็น่าจะคอยล์ล่ะครับ :eek:

5. ballasung

283
    1
    0
    ผมไปลองอย่างที่บอกมาแล้วครับปรากดว่าไฟมา อาการรถผมนะครับเวลาเครื่องเย็นสตาร์ทติดง่ายมากๆครับ แต่พอเวลาพึ่งจอดเครื่องร้อนๆอะครับแล้วจะมาสตาร์ทอีกทีมานจะมีอาการสตาร์ทไม่ติดต้องรอไว้สักพักถึงจะสตาร์ทติดได้ แต่มาวันนี้ไม่ต้องจอดเลยครับรอบวูบเองเลยแล้วก็ดับจากนั้นก็สตาร์ทไม่ติดต้องเข็ญ ผมเคยลองถามช่างอะครับเค้าเคยบอกว่าเป็นที่แบตเตอรี่น่าจะเกี่ยวปะครับตรงที่ว่ามันไม่เก็บไฟแล้ว
    หรือว่าเป็นที่ตรงไหนช่วยทีครับจะได้แก้ได้ถูกจุดอะครับ เสียตังผิดที่มาเยอะแล้วช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

6. ballasung

283
    1
    0
    ขอบคุณคร้าบ ว่าแต่เซ็นเซอร์ร้านพี่เจได้ครบยังครับไงก็ขอให้ได้ไวๆนะครับต้องมาไกลๆเฮ้อเหนื่อยแทนครับ และก็หวังว่ามีทหน้าคงได้เจอกันนะครับ

7. ballasung

283
    1
    0
    อย่างนี้คงต้องลองเปลี่ยนแบตดู ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านเลยนะครับ เฮ้อ...แต่ว่าตังเริ่มจางไว้สิ้นเดือนดีก่า

8. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    เคยดับกลางสี่่แยกเหมือนกัน จะเป็นแบบว่าจอดรอเลี้ยว หรือจอดติดคันหน้า
    พอเร่งเครื่องละดับเลย เปลี่ยนมาก็หลายตัวสุดท้ายก็ไจบที่เมนรีเลย์

ลองดูเป็นแนวทาง

9. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เครื่องเย็น สตาร์ท ง่าย เครื่องร้อน สตาร์ท ยาก เครื่องร้อนขับแล้วดับ รอเย็นสตาร์ทติด
    ก็ต้องสงสัย คุณ คอล์ย ที่อาศัยอยู่ในจานจ่าย ไว้เป็นจำเลยที่ 1 คับ

10. ดีนะไม่เคยเป็น เสียวเหมือนกัน ใช้รถบ่อยๆ วิ่งนานๆน่าจะเกี่ยวนะ เพราะผมวิ่งวันละ 25 โลเอง ที่ทำงานใกล้อะครับ สองปีแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย นอกจากเพลาครับ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    1. จอดติดไฟแดงเฉยๆแล้วดับ มันไม่เกี่ยวกับแบตเตอร์รี่ครับ ถ้าไดชาร์จเสียมันก็จะดึงไฟจากแบตฯไปใช้จนหมด
    แล้วก็จะดับสตาร์ทไม่ได้เพราะไฟหมด
    2. ถ้ายังสตาร์ทได้คอล์ยน่าจะเสียแล้วครับ (น่าสงสัยมากสุด)
    3. ปั๊มติ๊กถ้าเสียก็สตาร์ทไม่ติดเหมือนกันครับ

12. ballasung

283
    1
    0
    วันนี้ไปสตาร์ทไม่ติดเลยก็เลยเปลี่ยนแบตใหม่(เพราะของเก่ามานก็ควรเปลี่นได้แล้วอะคับ)พอทีนี้สตาร์ทก็ติดครับ(ติดยากหน่อย)แต่ มันมีอาการรอบร่วงและก็ดับตลอดเลยครับต้องคอยเร่งให้รอบสูงๆไว้ เพราะถ้าไม่คอยเร่งรอบก็จะร่วงจนดับอะครับ อาการอย่างนี้น่าจะเกี่ยวกับคอยล์มั้ยครับ แต่ถ้าคอยล์เสียมานจะไม่มีไฟออกมาที่ปลั๊กหัวเทียนเลยหรือว่าไฟมีแต่ไม่แรงมากครับใช่ปะครับ(ไม่ทราบจริงๆ) ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อหรือยัง
    ให้ดูระบบน้ำมัน กรองน้ำมันตันหรือเปล่า หัวเทียนให้เปลี่ยนใหม่ เช็คสายหัวเทียนด้วยครับ

14. ballasung

283
    1
    0
    ขอบคุณคร้าบ ขอรบกวนถามอีกนิดนะครับ
    อาการอย่างนี้น่าจะเกี่ยวกับคอยล์มั้ยครับ แต่ถ้าคอยล์เสียมานจะไม่มีไฟออกมาที่ปลั๊กหัวเทียนเลยหรือว่าไฟมีแต่ไม่แรงมากครับใช่ปะครับ(ไม่ทราบจริงๆ) ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
    วันนี้เดี๋ยวจะลองเอาไปให้ที่อู่ดูระบบน้ำมัน กรองน้ำมัน เช็คสายหัวเทียนตามที่คุณ ZAM ZAM บอกดูครับ (ซ่อมได้ไม่จบสิ้นเฮ้อ) ขอบคุณอีกครั้งนะครับที่มาให้ข้อมูล:cool:

15. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    อาการคล้ายๆของผมอะ แต่ของผมรอบขึ้นๆลงๆ เบาก็ดับ
    ช่างเบิ้ลให้ลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์ ชดเชยรอบแอร์ ดู เพราะเวลาถอดมันอาการแบบนี้เลยครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนแล้วขับมา 2 วัน ยังไม่มีอาการดังกล่าว
    จะลองเปลี่ยนดูก็ได้นะครับ ตัวละ 200 เอง ของเก่า

16. Sub-zero

Sub-zero New Member Member

103
    0
    0
    ตอนนี้ รถผมก็เป็นครับ อาการเดียวกัน เลย ไปถามช่าง ช่างแจ้งว่า มีโอกาส เป็นที่คอยส์ มากสุดครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ให้มาดูที่ ปั๊มติ๊ก แล้วก็ เมนรีเลย์ด้วยครับ แต่ถ้าอาการไม่ออก มันจะเช็คยากครับ ต้องรออาการ

ออกแล้วรีบไปเช็คไฟที่คอยส์ เลย แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเหมือนกัน รอเช็คให้แน่ใจจะได้ ไม่ได้ เสีย หลาย

เด้งครับ แต่ถ้าไม่ใช่ หรือ นอกเหนือจากนี้ รอผู้รู้มาช่วยด้วยครับ เพราะผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

17. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    เครื่อง เคยฮีท ไหมครับ

ของผมก็ เป็น เครื่องร้อนๆ เบรกทีไร รอบต่ำจนเครื่องจะดับ บางทีก็ดับเลยครับโดยเฉพาะตอนกลางแยก และ สตาร์ทติดยากมาก

ไปที่อู่ อาการไม่ออก รอบปกติ แต่มีน้ำเดือนดันปุดๆที่หม้อพัก ช่างบอกเป็นที่ฝาสูบโก่งครับ แต่ไม่หนักเท่าไร

18. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งรอบเดินเบา ปั๊มติ๊ก กรองเบนซิน สายหัวเทียน ทำอะไรไปบ้างแล้วครับ

19. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ

20. ballasung

283
    1
    0
    ทำอย่างที่บอกมาหมดแย้วครับ ขาดแต่ปั๊มติ๊กที่ยังมะเปลี่ยนครับ

21. ballasung

283
    1
    0
    เมื่อวานผมไปซ่อมที่ศูนย์ฮอนด้าตรงเพชรเกษมมาครับ ช่างเค้าบอกว่าเป็นที่จานจ่ายกับคอยล์ครับพอเปลี่ยนมาหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ และก็เป็นอย่างที่คุณ kengzaza บอกด้วยครับปลั๊กตรงรอบเดินเบามันหลวมครับช่างก็จัดการเปลี่ยนให้ครับ และก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ รอบนิ่งกว่าเดิมเลยครับ
    ปล.
    1.อยากแนะนำเพื่อนๆนะครับ ลองเอารถเช็คศูนย์ดูก็ดีนะครับ(ถ้ารถมีปัญหา)เค้าเช็ครถผมรวมซ่อมประมาณไม่เกิน 1ชั่วโมงครับหายเลย
    2.ถ้าเพื่อนๆเริ่มอยากลองเช็คศูนย์ผมแนะนำให้ไปช่วงก่อนสงกรานต์กับช่วงก่อนปีใหม่น่าจะดีครับเพราะเช็คฟรี 20 รายการ ผมเคยไปเช็คช่วงนั้นโดนไปไม่ถึงร้อยเลยครับแถมล้างรถให้ผมด้วย(เพราะเมื่อวานที่ผมไปเช็คโดนค่าตรวจเช็คอย่างเดียว 407 บาทอะครับ)ซึ่งเราก็ไม่ต้องซ่อมในศูนย์ก็ได้ครับเพราะมานแพง แต่เค้าวิเคราะห์มาแน่นอนจริงๆครับผมไปกี่ทีไม่มีต้องแก้จุดเดิมซ้ำๆเลยครับ
    3.ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยให้ความรู้ครับเป็นแนวทางได้ดีมากครับ

22. ballasung

283
    1
    0
    ของผมแก้อาการฝาโก่งมาก่อนหน้านี้แวครับ "เบรกทีไร รอบต่ำจนเครื่องจะดับ บางทีก็ดับเลยครับโดยเฉพาะตอนกลางแยก และ สตาร์ทติดยากมาก" ของผมก็เป็นอย่างนี้เลยครับเบรคปั๊ปรอบฮวบเร็วมากและก้...ดับครับ แต่หายแล้วตามกระทู้บนที่ผมบอกไปอะครับลองดูเป็นแนวทางครับ

23. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    จะเข้ามาตอบ...ไม่ทันแระ อิอิ...

รถผมก็มีปัญหาเหมือนกัน อยากให้ลองดูก่อนครับ บางที เราก็ทำได้เอง...แต่รถผมก็ยังไม่จบเลย
    จอดเฉยๆ รอบเดินเบาปกติ ก้จะมีสวิงลงต่ำๆบ้าง คอยล์ก็เปลี่ยนแระ ไม่หาย...

24. TiichA

TiichA New Member Member

45
    7
    0
    เคยเหมอนกันค่ะ

อิอิ กลางสี่แยกเรย... น้ำมันหมด

โหะๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้