ซินโครเมตเปลี่ยนยากมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Ctrl_s, 26 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    คือพอสับ2สับ3มันแคร้งอะครับ เลยคิดว่าซินโครเมตน่าจะพัง แล้วมันเปลี่ยนยากป่าวคับ หรือยกทั้งลูกเลยดีกว่าขอควมรู้ด้วยครับ
    ปล.งาน3Kพี่่ๆขับกันมันดีจัง แรงๆทั้งนั้นเลย

2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    หายาก อะคับ พงษ์ ซื้อยกลูกยังถูกกว่าเลยมั้ง ผมว่านะ

ผม ยกเกียร์เปลี่ยน ซินโคเมต 4 เกียร์ ค่า ซินโคเมต ก็ เกียร์ละ 1000

ซื้อ ยกเกียร์ได้อะไรอย่างอื่นด้วย ตก ลูก ไม่ถึงหมื่น อะคับ ถ้าหาดีๆ

3. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ขอบคุณครับดิว

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ครับเปลี่ยนไม่ยากครับ แต่หาของยากครับ
    ลองหาของและเทียบราคากับซื้อทั้งลูกดูครับ
    อย่างที่ดิวว่าไว้ครับ

5. S.Hendry

S.Hendry New Member Member

81
    1
    0
    อยากทราบมานานแล้วครับ ว่าซิงโครเมตเนี่ย เบิกของใหม่ศูนย์ได้มั้ยครับถ้าได้ตกราคาเท่าไรครับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมเคยเปิด เล่ม Genius Part Book ที่มี PART Number อะไหล่เกียร์ตระกูล W5M332 ของอีโว 1-3
    พบว่า ชิ้นส่วนของเกียร์หลายชิ้น ของ EVO1-3 สามารถเทียบกับ Space Wagon และ E33 ที่สมัยนั้น MCC Th นำเข้ามาทำตลาดได้ครับ แต่เราต้องถอดอะไหล่ชิ้นนั้นๆ วัดขนาด และไปเทียบกับเล่ม Genius Part Book
    ถ้าขนาดเท่ากัน สมัยนั้นเบิกได้ครับ แต่ราคาแพงหน่อย

แต่สมัยนี้เบิกยากขึ้น เพราะ Part Number ของ E33 หลายตัว ถูกนำมา Run Number ทับกับอะไหล่ของ CEDIA แล้ว
    ทำให้เกิดความไม่แน่นนอนในการเบิกว่า ของ Part Code ตรงกัน จะเป็นตัวที่เราต้องการอยู่หรือไม่

ส่วนตั้งแต่อีโว 4-9 คงไม่มีให้เบิกครับ เพราะไม่มี Part Number รันไว้ในสารบบ เพราะไม่ได้นำเข้ามาจำหน่ายนั้นเองครับ
    ยกเว้นจะถอดไปวัดเทียบ แล้ว บังเอิญขนาดตรงกัน ก็เบิกมาได้ครับ

แต่ถ้าเบิก จากศูนย์ ที่ญี่ปุ่น มีแน่นอนครับ
    แต่จากที่เคยคุยกับฝ่ายอะไหล่ของ MMth ในปัจจุบัน ไม่รับเบิกให้ครับ
    ถ้าจะเบิกต้อง ส่งเกียร์เข้าซ่อมที่ ศูนย์ซ่อมสร้างเกียร์ของ MMth แล้วแจ้งเบิกอะไหล่จากศูนย์ที่ญี่ปุ่นได้ครับ แต่ต้องจ่ายค่าอะไหล่ก่อน100%

แต่วิธีที่เบิกอะไหล่ ศูนย์ญี่ปุ่นง่ายที่สุด ผมใช้บริการสั่ง คุณลิ้ม เฉลิมชัยกลการ ดาวคะนอง หรือ ปัจจุบันคือ Evo by Lim
    อะไหล่ศูนย์ญี่ปุ่น เบิกได้ ราคายุติธรรม และ สะดวก รวดเร็วมากครับ
    น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

7. S.Hendry

S.Hendry New Member Member

81
    1
    0
    ขอบคุณพี่โอ๋มากครับสำหรับคำตอบ

8. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมเคยถามพี่ ญา แก่บอกว่า เคยเบิก ของ ญีปุ่น ตก เกียร์ละ 5000 ได้มั้งคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้