อยากยิงให้ได้อย่างเงี้ย...ต้องทำยังไง

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย dome2dome, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    ทั้งแสง ทั้งสี ความคม โฟกัส ดูเอาเองครับ

ถ้าใครมีเทคนิค ขอเป็นวิทยาทานด้วยครับ

http://dukesphotography.com/

2. CassyBank

CassyBank Member Privilege

42
    33
    18
    อิ..อิ..ใจตรงกันเลยครับ พอดีผมก็หาข้อมูลเทคนิคแต่งภาพแบบนี้อยู่พอดีเลย จากที่ลองค้นคว้าถามความรู้ตามเวปต่างๆ ก็สรุปได้ว่า

น่าจะเป็นเทคนิคที่เรียกว่า HDR : High Density Range ครับ

เพราะผมลองเข้าไปดูในเวป Link แล้ว คล้ายกับภาพนี้ ที่ทำให้ผมสนใจการแต่งภาพแบบนี้มากๆ

การสร้างภาพแบบนี้ต้องใช้ Software เข้าช่วย ซึ่งถ้าสามารถใช้ Photoshop เป็น ก็ไม่ยากเลยครับ ผมได้ save เป็น Action เอาไว้ สามารถโหลดได้จากที่นี่เลยครับ (จริงๆมีโปรแกรมเดี่ยวๆ ทำได้เหมือนกันแต่ผมจำไม่ได้แล้ว)

http://www.4shared.com/file/121883132/2dbb8600/HDR_Effect.html

ผมใช้ PhotoShop ทำ ก็ออกมาประมาณนี้
    Before

After

หรือแบบนี้

อาจจะไม่เหมือนในเวปที่เอามาให้ดูเป็นตัวอย่าง 100% แต่อย่างน้อยก็น่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

ยังไงก็ต้องลองปรับดูอีกทีครับ

:D:D:D

3. BEZY BZ MAGAZINE

BEZY BZ MAGAZINE New Member Member

55
    0
    0
    ผมก็ชอบเหมือนกันคับอยากทําได้มานานแล้ว สงสัยต้องลอง

4. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    น่าจะอันเดียวกัน แต่

คิดว่ามันเรียกแบบนี้มาตลอด High Dynamic Range

บางรูปดูเว่อ จนเหมือนภาพกราฟฟิคไปเลย

5. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ชอบมากๆๆเหมือนกัน

ของผมใช้โปรแกรม PhotoMix ( หรืออะไรยังสักอย่างเนี๊ยแระ โปรแกรมมันอยู่ในคอมอีกเครื่องที่พังอยู่ )

วิธีจะถ่ายแบบเนี๊ย

เราต้องถ่ายคล่อม 3 รูป ติดเร้ยอะคับ

เช่น ตั้งขาตั้งกล้องก่อนนะคับ

แล้วก็ โฟกัสที่จุดเดิมทั้ง 3 รูป

รูปแรกถ่ายให้ EV. -1.0

รูปสอง EV. 0.0

รูปสาม EV. +1.0

ที่บอกไปนั้นคือ คราวๆๆนะคับ

แต่ถ่ายจริงจะปรับเท่าไรก็ขึ้นอยู่กับสถาณะการณ์คับผม

เวลาถ่าย HDR สมมุติเราถ่ายรถกลางคืนเนี๊ยช่วยได้เยอะพอสมควรเพราะว่า

สมมุติเราถ่ายรถปกติเนี๊ย กลางคืนยังไงมันก็ต้องมีจุดอับที่มันมืดอยู่อะคับ แต่พอเราถ่ายคร่อมแล้ว เราก็ สามารถจุดที่มืด ที่สว่างได้

เเละเอามาลง โปรแกรมก็แหร่มเร้ยยย

พอดีตัวอย่างรูปของผมก็ดันอยู่ใน คอมอีกเครื่องเช่นกัล

ยังไงเดียวจาตามมาลงให้ที่หลังนะคับผม

^^

6. CassyBank

CassyBank Member Privilege

42
    33
    18
    มาเพิ่มเติมครับ

วิธีการจริงๆ ก็อย่างที่น้องตี้บอก แต่ถ้าจะให้ง่ายๆๆๆๆ เลย

ลองโหลดโปรแกรมนี้ไปใช้ครับ

MediaChance.Dynamic.PHOTO.HDRI.v2.3

ใช้ง่าย ไม่ยุ่งยากดี

ภาพก่อนทำ

ภาพหลังทำ

ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงล่ะครับ อิ อิ

:D:D:D

7. EG_ลั๊นลา

EG_ลั๊นลา New Member Member

821
    30
    0
    รูปสวยงามมากครับ ยิ่งรูปโบสวัดหลวงพ่อนี่สวยมากครับ

ปล.พอดีอยู่ฉะเชิงเทราครับ.....อิอิ

8. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    สุดยอด ขอบคุณครับ

9. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    คอมหลักใช้งานได้แร้วว เร้ยเอา HDR ที่เคยทำเล่นๆมาให้ดูอะค้าบบบ
    อาจจะไม่เหมือนไม่เนี๊ยนเหมือนต่างประเทศ

แต่ผมมือใหม่หัดเล่นอะก็ได้แค่เนี๊ย 55

ตัวอย่างนะคับ

รูป 1. รูปแรกเนี๊ยย ถ่ายให้นอกรถสว่างเป็นปกติ เพื่อเก็บราละเอียดภายนอก สังเกตุได้ว่า ภายในรถนั้น มันจะ Under มากๆ

รูป 2. รูปเนี๊ยถ่ายอีกครั้งที่เดิมมุมเดิม แต่ ตั้งใจให้มัน Over สุดๆ เพื่อเก็บราละเอียดภายในรถคับ นอกรถมันจา Over ช่างมันๆ

รูป 3. ถ่ายปกติคับ

รูปเนี๊ยเป็นรูปที่ใช้โปรแกรม รวมรูปแร้ว ชื่อ โปรแกรม โฟโต้มิก อะไรเนี๊ย ออกมา มันจาได้เป็น HDR แท้ๆ เนี๊ยแระคับ

ภายนอกสว่าง รายละเอียดภายในรถก็เห็นด้วย แหร่มเร้ยๆๆ 55

อันเนี๊ยแถมที่เคยทำ HDR อีกรูปที่เคยหาเจอ

ปกติถ้าถ่ายพระอาทิตย์ตก หลังคาบ้านเรือนมันจะมืดๆ Underช่ายไหมคับ แต่ถ้าเป็น HDR เนี๊ย เก็บรายละเอียดได้หมดเร้ยย

เท่าเนี๊ยแระค้าบบ วานพี่ๆเซียนๆ ช่วยแนะนำ สอนผมเพิ่มด้วยนะ ผมเองก็ยังไม่ค่อยเก่งเร้ยยย โปรแกรมหายด้วยอะตอนเนี๊ย ทามอารายไม่ได้เร้ยย แง้ๆ ๅT^T

10. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    สวยเลย อิอิ

11. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    สวยงามจิงๆ

12. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ชอบใจรูป evo กับรูปข้างบนครับ

ผมดูกี่ครั้งๆมันก็ดูเหมือนภาพจากเกมส์มากมาย

13. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    ชอบโครต สวยมาก

14. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ไม่รู้แนวเดียวกันไหม ประมาณนี้ไหมครับ

15. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
  16. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  17. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ผมใช้ photomatix ง่ะ

18. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ตามนั้น

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ เข้ามาศึกษาด้วยคนคับ

20. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ต้องลองแหะเดี๋ยวลองดูครับ ขอบพระคุณครับ

21. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    รูปแหล่มทั้งนั้นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้