รบกวนถามเซียนคอมหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย romkloa, 26 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เมื่อวานไปเดินพันทิพย์มา...
    เจอโน๊ตบุ๊คขนาดเล็ก ยี่ห้อ SVOA เครื่องใหม่ ราคาปัจจุบัน 7900 รวมVAT แล้ว
    อยากจะรบกวนท่านเซียนคอมทั้งหลายว่า น่าใช้รึป่าวครับ จะซื้อให้หลานใช้ครับ
    Spec ดังนี้ครับ

Intel Atom Processor N270
    (1.60GHz,512MB L2 Cache,533Mhz FSB)
    Intel 945 GME Chipset
    1GB DDR2-667
    HDD 30 GB
    2 in 1 Card Reader (MMC,SD)
    8.9 WXGA TFT Display (Res.1024x600)
    Webcam 0.3M
    Wireless LAN (802.11b/g)
    LAN 10/100 Mbps, 2 x USB 2.0
    Weight 1.41 Kgs.
    Free :Window XP Home
    Microsoft Encarta
    Microsoft Mavin
    Program Desktop Navigator V3.0 LE

http://www.svoa.co.th/product_info.php?id=70292

2. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ถ้าราคาขนาดนี้ก้อน่าใช้ แต่มันจะไม่สดวกตรงที่ว่า ไม่มี Drive CD/DVD Rom มาให้เพราะจะเน้นขาดเล็ก ถ้าจะใช้ CD/DVD ต้องหาอุปกรณ์ต่อพ่วงมาเพิ่ม ถ้าจะให้ดี(เน้นเล็ก)ผมว่า 12" น่าจะเหมาะเพราะมีอุปกรณ์ครบในตัว(อันนี้เป็นความคิดของผมนะ)ถือแค่กระเป๋าใบเดียวได้เลย และความจุ HDD. ก็มากกว่า อันนี้ 30GB.เอง ครับ ผมไม่ใช่เซียนนะครับ....

3. ตามคุณแอ้นั่นแหละครับ แต่ขอเสริมนิดหน่อยนะครับ

ก็ใช้ได้นะครับสเปคก็เหมาะสมกับราคา แต่ต้องถามหลานพี่ก่อนน่ะครับว่าจะใช้งานแบบไหน ผมว่าเวลาจะเลือกซื้อต้องนึกถึงการใช้งาน

เพราะถ้าใช้งานกราฟฟิกสูงๆ ก็คงต้องเลือกที่มันสูงกว่านี้น่ะครับ ถ้าพึงหัดใช้ธรรมดาทั่วไปก็โอเคครับ แต่ก็ติดตรงที่ไม่ที่ใส่ cd,dvd

อย่างที่คุณแอ้ว่า มันจะลำบากมั้ยเวลาจะลงโปรแกรม หรือดูหนังฟังเพลงจากแผ่นน่ะครับ ลองดูราคาที่สูงกว่าหน่อยแต่มีครบๆจะดีกว่ามั้ย

ปล.ผมก็ไม่ใช่เซียนครับ แต่เคยไปเลือกซื้อแล้วเค้าแนะนำมาอีกที ขาดเหลือยังไงรอพี่ๆขั้นเทพมาแก้ไข/เพิ่มเติมนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2009
  4. romkloa

623
    2
    0
    ขอถามต่ออีกนิด มันไม่มีช่องcd แล้วเวลาลง windows เค้าลงกันยังไงอะครับ:)

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ลง OS ผ่าน HD จากช่อง USB ครับ ..
    ส่วน บางยี่ห้อ มีOS อยู่ ในเครื่อง เป็น ลิขสิทธิ์ มาตรฐานอยู่แล้วครับ
    สามารถ recovery และ boots เครื่อง ได้ ด้วย OS จาก HD ที่ ตัวเครื่องครับ ..
    จึงไม่จำเป็น ต้องใช้ CD ใน การ setup
    ส่วน โปรแกรม เช่น microsoft office,เกมส์ อื่นๆ .. ผ่าน USB จาก ที่ไหน ก็ ได้ครับ ..

ตอบ พี่ ดิวครับ ..
    เดี๋ยว นี้ Net book ราคา หมื่น นิสๆ ..

ถ้า ตัวนี้ลดราคา ลดไป มาก ..เทียบกันแล้ว ..ต่างกันอยู่ สอง พัน .. โดยประมาณ
    Atom < shipset มาตรฐานของ netbook ผ่านครับ
    HD 30 Gb น้อย ไป หน่อย .. ถ้า เทียบ กะ lenevo s9 HD 120 spec เครื่องใกล้ กัน ราคา 10900

โดย รวมผมถือว่า สมกับราคาครับ ..
    ถ้า ประกันโอเค .. เครมได้เร็ว ก็ น่าใช้ครับ ..
    แต่ระยะยาว ผมไม่ไว้ใจเลยครับ svoa
    ไม่ลองดู acer ไว้เป็นตัวเลือกที่สองก็ดีครับ ..
    ราคาเพิ่มอีกนิสเดียว สำหรับ netbook

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อ่อ .. เสริม อีกนีสครับ ..
    Net Book ความสามารถ ในการใช้งาน ..
    ราคา และ spec
    จริงๆ แล้ว มันแพงที่ แบตเตอร์รี่ครับ Amp สูง ยิ่งแพง ...
    แต่ บาง ค่าย ลด spec แบตเตอร์รี่ ใช้ได้ ไม่ ถึง ชั่วโมงก็ เรียบ ร้อย
    สำหรับบางคน ต้องใช้ นอกสถานที่บ่อยๆ ต้อง ดู เป็นพิเศษ
    แต่ ถ้าไม่แคร์ ก็ .. จัดได้เลยครับ ..
    แล้ว แต่ การใช้งาน ..ครับ .:D

7. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    พอดีไปเห็น คำว่าซื้อให้หลานใช้
    ผมไม่แนะนำ NetBook สำหรับ นักเรียนนักศึกษานะครับ:D
    ความสามารถมันจำกัดจริงๆ ..

เพิ่มอีกนิดเดียว .. พี่ดิว ซื้อ Notbook spec ต่ำ ดีกว่าครับพี่
    13000 +- 1000 บาท

086 8819088โทรถาม ได้ครับพี่ .. :D

8. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ตามพี่ TEERASIT เขาเลยครับ svoa เนี่ยประกันห่วยบริการแย่ครับ ส่วน acer ก็เน้นขายจำนวนเยอะครับ คุณภาพก็ลดรั่นกันไป มี notebook เข้ามาซ่อม แบรนนี้ไม่ต้ำกว่า 150 เครื่องต่อวันต่อ 1 ศูนย์บริการ พี่ดิว ก็ห่างๆ2ยี่ห้อนี้ไว้เลยครับ ส่วนเรื่องแบต ก็ มีให้เลือก 3 เซล กับ 6 เซลครับ 3 เซล ประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆ 6 เซลก็ประมาณ 3 ชั่วโมงครับ

9. ก็เลยได้ความรู้เพิ่มอีกตามเคยครับ

10. tam2009

tam2009 New Member Member

43
    0
    0
    พี่ดิวคับผมน้องตั้มที่ไปเอากรอบไฟหน้าพี่อ่ะคับคืออยากจะบอกว่าถ้าพี่เล่นเน็ทบุคนี่สู้เพิ่มตังไปอีกนิดหน่อยซื้อโนตบุคแบบตำนิดนึงดีกว่าเวลาใช้ไปถ้าต้องการเพิ่มหรืออัพมันจะทำใด้ง่ายกว่าเน็ตบุคอ่ะคับ

11. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เอ่อ Spec นี้ จะเล่าให้ฟังคร่าวนะคับ

Intel Atom N270 --- Hypertread +SSE3
    ลง Winxp RUN ช้าคับเพราะ CPU เป็นแบบเรียงทีละคำสั่ง
    เวลาลง Windwos ใช้ FlashDrive ลงคับ เพราะถ้าใช้
    Optical Drive ลงแล้วจะช้ามากๆๆ ผมลองหมดแล้วคับ

intel945 GME Chipset กราฟฟิกชิบ คุณภาพกลางๆคับ พอประมาณ
    ซึ่งถ้าพูดกันตรงๆก็เป็นชิปเซตที่ตกยุคแล้ว
    แต่ Intel นำกลับมาใช้ใหม่ อาจเป็นเพราะการใช้งาน Netbook
    นั้นไม่ได้เน้นไปทางด้านเกมส์ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ Chipset แรงๆคับ

1GB DDR2-667
    โดยปกติจะเพิ่มได้อีก 1 ตัว เพราะ MB จะให้มา 2 Slot คับ
    เพิ่มแล้วจะช่วยได้อีกในระดับนึง

HDD 30 GB
    น่าจะเป็นแบบ SSD แต่ไม่รู้ของยี่ห้อใด แต่การทำงานยังไม่ดีเท่าที่ควรคับ
    เพราะเป็น HDD แบบ FLASH MEMORY ต้องรออีกสักพัก
    HDD ประเภทนี้กำลังพัฒนาอยู่คับ ลง Windows แล้วจะอืดมากมาย

8.9” WXGA TFT Display (Res.1024x600)
    Resolution ได้แค่นี้คับ ไม่สามารถละเอียดไปกว่านี้ได้แล้ว

Free :Window XP Home
    แนะนำให้หา Windows XP SP2 Lite version คับ
    ลงเสร็จจะมีขนาดไม่เกิน 500 MB ผมลงแบบธรรมดาแล้วนาน
    ประมาณ เกิน 5 ช.ม. ขึ้นไปถึง 10 ช.ม. ถ้าทางร้านบอกลงให้
    ผมคอนเฟิร์มว่าเค้าต้อง GHOST ลงแน่นอน เพราะถ้าเค้าลงแบบ
    ปกติจะนานจนหลับเลยคับ

พอลงแบบ XP Lite ใช้เวลา 1 ช.ม. โดยประมาณ Windows สมบูรณ์
    ครบถ้วนใช้ได้คับ และที่สำคัญ Driver เค้าจะไม่ให้มาแน่นอน ต้องไปโหลด
    เอาเองในเว็บผู้ผลิต

ประสิทธิภาพโดยรวม ใช้งานได้แบบใจไม่ร้อน ดูหนัง ฟังเพลง Internet
    ทำงานซับซ้อนไม่ค่อยได้ เพราะ CPU มันจะ RUN ทีละคำสั่งคับ
    Photoshop หมดสิทธิ์ งานกราฟฟิกเล่นเกมหมดสิทธิ์คับลองแล้ว
    ไม่รอดคับ แนะนำเพิ่มเงินซื้อ Notebook ดีกว่าคับ ราคา 15000 บาท
    ก็ดีกว่า Netbook แล้วคับ

12. romkloa

623
    2
    0
    ขอขอบคุณทุกๆ คำแนะนำครับ :):)

13. ช่วยเต็มที่ครับ.....(แต่ไม่ค่อยได้เนื้อเท่าไรนะครับมีแต่น้ำ....555+)

14. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เข้ามาค้านคับ
    ผมว่า ไม่น่าซื้ออ่ะคับ
    เครื่องเล็ก มองยาก ผมปวดตา 555
    เดี๋ยวหลานสายตาสั้น

:)

15. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ถ้าจะซื้อให้เด็กๆใช้ (เด็กขนาดไหน ต้องดูก่อน) เด็กนักฉึกฉาอ๊ะเปล่า จะได้ไปช่วยดูให้ อิอิ

เข้าเรื่องดีก่า ถ้าเด็กประถม มัธยม เอา PC ดีกว่า ทน ถึก (ให้ใช้ได้สัก 4-5 ปี เอาคุ้มไว้ก่อน)
    แต่ถ้าเข้ามหาลัยแล้ว Note Book สถานเดียวจ๊ะ

16. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    ส่วนมาก spec นี้ไว้ใช้กับพวกงายง่ายๆอ่ะครับ office internet โปรแกรมสำเร็จรูป แต่งานหนักๆ คงไม่ไหว เช่นพวก photoshop เพราะมันประมวลค่อนข้างสูง หรือพวกเกมส์3d จะไม่ไหว(แต่พวก 2D หรือเกมส์เล็กๆ ก็สบายอ่ะ แต่ทางที่ดีกับพวก spec น้อยๆ ไม่ควรลงโปรแกรมหรือเก็บข้อมูลมากจนเกินไปนะครับ ...

และก็ svoa ก็อาจะลำบากในเรื่องของ driver กับเรื่อง ศุนย์บริการและก็อะไหล่ หน่อยนะครับ
    แต่รวมๆ ถ้าเด็ก (เด็กจริงๆนะ) เพิ่งเริ่มหัดใช้(คอม) เล่นInternet ธรรมดาอ่ะ หรือเอาไว้ทำงานเฉพาะอย่าง ก็ ok ครับ (ถูกดี)
    โดยรวมก็ใช้กับพวกงานเบๆ อ่ะ(เบสิก) ทั่วๆไป ราคาก็ไม่แพง เหมาะกับตัวของมันอ่ะครับ

17. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    7900 ไม่ได้อะไรเลย ช้าก็ช้า

ผมมี Compaq CQ40 เครื่องแรง ไรท์ DVD ได้ รุ่นใหม่ของ compaq เลย hdd 160GB Ram 1GB สภาพ 90% ขายราคาเพื่อนฝูง 8500 บาท สนใจโทรมา 089-4279444 ขอบคุณครับ

18. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    น่าจับมาทำ CAR PC เนาะๆ

19. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ส่งรูปมาใน mail ให้หน่อยดิพี่จะซื้อให้น้องเค้าใช้ แต่ต่อคำเดียวพี่น้องกันไปกินสุกี้กันมา 7000 ได้ป่าว:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้