เอา SR20VE ไปติดแก๊ส มีปัญหา เครื่องสะดุด ทั้งรอบต่ำและรอบสูงครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 27 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    เอาใจช่วยครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    จูนๆๆ

3. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    จูนแม่มเองเลยลูกพรี่

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ตามนี้ค๊าบบ... :D:D:D
    ผมเลิกคบกะหัวฉีดเก่าก็เพราะจูนเองไม่ได้ ไม่มีคนรู้...
    แต่ตอนนี้สบายแล้ววว...
    จูนเองก็ได้ ปรึกษาพีกรานต์ หรือพี่ๆ ที่ web ก็ได้... :D:D:D

5. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    มันต้องอย่างน๊านน คนที่จูนเก่งที่สุดคือเจ้าของรถน่ะคร๊าบ เพราะขับทุกวัน เติมก็ได้ ลดก็ได้

6. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    อืม รู้สาเหตุแล้วคับ

เล่าเป็นประสบการณ์ละกันครับ

อาการเริ่มแรก รอบสวิง เดินเบา สั่น แอร์เปิดไม่ติด ถ้าติดรอบเครื่องยิ่งตก เร่งเครื่องสั่น แถมลูกสูบทำงานไม่เต็ม

คือตอนแรก นึกว่าเป็นอาการเดียวกัน เพราะใช้น้ำมันไม่เห็นมันเป็นไรเลย ยกเว้น แอร์ไม่ทำงาน

ก็เริ่มแก้ปัญหา เปลี่ยนหัวเทียน (เพิ่งเปลี่ยนมา) เปลี่ยนสายหัวเทียน ทำความสะอาดจานจ่าย ...... ทุกอย่างเฉยนิ่ง

เริ่มเอา ปีกผีเสื้อไปล้าง ............. รอบนิ่งเชียวตอนรถอยู่นิ่งๆ แถมล้างออกมาดำปี๋เชียว แต่อาการอย่างอื่นอยู่ครบ เหมือนเดิม

(ปล. ที่ล้างอย่างเดียว เพราะอู่บอก ปกติเขาล้างกันแค่นี้)

สเต็ปสอง ... ไปอู่อีก บอกช่างบอก ล้าง ตัวชดเชยรอบเดินเบา มันไม่ยอมล้างบอกล้างไปก็เหมือนเดิม ...... บอกพี่เอาเท่าไหร่ผมจ่าย (300 บาท) ทำเลยพี่ .......... ออกมา แอร์ทำงานแล้ว ......... (เวรกรรม หมดค่าทำแอร์ไปบานตะเกียงเลย มาพบปัญหาตัวนี้นั่นเอง)

พอถอดออกมา เลยรู้ว่า หัวฉีดของสูบที่ 3 มันเสียนิหว่า มิน่า ตอนอู่ที่ติดแก๊ส มันเอา 6 แฉกไปไขด้านหลัง สูบที่ 3 แล้วอู่ที่นี่ก่อนถอดตัวเดินเบา เขาก็เช็คให้ว่า หัวฉีดแก๊สสูบที่ 3 มันนิ่งไม่ยอมทำงาน ...... แต่ผมอยากล้างตัวเดินเบา.....

สรุป คือ อู่ที่ติดแก๊ส มันรู้นิหว่า ว่า หัวฉีดที่ 3 มันเสีย เพราะด้านหลังมันมีรอยเจาะเอา 6 แฉกไปไข (มันเหมือนเป็นกระดาษแปะเอาไว้ว่า ห้ามไข หรืออะไรเนี่ย เพราะหัวอื่นมันไม่มีรอยไข) ฮ่วย ...........

คำถามคือ แล้วผมจะไปซื้อ หัวฉีด Valtek 1 หัวนี้ได้จากที่ไหนครับ ......... เพราไปถามมาแต่ละที่ เขาขายยกชุด คือ หัวฉีดราง หม้อต้ม แทป เลยอะ ทำไงดีครับท่าน

ปล.2 ขอบคุณพี่กานต์มากนะครับ เพราะคำตอบที่พี่พูดไว้ถูกต้องแล้ว ครับ สูบทำงานไม่ครบ

7. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ยินดีด้วยคร๊าบบบ ต้องไปหาเครมกะผู้จำหน่ายแก๊สน่ะคร๊าบบ ลองดูน่ะ
    น่าจะเครมได้ ไม่แน่จายเหมือนกาน

8. kooljo

516
    18
    0
    เวรอีกแล้ว

ซื้อราง + หัวฉีด มาเปลี่ยน เหมือนเดิมครับ สูบ 3 ทำงานไม่เต็มที่ เวรกรรมแท้ สเต็ปต่อไปสงสัยต้องเปิดฝาวาล์ว แล้ว ถ้าไม่จบ ต้องเปิดฝาสูบเป่าเนี่ย แง๊ๆๆๆ อยากขายรถคันนี้จริงๆ เลย

9. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    น้ำมันเดินครบจะเปิดฝาทำมาย
    ไปไล่สายไฟโน่น แล้วซื้อหัวฉีดมาเท่าไหร่เนี่ย

10. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    เอาใจช่วยครับ

11. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เดินสายไปแก๊ส หรือมันเกิดอาการช๊อตป่าวครับ

12. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ตรงประเด็น

13. kooljo

516
    18
    0
    ซื้อมา 3000 ครับ มีใครเอามะเนี่ย 1500 เวรกรรม

14. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    1000นึงส่งให้ที่อู่เอาครับ เก็บไว้เป็นอะไหล่

15. kooljo

516
    18
    0
    อืมม ลองสลับสายแก๊ส แล้ว ปรากฎว่า เป็นตั้งแต่หลังสายยางแก๊สเข้าท่อไอดีครับ ต้องส่งเข้าอู่เช็คต่อไป

16. kooljo

516
    18
    0
    จบท่าไม้ตาย ด้วย ................... เหล็ก ที่ค้ำไว้ ทำไรซักอย่าง ครับ มันไปทับสายแก๊สสูบ 2 กับ สูบ 3 พอเอาออก มันก็คล่องขึ้นเลยครับ

เวรกรรมแท้ๆ

17. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ราคา 1000 จัดมาเลยครับ สนใจคร๊าบบบบ ส่งอู่พี่กานต์ เอาเลยคร๊าบบบบ :cool::cool::cool::cool:

18. kooljo

516
    18
    0
    ว่าจะเอาไปส่งให้นะครับ แต่มันไกลเหลือเกิน ไว้ผ่านไปแถวนั้นจะเอาไปทิ้งไว้ละกันครับ

บอกตรงๆ ลาดพร้าวนี่ 2-3 ปี ไปครั้งหนึ่งครับ แต่ถ้าใครต้องการด่วนก็มารับได้แถวพระราม 2 นะครับ ผมไม่รีบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้