. . . ขอคำแนะนำเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ . . .

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ASIMO 11, 26 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    พอดีได้เวลาเปลี่ยนแล้ว มีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ รถวิ่งมาราว ๆ แสนแปด เครื่องเดิม d16y8 เติม sohol

รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยคับ ขอบคุณคับ

2. ลองอ่านดูใน google เซิทหาคำว่า การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง แล้วอ่านดูครับ มีสาระเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องมากมาย แต่เครื่องของเราเก่าแล้วน่าจะใช้ 10w-40 กำลังดี ถ้าใช้สังเคราห์ 100% สิ้นเปลืองเงิน เพราะน้ำมันเครื่องใสไป มันเอาไว้ใช้กับรถแข่งครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    อายุเครื่องเยอะแล้ว ควรเลือก กึ่งสังเคราห์หรือสังเคราะห์ เลือกตัวหลัง 40 ถ้าเลือก 30 มันเหลว
    ถ้าเครื่องของท่านน้ำมัน มันซึมอยู่แล้วจะยิ่งซึมไปกันใหญ่ น้ำมันมันจะหายเร็วมาก คือยุบเยอะ
    5W30 กินน้ำมันเครื่อง มันเหลวแต่ดี
    15W40 กึ่งสังเคราะห์กำลังดีไม่กิน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้