เรื่องไม่ลับของ b20 ใครอยากจะทำมาอ่านก่อน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย broom, 15 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    บียี่ของผมเอง ทำสเต็ปเหนียวๆแรงม้ามาครบๆ จาก Bear R แคม 16B หัวฉีด1jvv turbo กล่องจูน real time

วิ่งตจว.ความเร็วไม่ต่ำกว่120km/hr 12 km/L จนถึงหาดใหญ่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2010
  2. luxury

luxury New Member Member

8
    0
    0
    รบกวนพี่ๆผู้รู้หน่อยนะครับ ถ้าเป็นb20b แต่ไม่ใช่ฝา16หรือ18อะครับ(ฝาเดิม) แต่เป็นturbo อะครับ ลูกไม่ใหญ่มากอะครับ เอาแบบพอมันอะครับ ใช้กล่องไรคุมหรอคับ กล่องเดิมจูนได้มั้ยหรอครับ แล้วแนะนำอะไรอีกบ้างหรอครับ ประเก็นต้องเสริมมั้ยครับ เพราะb18c พังไปแล้วครับ เลยเอาb20มาวางอะครับ แต่เอาเกียb18c มาชนครับ แล้วถ้าb20b เดิมๆ เกียb18c(ted) เวลาจะอยู่สักเท่าไหร่หรอครับ แล้วb20 ฝาเดิมๆทำไรได้บ้างมั้ยครับ ถ้าไม่ใช่ฝาtecอะครับ เพราะกลัวว่าประกบฝาtec จะต้องโดนอีกเยอะอะครับ เพราะฝาเก่าฟังยับเลยครับ วาวขาดประมาน6ตัวได้อะครับ ชุดสายไฟก็จูนไม่ได้ใช่มั้ยครับ ที่คิดว่าจะเซ็ตโบเพราะว่าบางอย่างอะพอมีอยู่บ้างอะครับ ยังไง ผมขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ (เพิ่งจะวางb20 เสร็จครับ เรื่องโมคงต้องขอความคิดเห็นดว้ยนะครับอะครับ )

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ขนาดเครื่อง n/a ยังพัง แล้วเครื่อง เทอร์โบมันจะเหลือหรือครับ? ยิ่งไม่ใช่เทอร์โบจากโรงงานด้วยแล้ว ความทนทานย่อมน้อยกว่า นอกเสียจากว่าทำไส้ในด้วย

- ฝาเดิมใช้ไม่ได้ ลองหาใหม่ดูครับ ราคาไม่ถึงหมื่น ผมว่ายังไงก็ถูกกว่าทำเทอร์โบ และทนกว่าด้วย
    - ถ้ามีอุปกรณ์เทอร์โบอยู่แล้ว หลายอย่าง จะลองดูก็ได้ครับ แต่บูสคงได้ไม่เยอะนัก ถ้าบูสมากมันก็พังง่าย
    - สำหรับกล่อง ถ้าของเดิม เป็น obd-1 อยู่แล้ว ก็เอากล่องไปจูนรอม ได้เลยครับ
    - เวลาคงบอกไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่ความสมบูรณ์ของเครื่อง, อุปกรณ์,บูส และการจูน แต่ไม่น่าจะด้อยกว่าเดิม
    - ถ้าจะใส่เทอร์โบ บูสไม่มาก รอบไม่สูงนัก เอาเดิมๆ ก็ได้ครับ ฝาไม่ต้องทำ

ผมอยากรู้เรื่องเครื่องเดิม b18c ว่าไปทำอะไรกับเครื่องมาบ้างหรือเปล่า อย่างเช่น ปลดรอบ , ใช้แคมแต่ง, สปริงวาวล์ มีการประกอบเครื่องใหม่ ฯลฯ อะไรทำนองนี้น่ะครับ เพราะปกติแล้ว มันไม่ได้พังง่ายๆ อยากเก็บเป็นข้อมูลไว้ครับ

4. luxury

8
    0
    0
    เรื่องเคื่รองb18c ที่พังนะครับ เรื่องของเรื่อง ควันไหลเพราะยางตีนวาวครับ แต่มันแอบกินน้ำมันเครื่องนิดหน่อยก็เลย เปลี่ยนแหวนไปดว้ยครับ ถึงคราวนี้ก็ได้เปลี่ยนลูกb16นูนครับ และปาดฝาอีก0.5ม แต่ท่อนล่างเป็นฝาแดงครับฝาเดิมครับแค่ปาดฝาอย่างเดียวเองครับกล่องเดิมครับ ตัด7800ครับ งงที่ว่าเทคเปิด4500ครับ พังตอนสับเกีย3ลงเกีย4ครับ ไม่ได้ว่าวเกียครับ 100% สาเหตุที่คิดกันไว้อะครับ เวลาเปิดฝามาเห็นว่าวาวลว่งสูบ1กับสูบ4ครับ2กับ3 ปกติ ลูกสูบ1 หายหมดครับ ก้านคด กระบอกสูบแตก สว่นสูบที่4 บุบเพราะวาวขาดลว่งลงมาครับด้านข้อเหวี่ยงไม่ได้สักเกตมากมายครับ ทำใจเลยไม่ได้สังเกตครับ สว่นฝาก็หมดสิด ซ่อมครับ
    สว่นที่ว่า b20 อะครับ ตอนนี้ วาย สายไฟอยู่คัรบ ที่ถามเรื่องเทอโบไม่ใช่ว่าจะทำเลยหรอกนะครับ เพราะ ต้องศึกษาก่อนครับ เลยขอคำปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆดว้ยนะครับ
    สว่นเรื่อง ถ้าผมจะประกบฝา vtec ควรเป็นฝาตัวไหนดีครับ และสายไฟใช้ของd15 ได้มั้ยครับ พอดีเพื่อนบอกว่าใช้ได้เลยให้มาใช้ครับ แล้วค่าทำรวมแล้วเท่าไหร่ครับ (b20วางอยู่ในรถครับ)
    ยังไงรบกวนดว้ยนะครับ ลืมถามเรื่องหม้อน้ำครับ b20เดิม ใช้หม้อน้ำ ชอ่งเดียวเอาอยู่มั้ยครับ
    ขอบคุณมากครับ ว่างๆผมจะถ่ายรูปซากเครอื่งมาลงให้ดูนะครับ

5. broom

923
    46
    0
    ดูๆ แล้วก็ไม่น่าจะพังนะครับ แต่มันก็อาจจะมีส่วนตรงที่ว่า ห้องเผาไหม้ของ B18c ฝาดำ มันคนละทรง กับของ b16b, b16a, b18c ฝาแดง สามฝานี่เป็นฝาเดียวกัน แต่ฝาของ B18c ฝาดำ จะมีปริมาตรห้องเผาไหม้น้อย ถ้าเอามาใส่กับลูกสูบของ อีก สามฝา กำลังอัดมันจะสูงขึ้นอีกมาก พร้อมกับการปาดฝาอีก 0.5 มม. วาวล์อาจจะใกล้ลูกสูบมากเกินไปก็ได้ ถ้าเป็นแคมแต่ง หรือแคมฝาแดง กับสปริงวาวล์เดิม รีเทนเนอร์เดิม โอกาสที่วาวล์จะชน ที่รอบเครื่องสูงๆ ก็เป็นไปได้มากครับ อีกทั้งกำลังอัดสูง อาจจะเกิดการชิงจุด จนทำให้ลูกสูบทะลุก็ได้ครับ แต่ประเด็นหลังนี่ สำหรับเครื่อง n/a ค่อนข้างจะเกิดได้ยากครับ

รอบของ b18c ฝาดำ ตัดที่ประมาณนี้แหละครับ ถ้าของฝาแดงจะตัดเกิน 8000 ไปนิดหน่อย ส่วนเทคฝาดำจะเปิดที่ 4500 รอบ และท่อไอดีท่อสองจะเปิดที่ 6000 รอบเป็นปกติครับ ถ้าเป็นของฝาแดง หรือ B16a จะเปิดที่ 5800 รอบ

b20 ไม่น่าจะต้อง วายสายไฟใหม่นะครับ เอาสายของ b18c มาใช้ได้เลย หลอกกล่อง แค่ 2-3 จุดเท่านั้น

ส่วนเรื่องประกบฝา ผมว่าหา b18c ฝาดำแบบเดิมดีที่สุดครับ เครื่องใหญ่กับท่อไอดีแปรผัน ได้แรงบิดมาก ตลอดช่วง สายไฟก็ใช้ของเดิม ไม่ต้องแปลง ไม่ต้องทำใหม่ เพียงแต่จูนรอม หรือปรับแรงดันน้ำมันเพิ่มนิดหน่อย ดูจะคุ้มกว่านะครับ ถ้าเป็นฝา b16a ก็เอาสายไฟมาใช้ได้ครับ แต่ก็ต้องหากล่องใหม่ แล้วจูนรอม ค่าทำประกบฝานี่แล้วแต่อู่ครับ ถ้ามีเครื่องอยู่แล้ว ค่าใช้จ่ายก็ถูกลงหน่อย น่าจะอยู่ราวๆ 15000-30000 รวมฝาสูบ เพราะแทบจะไม่ต้องทำอะไรมากเลย

หม้อน้ำเดิม เป็น 2 ช่อง น่าจะดีกว่ครับ

6. luxury

8
    0
    0
    พี่ครับ แล้วกล่องเดิมb18cของผมมันจูนรอมได้หรอครับ เรียวทาม ได้ดว้ยมั้ยครับ พอดีเพื่อนบอกว่าจูนไม่ได้อะครับ ก็เลยงง แล้วฝา18 ราคาอยู่เท่าไหร่หรอครับ เผื่อบางอย่างของฝาเดิมจะเก็บไว้ใช้ได้บ้างอะครับ จะได้เก็บไว้เผื่ออนาคตครับ(เทอโบ ผมเริ่มกลัวพังแล้วละครับ อิอิ)

7. luxury

8
    0
    0
    พี่ครับb20 วายสายไฟเสร็จแล้วแต่เบิ้นตัวปล่าวตัดแค่5500 เองครับ เวลาขับก็ตัดเร็วเหมือนกันครับ 5500ควรทำไงดีหรอครับ แล้วปกติ แล้วถ้าชนเกียกระปุกแล้วควรตัดที่เท่าไหร่หรอครับ ต้องทำไรกับกล่องหรือปล่าวครับ ทำที่ไหนหรอครับ ขอบคุณมากเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2008
  8. Friend boyd/au

Friend boyd/au New Member Member

98
    0
    0
    รถผมกำลังว่างอยู่เหมือนกัน b18cฝ่าดำเกีนร์ออโต้ ท่อนล่างb20 ถ้าเสร็จแล้วจะรายงานผลให้ทราบคับ

9. broom

923
    46
    0
    ของ b18c ออโต้ จูนไม่ได้ครับ ถ้าของธรรมดาจะจูนได้ ยกเว้นจะเป็นของ ปี 96 ขึ้นไปครับ
    ฝาจะอยู่ประมาณ 7500 ถึง 9000 ครับ ตอนนี้รู้สึกว่า แบ้งค์จะมีอยู่นะครับ

ต้องดูว่าเป็นกล่องของรุ่นไหนครับ แต่คิดว่าถ้าเป็นกล่องเดิมๆ จาก cr-v จะประมาณนี้ ถ้าชนเกียร์กระปุก มันก็ได้เท่านี้แหละครับ กล่องคงทำอะไรไม่ได้ เพราะเป็น obd-2 นอกจากจะแก้สายมาใช้ obd-1 แล้วจูนรอมครับ หรือ จะใช้กล่องเดิม ของ b18c แก้บางจุดแล้วหลอกกล่องก็พอได้ครับ แต่ไม่ค่อยเนียน

10. luxury

8
    0
    0
    แล้วแก้สายมาเป็น obd-1 คืออะไร หรอครับ สว่นกล่องที่ใช้กับเครื่องb20คือกล่องเดิมปี96ครับเกียautoครับ สงสัยต้องเก็บตังประกบฝาไหม่แน่ๆเลย แนะนำดว้ยนะครับ (ปี96ขึ้นไปจูนไม่ได้หรอครับ) แล้วb18 มีกล่องสั้นกล่องยาวหรือปล่าวครับ เห็นเพื่อนบอกว่าของผมเป็นกล่องยาวจูนไม่ได้เลขเครื่องขึ้นต้อน12ครับเกียted

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2008
  11. broom

923
    46
    0
    เลข 12 ก็ปี 96 ไปแล้วครับ เป็นกล่องยาว (obd-2) จูนไม่ได้ ต้องหากล่องสั้น มาจูน แก้สายเข้ากล่องนิดหน่อยครับ

12. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    เป็นเหมือนกันเลยครับ เทคเปิดมีแต่เสียง ไม่รู้สึกว่าดึงขึ้นซักนิดเลย เครื่องผม 16+20 เดิมๆ หัวฉีด
    1jvvti ติ๊ก 2jโบ ปรับเรกูเรทไว้ที่ 3 บาร์ เอาไปวายริ่งสายไฟใหม่แล้วไปจูนนึกว่าจะดึงขึ้น แต่ก็เหมือนเดิม
    ตอนขับ B16A ยังรู้สึกกว่านี้อีก ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนแคม B16B กะว่าจะเอาไปจูนใหม่แต่จะแก้ปัญหาตรงนี้ให้ได้ก่อน แต่ในความคิดผม ผมคิดว่าอาจเป็นเพราะ b20 มันมีแรงบิดมากในช่วงต้น ทำให้มันดึงไอเรื่อยๆตั้งแต่แรกจนทำให้ไม่รู้สึกถึงตอนเทคเปิด หรือไม่ก็แรงดันเชื้อเพลิงไม่พอ แต่ก็จูนแล้วนี่หว่า
    ใครก็ได้พอจะมีคำแนะนำให้ผมหน่อยคร้าบ ขอบคุณครับ:)

13. broom

923
    46
    0
    ลองเช็ค ที่โซลินอยด์วีเทคดูก่อนครับ (แต่ปกติถ้าเสีย จะขึ้น ไฟเตือน) ถ้าโซลินอยด์ไม่เสีย ต้องเช็คดูว่า แรงดันน้ำมันเครื่องมาเลี้ยงที่โซลินอยด์วีเทคพอหรือเปล่า ถ้าพอ ให้เช็คโดยการเอาลมอัดเข้าไปตามท่อแรงดันน้ำมันเครื่อง แล้วให้สัญญาณวีเทคเข้าไป จากนั้นก็ลองหมุนว่ากระเดื่องวีเทคทำงานหรือไม่ เพราะมันมีโอกาสเป็นไปได้ที่ กระเดื่องวีเทคไม่ทำงาน

ลองเช็คดูครับ .....

14. Ton_Ac

Ton_Ac New Member Member

109
    0
    0
    แคม B18cr 98 กับ แคม B16B มันแตกกันอย่างไรครับ แล้วการใช้งานลักษณะนิสัยแตกต่างกันอย่างไรครับ ตัวไหนน่าเล่นกว่า ... ?

ขอบคุณครับ...

15. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    ขอบคุณครับ ยังไงจะลองไปเช็คดู:)

16. EG-4

EG-4 New Member Member

26
    2
    0

16B องศาสูงกว่านิดเดียว น่าจะ 5 องศา และลิฟ มากกว่านิดนึง รึเปล่าไม่แน่ใจ

ตัวไหนก็ได้ครับ โดยรวมใกล้เคียงกันมาก แต่ของ 16B อาจจะหายากกว่าหน่อย ใช้งานดีทั้งคู่ รอบต่ำแรงบิดยังเป็นลูกเหมือนเดิม ไม่เหมือนพวก skunk2 ที่จะมาเป็นลูก ในรอบสูงๆ แต่รอบต่ำ กลาง จะน่ารำคาญหน่อย

จริงๆ TODA ก็ดีนะครับ ใช้งานดีพอสมควร แข่งก็ได้ (type B นะ) ราคาก็ไม่แรงมาก ไหนๆ จะเสียเงินแล้ว เล่นของแต่งไปเลยครับ ไปคว้าเอาของ Type R มา มันก็เป็นเป็นของ Standard อยู่ดี องศากับลิฟ ยังไม่สุดครับ :D

17. Friend boyd/au

Friend boyd/au New Member Member

98
    0
    0
    แล้วถ้าเป็นเกียร์ออโต้ จะใช่แคมแบบไหนดี

18. broom

923
    46
    0
    แคม 16b กับ 18cr ต่างกันที่แคมไอดี ที่องศามากกว่า 3 องศา ลิฟของ b18cr จะมากกว่านิดเดียว ราคามือสองตอนนี้ ต่างกันหน่อยเดียว เมื่อก่อนต่างกันหลายพันอยู่ แต่ของ b16b ก็ยังหายากเหมือนเดิม ถ้าเทียบกับราคามือสอง ก็ถือว่าคุ้มค่าครับ เพราะแคมแต่งมือสองไม่ค่อยจะหลุดมาง่ายๆ นัก อีกทั้งยังดูยากว่าเป็นของสำนักไหน สเต๊ปไหน ไม่เหมือนกับของฝาแดงทั้งหลายที่เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็รู้ว่าดูกันยังไง

ถ้าเงินถึง เล่นของแต่งก็ดีครับ ตามสเต็ปที่เราแต่งไป มีหลายสเต็ป หลายยี่ห้อให้เลือกเยอะ

ส่วนของ ออโต้ ใช้สเต๊ปต้นๆ ของแคมแต่ง หรือแคมฝาแดง จะดีกว่าครับ เพราะรอบเครื่องของเกียร์ออโต้จะไปขึ้นไปเยอะเหมือนเกียร์ธรรมดา ถึงจะปลดรอบแล้วก็ไม่แนะนำให้ใช้ เพราะมันทรมานเกียร์ออโต้มากนะครับ เล่นบ่อยๆ อายุเกียร์มันจะสั้น หรือ จะใช้แคมองศาสูง แต่ปรับระยะเฟือง เรียกแรงบิดรอบต้นๆ ถึงปานกลาง จะเหมาะกว่าครับ

19. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    แคมแต่งยังไงก็ดีกว่าแคมเดิมทั้งรอบต้นและก็รอบสู้เพียงแต่เอามาใช้งานเป็นหรือเปล่า อันนี้สำคัญ :)

20. Ton_Ac

109
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ

21. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ข้อมูลแจ่มมากๆคับ

22. paman kung

paman kung New Member Member

69
    1
    0
    ขอความรู้หน่อยคับ พอดีเครื่องb16+20 ของผมมันเริ่มหลวมแล้ว อยากขอคำแนะนำคับ ว่าควร โฮเวอร์ฮอลล์ ดีหรือว่า ซื้อท่อนล่างใหม่ดีกว่าอะคับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนแคม ต้องเปลี่ยน สปริงวาวล์ กับรีเทนเนอร์ด้วยหรือเปล่าคับ
    ขอบคุณมากคครับ

23. EG-4

26
    2
    0
    ผมว่า เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ ตอนนี้ราคาท่อนล่างประมาณ 12000 - 15000 ไม่เกินนี้ ถ้าเปลี่ยนลูก เปลี่ยนแหวน ก็ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน แถมถ้าต้องตีปลอกใหม่นี่จบกันเลยครับ ไม่คุ้ม

ส่วนเปลี่ยนแคม แล้วต้องเปลี่ยน สปริงวาวล์ กับรีเทนเนอร์ด้วยหรือเปล่า ต้องดูว่าแคมที่เปลี่ยนเป็นแคมแบบไหนครับ ถ้าเป็นแคมฝาแดง ก็ใช้ของเดิมได้ครับ แต่ถ้าเป็นแคมแต่ง องศาสูง ลิฟเยอะ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ เพื่อความทนทาน

แต่ถ้ามีเงิน จะเปลี่ยนไปเลยก็ได้ครับ เกิดผลดีหลายอย่างแน่นอน ผลเสียมีอย่างเดียวคือเสียเงิน :D

เท่าที่รู้มา พวกแคมแต่ง จะมีองศาสูง ลิฟเยอะ และแคมชุดแรก ก็จะต้องมีองศาที่ค่อนข้างสูง เหมือนกัน เพราะอะไรถึงไม่สามารถสร้างให้แคมชุดแรก องศาต่ำๆ เพื่อช่วยในรอบต้นเหมือนเดิม และแคมชุดที่สอง องศาสูงๆ จัดๆ เพื่อใช้งานในรอบสูงมากๆ ได้ เพราะถ้าทำได้ก็จะได้ใช้งานรอบต่ำ-กลาง ได้เหมือนแคม เดิมๆ

ถ้ารู้ ว่าทำไม ถึงทำไม่ได้ และถ้าเกิดมีใครบ้าทำขึ้นมา ชิ้นส่วนไหนจะเสียหาย เวลาที่โซลินอย vtec ทำงาน รบกวนช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ผมเองก็รู้แค่งูๆ ปลาๆ

และรบกวนอีกอย่าง ช่วยแนะนำอู่ที่สามารถตั้งแคม stage ท้ายๆ ให้ใช้งานรอบต่ำ-กลาง ได้ดีกว่าแคมเดิมๆ ให้หน่อยได้ไหมครับ

ผมว่าวิศวกรออกแบบเครื่องมันจะตกงานก็คราวนี้แหละ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มีนาคม 2008
  24. broom

923
    46
    0
    คำตอบง่ายๆ สำหรับ แคม ชุดแรก กับแคมชุดสอง ต้องมีองศา ไม่ต่างกันมาก ก็เพราะว่า ถ้าต่างกันเยอะมากๆ ตัวสลักวีเทค มันจะไม่ทำงานครับ เพราะช่วงที่มันจะจับกันได้มันจะมีนิดเดียว ถ้าเอากราฟจังหวะการเปิดของแคมชุดหนึ่งกับชุดสองมาทาบกัน ช่วงที่มันทับกันมีน้อยเกินไป สลักมันจะขยับเข้าไปล๊อกไม่ทัน หรือไม่เข้าล๊อกครับ ยิ่งรอบสูงๆ ด้วยแล้ว เวลาที่สลักเคลื่อนที่จะยิ่งลดงไปด้วย ถ้าจะขยับให้การต่อแคมที่รอบต่ำลงมา เครื่องก็จะไม่มีแรงอีก เนื่องจากองศาแคมยังไม่ได้รอบการทำงาน และความเร็วอากาศที่ไหลเข้าเครื่องยังไม่เหมาะสม

v-pro ครับ น่าจะทำให้ได้ตามความต้องการ หลักง่ายๆ ก็คือ การลด overlap ของแคมลง แต่จะให้ดีกว่าแคมเดิมคงจะยากหน่อย เพราะ stage ท้ายๆ องศามันสูงมาก ถ้าลดเยอะ มันจะกระทบกับการทำงานช่วงปลายๆ ผลที่ได้อาจจะแย่กว่าแคม stage กลางๆ อีก

วิศวกรออกแบบเครื่อง พวกนี้ระดับอัฉริยะทำงานเป็นทีมครับ พื้นฐานแน่นปึ๊ก ทำงานภายใต้เงื่อนไขทางการตลาด เลยออกแบบได้ไม่สุด เหลือๆ ไว้ให้พวก aftermarket ทำอุปกรณ์แต่งไว้ขายบ้าง เครื่องยนต์แต่ละเครื่องรุ่นใหม่ๆ กว่าจะออกแบบมาใช้งานแต่ละเครื่องใช้เวลาออกแบบนานมาก คาดว่าไม่น่าจะต่ำกว่า 5-6 ปี เพราะแต่ละรุ่นต้องใช้งานไปอีกไม่ต่ำกว่า 10 ปี ไม่เหมือนตัวถัง ที่ 4-5 ปีเปลี่ยนที

25. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28

เครื่องผมแต่เป็น D16Y ทำอยู่ครับพอกเฉพาะแคมลูก TEC 4 ลูกเท่านั้น ระยะเท่าไหร่ไม่รู้แต่ผม Print Spec 98 ฝาแดงไปให้เค้า บอกว่าถ้าไม่ได้ก็ขอให้ใกล้เคียงมี่สุดแล้วกัน ก็เลยไม่รู้ว่าระยะเท่าไหร่ เดินเบาและรอบกลางใช้เจียร์เอาให้ต้นมาดีขึ้นหน่อย (แคมเดี่ยวก็งี๊แหละสไลด์ ทีไปทั้งแท่ง) เวลาเทคเปิดสะใจกว่าเดิมมาก ตอนนี้ผมแก้เรื่องน้ำมันไปก่อนโดยติด หัวฉีดเสริม เหมือนเครื่องTurbo โดยอาศัยไฟเทคมาเปิดสวิตส์อัตโนมัติ โดยใช้หัวฉีดของ Dihutsu เครื่อง 800 CC. ไม่ใหญ่เกินความจำเป็น หลังจากลองมาหลายๆหัวอันนี้ดูเหมาะที่สุด ฝังไว้ไกล้ๆลิ้นปีกผีเสื้อไปก่อน พร้อมเมื่อไหร่จะถอดออกไปจูนเรียวไทม์บ้าง หลังจากติดหัวฉีดเสริมเข้าไปดึงขึ้นอีกเยอะเลย
    :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2008
  26. EG-4

26
    2
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ ตัวจริง มาตอบเองเลย :)

ผมนึกว่าจะได้ฟังคำตอบจากคุณ spaTA ซะอีก เพราะเห็นบอกว่า แคมแต่ง รอบต้นก็ดีกว่าแคมเดิม ถ้าเอามาใช้งานเป็น

เลยอยากรู้ว่า เข้าใจพื้นฐานของแคม ทีมี vtec รึเปล่า หรือว่าเค้ามีแนวคิดใหม่ๆ เป็นความรู้มาแชร์ให้ น่ะครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2008
  27. EG-4

26
    2
    0
    แจ๋ว ไปเลยครับ :D

พอจะแนะนำอู่ที่ทำให้หน่อยได้ไหมครับ มีน้องที่ทำงานขับ EK อยากแรงแบบนี้บ้าง

หลังไมค์ (PM) ก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากลงในกระทู้

ขอบคุณครับ

28. Ton_Ac

109
    0
    0
    สรุป...............ถ้าเราจะทำ B16A+B20 เอาแบบสมบูรณ์หน่อย ควรเอาปีไหนมาทำ และทำอย่างไรให้เหนียวที่สุด ( ในกรณีใช้ลูก-ก้าน-ข้อเดิม ) ต้องบาลานซ์ หรือขัดลื่นอะไรหรือป่าว

ปล.เครื่องคันเก่า ประกบ B20 พังไป 2 ตัว เลยค่อนข้าง " กลัว "

29. broom

923
    46
    0
    เป็นอะไรพังละครับ อยากทราบอาการ และวิธีการประกับฝา เพราะมันมีเทคนิคอะไรนิดๆ หน่อยๆที่เราต้องเอาใจใส่ รายละเอียด ล้องย้อนไปอ่านหน้าแรกๆ ดูครับ เพราะเรื่องเล็กๆ บางเรื่อง มันก็เป็นเรื่องใหญ่ได้เหมือนกัน อย่างปั๊มน้ำของ B20 กับ b16,18 มันจะไม่เหมือนกัน แค่นี้มันก็มีผลต่อการระบายความร้อนแล้ว เรื่องของน๊อตฝาสูบ ที่แต่ละเครื่องยาวไม่เท่ากัน ซึ่งถ้าเราไม่อยู่ดูตอนประกอบ เราก็ไม่รู้ว่าเค้าเอาตัวไหนมาใส่ให้

เรื่องเหนียว เรื่องทน และแรง ลองถามคุณ SARN SIR ดูครับ เห็นมีสูตรเด็ดอยู่ ....

30. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ถาม ไร หน่อย ครับ ผม

B16B
    B18CR
    B16+B20

ถ้าเดิมๆ B16B กับ B18CR อันไหนน่าลงใน 3 D กว่ากันอะครับ
    แล้ว B16B B18CR เทียบกับ B16+B20 แล้วการบำรุงรักษา อันไหนสบายกว่ากันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้