คิดยังไงกับวงการ drift ตอนนี้

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย 3 ดอ, 13 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    เบื่อนักแข่งไม่มีมารยาท ขาดจรรยาบรรณ ชกต่อยเป็นเรื่องปกติ ชี้หน้าด่ากรรมการเรื่องธรรมดา ไม่น่าให้แข่งตั้งนานแล้ว งานเค้าดำเนินมาดีๆ ใครเค้าอยากจะคุยอยากเคลียด้วย มีแต่ปั้นน้ำเป็นตัว โกหกพกลม ยุแยงให้เค้าทะเลาะกัน จิงหรือไม่ ถามคนในวงใหญ่ๆเค้าดู ที่พวกคุณเคยทำไว้อ้ะ ไม่ต้องถามว่าใครบ้าง รู้ตัวเองนะ

1. นั้นงัย บุคคลที่ 3 ที่พูดถึงมันแสดงตัวออกมาละครับ มีแต่บอกว่าให้ถามคนอื่น ถ้าถามวงผู้จัดก็จะได้คำตอบอีกแบบ ถามวงนักแข่งอีกข้างนึงก็จะได้คำตอบอีกแบบ เพราะข้อมูลที่ได้รับมา ผ่านบุคคลที่ 3 ทั้งนั้น ถามกับเจ้าตัวที่เป็นเหตุเลยจะดีกว่าไหมครับ ไม่ต้องผ่านคนกลางอย่างที่เค้าบอกไว้ กระทู้ข้างบน ชัวร์กว่าเยอะ มีแต่คำบอกเล่าทั้งนั้น......

2. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    1. ผมแจ้งผู้จัดให้แล้วนะครับ
    2. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับผู้จัดแต่อย่างใด ใครผิดก็ว่าไปตามผิด ใครถูกก็ว่าไปตามถูก
    3. ผมว่าเรื่องนี้ไม่เน่าหรอครับ เป็นเรื่องที่เค้ารู้กันไปหมดแล้วว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง
    ถ้าคำว่าเน่าคือมันต้องค้านสายตาคนทั่วไปอย่างเห็นได้ชัดครับ

ทีนี้ขอความกรุณา พวกที่มีตัวตนทั้งหลาย แต่ทำเหมือนไม่มีตัวตน
    กรุณาแจ้งชื่อของท่านในการตอบกระทู้ด้วยสิครับ
    เพราะผมว่ามันน่าจะเป็นการดีต่อตัวท่านเองนะ
    ที่ได้มีโอกาสมาร่วมแชร์ไอเดียกัน

ไม่ใช่มีแต่พวกร่องรอยไม่อยู่กับเนื้อกับตัวที่จับมือใครดมไม่ได้ว่าเป็นใคร

3. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว

ผมว่าขอเล่าเรื่อง ๆ นึงเป็นเรื่องสุดท้ายในเหตุการณ์ที่สนามไบเทคนิดนึงนะครับ

นักแข่งท่านหนึ่งสังกัดทีมเดียวกับนักแข่งที่พูดถึงขณะนี้ : พี่จอห์นครับ ผมกับ (นักแข่งอีกท่านนึง) ยังแข่งอยู่นะครับพี่ แต่ขอเคลียร์กับ (สปอนเซอร์ยางเจ้านึง) ก่อน

ผม : อ่าว ทำไมล่ะ

นักแข่งท่านหนึ่งสังกัดทีมเดียวกับนักแข่งที่พูดถึงขณะนี้ : ผมขอคุยกับ (สปอนเซอร์) ก่อนครับ

ผม : มีปัญหาอะไรอีกล่ะ

นักแข่งท่านหนึ่งสังกัดทีมเดียวกับนักแข่งที่พูดถึงขณะนี้ : พอดีผมถูก (สปอนเซอร์ยางของพวกเขา)สั่งให้ห้ามแข่งทั้งทีมครับ

ผม : อ่าว ทำไมล่ะ มีเรื่องอะไรอีก (เพราะผมไม่รู้จริง ๆ)

นักแข่งท่านหนึ่งสังกัดทีมเดียวกับนักแข่งที่พูดถึงขณะนี้ : ผมก็ไม่รู้พี่ รู้แต่ผมจะรีบโทรไปขอ
    (สปอนเซอร์) แข่งต่อ เพราะผมว่ามันไม่เกี่ยวกับคนอื่นเลย มันเป็นเรื่องของคน ๆ เดียว
    ไม่น่าเอามาเกี่ยวกันนะครับ ยังไงพี่จอห์นบอกกรรมการว่าผมกับ (นักแข่งอีกท่านนึง) จะแข่งด้วยนะครับ

หลังจากนั้น นักแข่งทั้งสองท่านก็เคลียร์เรื่องราวเสร็จ และได้แข่งกีฬาที่ตัวเองรักจนจบสิ้น...

แก้ไขล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2007
  4. *_Sheep_*

*_Sheep_* New Member Member

1
    0
    0
    เข้ามาอ่านดูตั้งแต่แรกๆก็OKดี แต่อ่านดูหลังๆกระทู้ที่ตอบเหมือนกับว่าทีมงานจัดงานชุดนี้ทำอะไรก็ถูกต้องไปซะทุกอย่าง อันนั้นก็ไม่ใช่ อันนี้ก็ไม่ผิด นักแข่งจะทำอะไรก็ผิดไปหมด.....

เหมือนกับว่ามีข้อสอบอยู่ 100ข้อผู้จัดทำถูกต้องทั้งหมด 100 ข้อไม่มีที่ติ แต่นักแข่งทั้งๆที่อ่านหนังสือและทำการบ้านมาดีกลับหมดสิทธิ์เข้าสอบ สอบตก

ไม่มีใครที่ทำอะไรไปถูกต้องซะทุกเรื่องหรอกครับ ถ้าเปรียบเทียบเอากรรมการชุดนี้ไปตัดสินฟุตบอล นักเตะทีมนี้คนไหนชี้หน้ากรรมการ ด่ากรรมการลับหลัง ฟ้องผู้ใหญ่ลับหลัง แล้วนักเตะของอีกทีมหนึ่งรู้เข้าก็เอาไปบอกกรรมการ กรรมการก็ชักใบแดงให้อย่างบ้าอำนาจและไล่นักเตะทีมนั้นออกจากสนามทันที

- - คนที่เค้าจัดงานแข่งมา 10-30 ปียังมีข้อผิดพลาดทุกๆสนาม เค้าจะไม่ค่อยโทษนักแข่งกันเท่าไหร่หรอกครับจะโทษตัวเองกันซะมากกว่าว่าทำให้เกิดข้อผิดพลาด เกิดช่องโหว่ขึ้น งานจึงจะจัดได้ยืนยาว แต่ถ้าหากมัวแต่โทษนักแข่งระวังคนแข่งจะค่อยๆน้อยลงไปทุกครั้งที่จัดเพราะปากต่อปากนะครับ

ผมมีนิทานมาเล่าให้คิดนะครับ....ใครอยากอ่านก็อ่านไม่อยากอ่านก็ตามใจนะครับ

มีร้านค้าอยู่ร้านหนึ่ง ซึ่งเป็นร้านค้าที่มีเพียงร้านเดียวในตอนนี้และก็เปิดทำการค้ามานานพอสมควรแล้ว เมื่อมีลูกค้าเข้าไปเดินซื้อของลูกค้าคนนี้ก็เรื่องมากหน่อย งี่เง่าหน่อย เพราะเจ้าของร้านขายของแพง ไม่ง้อลูกค้า พูดจาไม่ดี ของแถมก็ไม่มี ต่อรองก็ไม่ลดราคาเพราะถือว่าตอนนี้มีแค่ร้านนี้ร้านเดียวเท่านั้น เมื่อเป็นอย่างนี้จึงทำให้ลูกค้าเกิดอารมณ์ขึ้นมา มีการทะเลาะกันเกิดขึ้นชี้หน้าด่าใส่กันเจ้าของร้านค้าโมโหมาก จึงไล่ลูกค้าคนนั้นออกจากร้านทันทีต่อหน้าลูกค้าคนอื่นๆที่มาใช้บริการ แถมป่าวประกาศว่าห้ามให้ลูกค้าคนนี้เข้ามาเดินซื้อของในร้านอีก

เมื่อเวลาผ่านไปมีร้านค้าร้านใหม่ที่ใหญ่กว่าเข้ามาเปิดให้บริการอยู่ใกล้กับร้านค้าร้านเดิม แต่ร้านค้าร้านนี้เปิดใหม่ แรกๆจึงไม่ค่อยมีลูกค้า เพราะลูกค้าเหล่านั้นเกรงใจร้านค้าเก่าเห็นว่าซื้อขายกันมานานวันหนึ่งลูกค้าที่ห้ามเข้าร้านเก่าจึงมาเดินซื้อของที่ร้านนี้ ปรากฏว่าร้านใหม่นี้ขายของถูกกว่าและมีให้เลือกเยอะกว่า พูดจาก็สุภาพเป็นกันเอง ต่อรองราคาสินค้าได้โดยไม่โดนไล่ออกจากร้าน ลูกค้าคนนี้จึงประทับใจมาก

พอนานๆไปลูกค้าก็เพิ่มมากขึ้น ลูกค้าหลายๆคนก็ปากต่อปากไปเรื่อยๆ จนสุดท้ายก็เหลือเพียงลูกค้าที่สนิทๆกันเท่านั้นที่เข้าไปใช้บริการในร้านค้าเก่า แต่ลูกค้าคนอื่นๆไม่ได้สนใจว่าร้านไหนจะเปิดก่อนหรือเปิดทีหลัง ยังไงก็เสียเงินซื้อของเหมือนกันถ้าร้านไหนดี ร้านไหนถูก ร้านไหนเป็นมิตรก็ย่อมจะเป็นร้านที่ดีกว่าเสมอ

การที่จะเปิดร้านค้าก็มีจุดประสงค์เพื่อที่จะให้มีลูกค้าเข้ามาใช้บริการให้มากที่สุด ก็คงจะเปรียบเสมือนการจัดการแข่งขันที่ต้องการให้มีนักแข่งเข้ามาร่วมการแข่งขันให้มากที่สุดเช่นเดียวกัน

*นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ลูกค้าทำอะไรก็ไม่ผิด ลูกค้าสำคัญเสมอ.....

* - - -ใครจะอ่านแล้วคิดว่าเป็นเรื่องตลกขำขันก็แล้วแต่การใช้วิจารณญาณและวุฒิภาวะที่มีคิดตามดูนะครับ

5. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ผมไม่รู้จะตอบอะไรคุณ Sheep เหมือนกัน เพราะที่ตอบไป ไม่ได้ป้องกันหรือตอบแทนผู้จัดนะครับ เพราะบอกแล้วว่าไม่เกี่ยวกัน
    แต่อยากบอกว่าเรื่องการแบนนักแข่งน่ะ มีนะครับ คลองห้าก็มี ไม่ใช่ไม่มี ลองสอบถามเพื่อนผม คุณหนุ่มที่สนามคลองห้าได้
    เอาเป็นว่า ถ้าอยากคิดว่าไล่ คิดว่าแบน ก็คิดไปละกันครับ ขี้เกียจชี้แจงแล้ว พูดไปก็ไม่ได้เอานักแข่งคนนั้นมาชี้แจงเองบ้างเลยว่าที่ผู้จัดเค้าทำแบบนั้น เพราะอะไร?

ยังไง ถ้า "คุณง้วน" อยากชี้แจงก็เชิญนะครับ เพราะผมเชื่อว่าตอนนี้ใคร ๆ ก็คงจะรู้แล้วว่าเป็นเรื่องของคุณกับผู้จัด

สำหรับผม ผมไม่ขอตอบอะไรใครถ้าไม่มีชื่อเป็นผู้ที่ผมรู้จักมาถามแล้วนะครับ
    เพราะ มือที่สามมันเยอะเหลือเกิน
    ผมอยากให้เวลามีอะไรไม่พอใจ ก็ถามกันได้เวลาที่อยู่ในสนาม
    เหมือนอย่างสนามไบเทคที่เวลา Brief ใครมีคำถามก็ถามกันเยอะกว่าเดิมเยอะ
    เอาอย่างนั้นดีกว่ามั้ยครับ ผัญหามันจะได้จบเป็นสนาม ๆ ไป และไม่มีเรื่องราวอย่างนี้เกิดขึ้นอีก

ด้วยความเคารพนักแข่งและผู้ชม/ผู้อ่านทุกท่าน

6. รู้ทั้งรู้ว่ามีปัญหากันอยู่ ก็ยังอุสาห์ทำรถดึกๆดื่นๆ เครื่องก็พัง แถมไม่หลับไม่นอนทั้งๆที่ไม่สบายพึ่งออกจากโรงบาลแท้ๆ เพื่อจะมาแข่งงานเค้า พอมาถึงก็โดนไล่ไม่ให้แข่ง นายแน่มากๆ นี่แหละสปริตนักแข่งที่ดีที่ไม่หนีปัญหา ถ้าเป็นเรื่องจริงอย่างที่พวกเค้าเล่าๆกันมาคงหนีปัญหาหายไปแล้วครับ เยื่ยมมากๆนาย

7. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    (นอกเรื่อง) พี่จอนห์ บอกแมวในรูปส่วนตัวพี่ แข่ง winning กะผมป่าว? ฮ่าๆๆๆ

8. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    รักกันน่ะคร้าบบบ โผมร้ากทู้กคนเลยยยย

9. goldfishiie

goldfishiie Member VIP

125
    2
    18
    เป็นอะไรกันมากมั้ย นี่เกิดอะไรกันเหรอ ไม่จบไม่สิ้น ทำไมค่ะ อยากให้ผู้จัด เค้าเลิกจัดไปเลยรึไง

ตอนแรกไม่มีอารมณ์หรอก แต่อ่านไปอ่านมา น่าเบื่อ มาก โตๆแล้วนะ ทำไรให้โตตามตัวหน่อยที่ตอบมานี่อ่านแล้ว คุณก้อ ไม่เป็นแบบเดียวกะที่ว่า ผู้จัดแหละ ถูกไปหมด ถึงได้ ตอบไม่จบไม่สิ้น สักที

เบื่อว่ะ กูเบื่อมาก ......ไม่อยากหยาบคายนะ แต่ เห็นแล้วหน้าเบื่อสุดๆเหอะ

ปล.พี่จอห์นเลิกตอบไปดีก่า เสียเวลา เปลืองตัว เปลืองใจอ่ะ

"แล้วที่ออกมาตอบหน่ะ เพราะเป็นส่วนหนึ่งในการจัด มีไร ม่ะ"

10. เริ่มไม่ไหวแล้วนะครับ

ผมขอร้อง........ อยุดเถอะครับ. ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลย.

ผมคิดว่าพวกเราทุกคนรวมทั้งตัวคุณด้วยต้องการให้วงการ Drift มันถึงดวงดาวใช่ไหมครับ?

ตอนนี้เราอยุ่แค่ 30 - 35% ของวงการ Drift ในโลกตอนนี้.

แต่พวกเรามีปัญหากันแล้ว........... เรายังเล็กๆกันอยู่เลย. กรุณาเข้าใจให้ชัดเจนด้วยนะครับ.

ปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้............. ทุกคนเป็นผู้ใหญ่พอ เราควรจะหันหน้าเข้าหากันพูดคุยโดยใช้สมองอย่างลูกผู้ชาย................... แล้วทุกอย่างก็จะจบลงด้วยดีนะครับ.

ขอบคุณที่อ่านครํบ

Kiki OPT : )

11. Oopppp

Oopppp Guest

0
    0
    0
    ...........

12. xevo

xevo New Member Member

34
    0
    0
    ขอให้จัดกันต่อเถอะครับ ตอนนี้่กำลังสนุกๆ ปีนี้คงสนุกกว่าปีที่แล้วแน่ๆ รถคงเร็วกว่าเดิมเยอะ ขับกันใกล้กว่าเดิม
    พวกเราดูดนักแข่งรถจากวงการอื่นเยอะนะ พวกเค้าจะมาสนุกกับเรา ผมได้ยินมาว่า มีคนแข่งแดร็กเอารถดริฟท์ใหม่ไปซ้อม 4-5 ชม. ต่อวัน ที่ บีอาร์ซี แล้วซ้อมเกือบทั้งอาทิตย์ ทั้งมีเงิน ทั้งมีเวลา น่ากลัวนะ
    ปีหน้า เรามีนักแข่งเก่งๆเยอะขึ้นแน่ๆเพราะฺฉะนั้นมันก้อต้องเดินต่อไป ยิ่งคนเยอะ ยิ่งปัญหาเยอะกว่านี้

สังคมดริฟท์ไม่ใช่สังคมในอุคมคติ เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปสนใจอะไรมากมายหรอกครับ

ผมเองก้อลงทุนไปเยอะ อยากมาสนุกมากกว่า ชนะได้ก้อดี ไม่ชนะก้อไม่เป็นไร ก็กลับมาพัฒนาตัวเองและรถต่อ เพื่อสนามต่อไปที่ดีขึ้น

i love drift

fd3s

13. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    เล่นกะน้องบีก่อนได้ป่ะ :D :D Ver 11 นะ

14. jar drift

jar drift Guest

0
    0
    0
    อย่าปคิดมาก

อย่าไปคิดมากครับทุกคนพวกที่ไม่รู้เรื่องก็มีแค่เรารู้ว่าตัวเองเป็นยังไงก็พอครับผมเองก็เพิ่งจะหัดdriftได้ไม่นานผมเองก็หมดเงินไปมากคนที่เขาว่าเราก็ตัวเขาเองไม่เคยขับก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอย่างไรสู้ต่อไปครับทุกคนจะได้มี d1 thailand

15. kreang_180sx

kreang_180sx New Member Member

100
    2
    0
    ต้องขอชมพวกที่ออกมาวิจารณ์นะครับ กล้าดี
    แต่ไม่ถูกที่นะ แล้วสิ่งที่เขียนออกมาเป็นความจริงรึปล่าวก็ไม่รู้ ทำไมไม่ให้นักแข่งคนที่คุณบอกว่าโดนไล่
    ออกมาพูดความจริงละครับ ไม่ต้องมาเล่าในนี้ก็ได้ ส่งข้อความส่วนตัวหรือโทรถึงจอห์นก็ได้
    ผมว่าเค้าเป็นสุภาพบุรุษพอที่จะรับฟังนะ
    แล้วสิ่งที่คุณ sheep นายแน่มาก คนดู ผู้รู้ และนาย..... ทำอยู่ มันไม่ได้ช่วยให้เกียรติ
    หรือศักดิ์ศรีของเค้ากลับมาหรอก กลับจะทำให้เค้าเป็นที่น่ารังเกลียด ต่อสายตาคนอื่นๆ ที่มาอ่าน
    สิ่งที่ผู้จัดเค้าทำ เค้าก็ออกมาอธิบายต่างๆ นาๆ แล้ว ผมไม่เห็นว่าคุณจะรับฟังอะไรเลยนะ
    ใช้เหตุผลหน่อยครับ ถ้าจะเรียกร้องอะไร อย่าให้อารมณ์เลย
    ปล. กระทู้นี้สนุกมาก เหมือนมวยปล้ำ เลย ชอบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

16. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    บางทีก็คิดว่าพวกเราควรจะเลิกตอบดีกว่า

ตอบไปก็เท่านั้น มันก็มีคนกลับมาจะตอบเอาชนะให้ได้

มีแต่ใครก็ไม่รู้มาตอบ...

ส่วนอันนี้ความคิดผม

ประโยคที่ว่า "ลูกค้าคือพระเจ้า" เก็บไว้เถอะครับ

ลูกค้าไม่ใช่พระเจ้า เพราะพระเจ้าไม่เอาแต่ใจ หรือ เห็นแก่ตัว

ลูกค้าเป็นแค่คนสำคัญ คุณจะทำยังไงให้ลูกค้าอยู่กับคุณได้นานๆ

แต่เมื่อลูกค้าเรียกร้องเกินขอบเขตของเค้า บางทีก็ต้องยอมเสียลูกค้า

ดีกว่าที่คุณจะต้องยอมเสียสละตัวเองเพื่อคนเพียงแค่คนเดียว

ปล. พี่โอ๊ต พี่บี พี่จอห์น ผมขอเล่น winning ด้วย

17. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    พี่โอ๊ตคับ ถ้าไม่มีใครว่างเป็นคู่มือให้ ต้นขออาสาเป็นคู่ซ้อมให่แล้วกันนะคับ ออมมือให้น้องบ้างนะคับ แค่แชมป์ Ver 10 Level 5 เอง :D :D

18. gOngU

398
    4
    18
    กระทู้นี้จะเป็นกระทู้มีสาระสุดท้ายที่ผมจะตอบละกัน... หลังจากที่ผมโทรคุยกับพี่ผมเมื่อกี๊
    ผมจะโพสตามนี้แล้วกัน ยาวหน่อยแต่ก็อ่านละกันนะครับ

ผู้จัดต้องขอโทษพี่กี้ที่ต้องให้มาลำบากเรื่องนี้เกี่ยวกับกรรมการ
    หากเป็นความผิดพลาด ถือว่าเป็นความผิดพลาดของผู้จัด
    ที่ขอความรบกวนพี่กี้สละเวลามาเป็นกรรมการ เนื่องจากเรามองว่า
    พี่กี้เป็นบุคคลที่มีประสบการณ์สูง และมีความยุติธรรม ในความคิดของผู้จัด

ผู้จัดยังยึดถือสิ่งเดิมคือ ต้องการสร้างพื้นที่ให้ทุกคนเข้ามาร่วมสนุก
    อยู่ร่วมกันอย่างสนุกสนานเฮฮาที่ชอบในสิ่งเดียวกัน โดยที่มีค่าใช้จ่ายเพียงเล็กน้อย
    โดยให้ตอบแทนกับผู้มีพระคุณในการออกทุนที่สร้างที่ขึ้นมาให้เล่นกัน
    ไม่ได้นึกถึงคำพูดของบางคนที่นึกว่าที่ทำคือร้านค้า ไม่มีลูกค้า ไม่มีผู้ขาย
    เพราะผู้จัดไม่คิดจะเอากำไรหรือทำอะไรให้ลำบากนักแข่ง
    เพราะผู้จัดไม่ได้มองนักแข่งเป็นลูกค้า แต่เป็นพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่มาเล่นกัน

ถ้าใครอยากเห็นภาพจริงๆที่ไม่ใช่ใน VCD หรือคำบอกเล่าเชิญที่สนามครับ
    1 เมษายนนี้ ที่ BRC สนามแรกของฤดูกาล มาดูกันว่างานของพวกเราเป็นอย่างไร
    ไม่ใช่ฟังความข้างเดียวพวกผมพูดอะไรก็เอาแต่ว่าแต่ด่า

สุดท้าย ขอบคุณที่ทุกคนคอยติดตามงาน DRIFT COMPETITION มาโดยตลอด

19. pom_mk1

pom_mk1 New Member Member

85
    4
    0
    จะแวะไปชมครับ

ป้อม car performance

20. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    กะทู้ดุเดือด อีกแล้ว ยาวเชียว

21. Go_Falken

Go_Falken New Member VIP

16
    0
    0
    อืม..........อยากให้กระทู้นี้ เป็นกระทู้ของความคิดเห็นดีกว่ามั้ยครับ ไม่อยากให้ใช้กระทู้นี้เป็นการทำลาย อยากให้ทุกคนออกความคิดเห็นในกระทู้นี้ เพื่อพัฒนาวงการดีกว่า ผมว่าตอนนี้อะไรๆมันกำลังสนุกขึ้น สิ่งที่ผ่านมามันก็ต้องมีข้อผิดพลาดบ้าง ทั้งผู้จัด นักแข่ง กติกา กรรมการ แต่ถ้าผิดพลาดเพื่อพัฒนาในสิ่งที่ดีขึ้นก็เป็นเรื่องหน้ายินดีนะครับ โตๆกันแล้วอย่ามาทะเลาะเป็นเด็กๆเลยนะจ้ะ

22. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    หูย....ไอ้ตูดนี่ข่มกีนนี้หว่าพี่โอ้ดอย่าไปออมให้มันเชียวฮี่ฮี่ๆๆ

23. Kington

Kington New Member Member

2
    0
    0
    ??з???ش???·????????(??ԧ?)??Ѻ

........???Тͪ??ᨧ???ùԴ?֧?Ф?Ѻ ????Ѻ????ͧ???ѡ?觪??˹?ҡ?????? ????ͧ?????????ͧ??ԧ ?ѡ?觼Դ??ԧ????ҡ????ա?â??ɡ?á?÷?ҹ???????? ? ?ѹ????Դ?˵???? ?ռ???˭??繾?ҹ?׹?ѹ???Ѻ ?????ͧ件????????÷?ҹ??鹴??? ??????????ͧ???ѡ??????Ѻ?Դ??Т??ɡѹ???ǡ??ҨШ???????ǹФ?Ѻ ??ѹ???Ǥ?Ѻ.

........????ͧ??ô?ҡ???????Ѻ??ѧ ??ÿ?ͧ????˭? ??????ҡ??ẹ?ҹ???Ѵ??? ?????ҧ???????º͡?????????繡?????Թ ?????????????.....? ???Һ͡?????.....? ??駹??
    ?ǡ?س?????Թ?ҡ?ҡ????ͧ???¤?Ѻ ???Ƕ?Ҽ?????ǡ?س??Ѻ??ҧ???? ??????Թ?Ҩҡ??? ?ǡ?س????ö?ͺ???????¤?Ѻ ?ǡ?س???ҵͺ???Ф?Ѻ??? ????Թ?Ҩҡ?ѡ?觷?ҹ˹?? ??蹹?ͧ??ҹ˹?? ???ͺؤ?Ť?˹?觔 ???Ф?????ҹ??????յ?ǵ? ??سҵͺẺ?кص?Ǥ? ???ͨ?????????觷???Ңͧ?????? ??Ҩ?ԧ?????? ??Ҥس?ͺ?????????????ҵ????????׹?ѹ?Ӿٴ??????Ѻ???Ѵ??ҹ?????´????¤?Ѻ ??????ҹ????????ǹ?????йФ?Ѻ ???????õ?ͧ????ѡ?ҹ ????????Թ?Ҩҡ ?????????????.....? ???Һ͡?????.....? ?????Һ?ѹ????áѹ????ˡ ???????ͧ???????ԧ????Ҥ?????????ҡ???????ա ???ҵͺ??????? ????????ä?Ѻ ???????ͧ?ѹ? ??ҡ???ѧ??????ٹФ?Ѻ.

??..????ͧ??ê????¡ѹ??? ?˵??Դ㹧ҹ????§?ѹ?Դ?ͧ?ѡ?觷?ҹ˹?? ??˵ء????դ?????????????????????ͧ??͹???????˵بҡ??? ?֧?ǧΌ????ͧ?Ѻ??蹹?ͧ??ҹ˹?? ???Դ??á?з???з?觡ѹ ????褹??????????????????Դ????ͧ???ѧⴹ???????? ??????????äԴ??Ҥ?????繹ѡ?ŧ??ҧ???Ф?Ѻ ?褹??????仪?????蹹?ͧ??????????١???? ??Ѻ?١????ͧ????繹ѡ?ŧ ????ͧ?????????ͧ??ǹ??ǹФ?Ѻ ???????ǡѺ?ҹ????????Դ?ҡ????ͧ?ʹ?? ????Ҩ?¡????ͧ????Ҿٴ?ѹ?ʹ????? ?˵ء??쳹???üԴ ?ö١?ѹ???????蹹?ͧ??м???˭????·?ҹ??????˵ء??쳾?????????繾?ҹ?׹?ѹ?? ????ҡ??Һ??Ҿǡ?س??????˵ء??????????Ҥ?Ѻ.

.........????Ѻ????ͧ?????͡?ҹ?? ?????????ҡ???͡?Ҿٴ???ͻ???ͧ?? ????ҡ????????????ҡ????Һ????ͧ??ԧ?ҧ????ͧ ??ҡ????ͧ?Դ??Ѻ?ѹ??Ҿǡ?س??????? ??????㨻ѭ???ͧ???Ф?Ѻ.

.......?ѧ??????ͧ?֡??ա????????ͧ ???ǡ?س?????? ???????褹 2 ????ҹ?鹷????? ???????????????????¤?¡ѹ ????ͧ?ء????ͧ????Դ??鹡????ҧ?????͡ ?ǡ?س???Թ?褹????????ҷ?駹?? ???ҵ???ѹ???ա??˹?? .

........????ͧ?ء????ͧ??? ????????ö١ ????????üԴ ??????ɼ??Ѵ ??????ɹѡ?? ??§????????????ç?ѹ??ҹ?? ?ͧ??ҧ????ѹ??ҹ???ͧ ???з???ͧ??ҹ??????????¡ѹ?ҹҹ?ҡ???? ?????ѧ???㨼Դ?ѹ???????ѧ???????¡ѹ.

..........??÷?褹??蹾ٴ??餹?????Сѹ????ѹ???¡??Ҿٴ??餹?աѹ?Ф?Ѻ ??????ͧ???á?????ٴ?????ҡѹ ????????????????ѹ ??????ö???????ҡ?ͺ???ç????? ?ͺẺ????ѡ?ҹ ???ҵͺẺ?ҡ???Ҩ?????????ç?ѹ ??Ш??????????????Ҷ???Ӷ??????????ա.

...............?ѡ?ѹ ?աѹ??Ф?Ѻ ?????ͪ?蹪ͺ??????ʻ???????͹?ѹ ????ǧǧ??è?ԧ??Ѻ??????͹???ǧ??ù????ѧ???????? ?չѡ?觨ҡ??????ѧ????Ҫ??ҧ????ա???¡???????????õ????ҧ??? ????ѧ?ռ??Ѵ??????ŧ?ع???ͧҹ??Կ?ͧ?????????੾?? ????Ѵ?ҹẺ?Ҵ?ع???????ǡ??????觡ѹ.

*????ͤ????????????????͵?ͧ???????÷????Сѹ???ͧ???????Ѻ???????㨡ѹ?ҡ???ҹФ?Ѻ....

?ͺ?س??Ѻ.........

24. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    คอมเม้นท์ดีครับ นับถือ ๆ

ผมว่าเรื่องนี้ให้คนสองคน คุยกันเองดีกว่า เพราะอย่ามีตัวกลางเลย
    มันเหนื่อยในการทำให้เข้าใจกันโดยที่ไม่ได้ฟังจากปากของคน ๆ นั้นเองครับ

คนไม่ล๊อคอินเพื่อน ๆ ของทั้งสองฝ่ายก็พอได้แล้วนะครับ

จบ ๆ กันไปครับ

25. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    หุ หุ หุ นอกเรื่องจนได้เรื่องเลยแฮะ

งี้สงสัยต้องจัดแข่ง Winning Compettition มา กลบกระแส ซะแล้น ฮ่าๆๆๆ

ปล. ที่ออฟฟิตมี TV Plasma จอยักษ์อยู่ แต่ไม่มีเครื่อง PS ใครบริจาคหน่อยดิ

26. gOngU

398
    4
    18
    งั๊นเดี๋ยวผมยก ps2 ไป... 555+

27. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    เอาไปเมื่อไหร่บอก จะได้ตามไปขัดเคลือบสีซักที อิอิ

28. ไม่กล้าบอกชื่อ เด๋วโดนด่า

หวัดดีคับ พอดีพึ่งเข้ามาอ่าน ขอร่วมแจมด้วยนะคับ

ประเด็นของเรื่องนี้ผมว่าให้คนที่มีเรื่องมีราวเค้าเคียกันเองดีกว่า
    คนไม่เกี่ยวข้องอย่าไปโยงให้มันเป็นเรื่องใหญ่เรย

สนามของพี่ไผ่กับพี่เอก ผมว่าดีแล้วพัฒนาจากปีที่แล้วเยอะ
    ผมเลยได้มีโอกาสมาร่วมเล่นด้วยอย่างมีความสุข
    ถึงแม้ว่าจะยากหน่อยเรื่องจะกระโดดมาเล่นกับนักแข่งคลาสเอ (ที่เก่งขึ้นทุกวัน)
    แต่ผมก็ยังอยากจะพัฒนาฝีมือให้เทียบเท่าพี่ ๆ ให้ได้

ในฐานะน้องใหม่ ผมว่าแต่ละทีมรักกันมาก ๆ เถอะครับ วงการเรากำลังโต
    ผมเองไม่มีสปอนเซอร์แต่ก้อยังอยากเล่นต่อไป เพราะใจรัก
    แต่พวกพี่ ๆ ที่เป็นทีมเดียวกันน่ะสิครับ
    อย่าแตกคอกันเรย ให้ความสนุกให้การได้ขับขี่อย่างที่พี่ชื่นชอบมีต่อไปเถอะ
    เรื่องราวทั้งหมดนี้ผมว่า พี่ ๆ เริ่มใหม่เถอะครับ
    ไหน ๆ เห็นบอกปีนี้ดีวันจะเข้ามาดูมากขึ้น
    ไหน ๆ ปีนี้จะมีกฏที่สแตนดาร์ดมากขึ้น
    พี่ ๆ ก็น่าจะยินดีกับกลุ่มพี่เอกพี่ไผ่เค้านะครับ
    สนามดริฟท์จริงอยู่ว่ามีหลายเจ้าพยายามจะจัด
    แต่ผมไปวิ่ง ๆ ดู ก็งั้น ๆ
    มีจัด ๆ ไปเพื่อเรียกลูกค้าเท่านั้นเอง
    กฏกติกามารยาทก็มั่วกันไปหมด
    แถมคนที่มาเล่น ๆ ก็ยังมาแบบว่าโชว์พาวกันอีก
    ผมว่า เราทำสนามของพวกเราที่เราเล่นกันมาตั้งแต่ต้นโตมาด้วยกัน
    ให้ดีที่สุดดีกว่ามั้ยคับ

จับมือกันไว้เถอะคับ วงการนี้จะได้เกิดอย่างเต็มตัว
    ทุกกีฬาทุกประเภท มีทะเลาะกันทั้งนั้น
    แต่อย่าให้ถึงขั้นไม่เผาผีกันเรย นะคับ

พี่เอก พี่ไผ่ และอีกหลาย ๆ ท่านคับ
    ขอโอกาสให้พี่ง้วนได้กลับใจ แข่งด้วยความเป็นนักกีฬา
    ให้พี่เค้าแก้ตัวซักครั้งในปีนี้เถอะครับ
    ผมเชื่อว่าพี่แกก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอก
    แต่อาจจะเจอลูกยุ ลูกแหย่ของคนหลาย ๆ คน
    ทั้งแม่บ้าน (ตัวแสบ)
    ทั้งเพื่อน ๆ
    ที่ทำให้พี่อารมณ์ขึ้นแบบที่ไม่น่าจะเป็นพี่ง้วนในสนามจิมคาน่าคนเดิม
    ผมเชื่อว่าพี่ง้วนทำได้อยู่แล้วคับ
    พวกผมในคลาสบีเอาใจช่วยพี่เสมอ
    และเชื่อว่าในปีนี้ ผลงานของพี่ต้องดีอย่างแน่นอน
    (แม้จะต้องเจอศึกหนักจากพี่จุ๊ พี่นนท์ พี่กี้ พี่โต้งศรันย์ พี่คนอื่น ๆ อีกหลายคน
    เชื่อผมเถอะ พี่ทำได้แน่นอนคับ

ฝากพี่ ๆ กรรรมการให้โอกาสพี่ง้วนได้มาโชว์ฝีมือของพี่เค้าอีกทีเถอะนะคับ
    อย่าไปปิดกั้นแกเรย
    แกแฟนคลับเยอะพอสมควรคับ จะได้มีกองเชียร์มัน ๆ เพิ่มขึ้นอีกคับ
    ไหน ๆ ก็จัดมาหลายปีแล้ว เงินก็ไม่ได้เท่าไหร่ ทำก็เพื่อพวกผม
    ฝากเอาสิ่งที่ผมในฐานะคนตัวนิด ๆ ในสังคมดริฟท์ที่น่ารักทุกคนมาคิดกันด้วยนะคับ

ยังไงปีนี้คนที่เข้ามาใหม่ก็มีอีกไม่ใช่น้อย ทั้งสายเซอร์กิต สายแรลลี่ สายแดร๊ก สายจิม
    นี่คือการพัฒนาให้บ้านเราดังคับ ไม่ใช่เพื่อดีวันนะ แต่เพื่อกีฬาที่พวกเราชื่นชอบ

ท้ายสุดผมเชื่อว่าพี่เเอกพี่ไผ่พี่ ๆ ทุกคนจะรับฟังความเห็นจากผม
    และนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
    เพราะโดยปกตินักแข่งคลาสบีก็ไม่ได้เรียกร้องอะไรมากอยู่แล้ว
    แต่ปีนี้ผมจะพยายามทำให้ดีที่สุด ถึงแม้ว่าจะเจอนักแข่งเก๋า ๆ หลาย ๆ คนก็ตามคับ
    เอาใจช่วยทุกคนนะคับไม่ว่าจะเป็นสังกัดไหนก็ตาม
    โตโย บีเอฟ บริดสโตน ฟัลเค่น วีรับเบอร์ กู๊ดเยียร์และคนอื่น ๆ ที่ไม่มีสังกัดเหมือนผม

สู้ ๆ คับ พี่น้อง

ปล. สนามวันที่ 1 เมษายนที่ BRC อยากเจอทุกคนครบ ๆ เหมือนปีที่แล้วนะครับ

ผมเอง (ก็ยังไม่กล้าบอกว่าใคร)

ปล. อ้างอิงถึงพี่ ๆ ที่มาตอบ ๆ เอาไว้ทุกคนที่ผมรู้จัก
    พี่จอนคับ พี่พากย์มันมากคับ แต่ฝากพี่คอยดูเรื่องคนดูที่เข้ามาในแทรคหน่อยนะคับ
    ผมไม่อยากให้เกิดอันตรายในสนามแล้วเป็นเรื่องเป็นราวคับผม
    พี่โอ๊ต ผมว่าปีนี้พี่เหนื่อยแน่ ๆ แหะ ๆ ๆ ๆ
    พี่จุ๊ ตกลงสามดอนี่ใครคับ แล้วพี่มีแบ๊คดีจิงป่าว :p
    พี่กี้ พี่ก้อเล่นเนทเป็นเหมือนพี่จุ๊เหรอคับ
    พี่โต้งศรันย์ ปีนี้พี่จะเป็นที่จับตามาก ๆ นะคับ
    พี่กุ้ง ว่าง ๆ เปิดแทร็คข้าง ๆ ดรงงานพี่อีกนะคับ
    พี่ต้น เมื่อไหร่รถพี่จะเสร็จเสียที
    พี่ ๆ นักแข่งและเพื่อน ๆ นักแข่งทุกท่านที่ไม่ได้ล๊อคอิน คราวหน้ามาล๊อคอินนะคับ ผมจะได้ล๊อคอินแบบไม่อายบ้าง :p
    และเปิ้น เมื่อไหร่จะแต่งงาน เดี๋ยวก็ตัวดำก่อนแต่งหรอก 555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้