คิดยังไงกับวงการ drift ตอนนี้

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย 3 ดอ, 13 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0

ในสนามนี้ไม่ใช่มีแต่เอ ซิสเลอร์คนนึงที่วิ่งดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
    ต้น 200SX สีชมพูก็อีกคนที่วิ่งได้ใจมาก ๆ เลยครับ
    แนนก็วิ่งดีขึ้นครับ
    :p

2. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0

ผมจะพยายามปรับปรุงสิ่งที่ขาดให้ดีขึ้นเพื่อวงการนี้จะได้ก้าวไปได้อย่างต่อเนื่องและยิ่งใหญ่ครับ :)

ว่าแต่ MR.DAI นี่ใครง่ะ 5555555

3. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    พี่จอห์น ตอบได้เคลียร์มากครับ

4. คนรู้

คนรู้ Guest

0
    0
    0
    คนไม่รู้เรื่องมองว่าผู้จัด ไม่ดีอย่างโง้น ไม่ดีอย่างงี้ บ้าอำนาจ

แต่คนรู้เรื่องจริงๆ ทุกคนพูดเหมือนกันว่า "สมควร"

ผมไม่อยากจะเผาใครนะ แต่ใครอยู่ที่ บีอาซี สนามสุดท้ายก็รู้ว่า นักแข่งคนไหนแสดงออกยังไง

พวกผมไปถ่ายรูปกันทั้งหมด ใครละตั้งแง่สร้างปัญหา ผู้จัดใส่ขึ้นมาบ้าง ด่าเค้างี้ ก็ไม่ถูก

บางคนคิดว่าตัวเองใหญ่อยู่คนเดียว เจอของจริงเข้าไปก็มึนเหมือนกัน

เอาอย่างที่ไผ่กับเอกพูดตลอดผมว่ายุติธรรมสุดแล้ว "ไม่พอใจไม่ต้องมาแข่ง ใครไม่เคารพกฎกติกา ไม่ต้อนรับ"

คนนอกไม่รู้วิจารณ์ได้ไม่แปลก แต่เอาแค่วิจารณ์ อย่าคิดฟันธงว่าใครผิดใครถูกเรื่องนี้คนรู้จริงๆมีไม่กี่คน

ถ้าคนรู้แล้วพูดมาบ้าง รับรองว่า มีคนเน่าสนิทแน่นอน เรื่องวันนั้นจบวันนั้น งานของเค้า จะให้ใครแข่ง
    ไม่ให้ใครแข่งก็สิทธืของเค้า ผมแข่งรถมาทุกอย่างแล้ว ไม่มีผู้จัดคนไหนอยากจะไล่นักแข่งหรอก ถ้าไม่เหลือทนจริงๆ

5. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    มุมมองสปอน์เซอร์ที่ว่า คือ อย่างนี้นี่เอง (นึกว่าวิธีการโน้มน้าวสปอน์เซอร์ซะอีก.....อดเลย!!)

ว่ามาซะครบทุกทีมเลย ...... เหมือนๆจะรู้จริงนะ แต่ ผมว่าการพูดออกมาอย่างนี้ไม่ค่อยจะเหมาะซักเท่าไร เพราะข้อมูลเชิงลึกยังมีอีกมาก แต่ก็อย่างที่คุณ "คนรู้" พูดว่า หากเอามาพูด เปิดเผยข้อมูลกันจริงๆ จะมีกี่คนที่รับได้ กี่คนที่เน่าสนิท และเกิดคำถามตามมาว่า มีผลดีอย่างไรต่อวงการฯ? หรือมีผลดีกับใคร?
    คำตอบ คือ ไม่มีผลดีกับสิ่งใด หรือ ใครๆ เลย เพราะฉะนั้น การที่ยกขึ้นมาพูดลอยๆ (เสมือนรู้) เป็นการกระทำที่หมิ่นเหม่เกินไปนะครับ ตามความคิดผม

แต่ไหนๆก็พูดออกมาแล้ว เอาเป็นว่าผมจะสรุปโดยรวมแล้วกัน ทั้งในกรณี "มีผู้จัดไล่นักแข่งเหรอ?" และ กรณี "ทีมแดง/ดำ" (ขี้ตู่เอาเองว่าเป็นทีมที่ผมสังกัดเมื่อปีที่แล้วนะ :p )

สรุปง่าย............ลองเปรียบเทียบกันดูนะ
    รายการแข่งขันฯ -----> มี กฎกติกา มารยาท
    ทีมแดง/ดำ ----------> ก็มีกฎ กติกา มารยาท
    ในขณะที่ ฟุตบอล ----> ก็ยังมีกฎ กติกา มารยาท ผิดกฎ/บทลงโทษ คือ ---> จุดโทษ,ตั้งเตะ,ใบเหลือง 2 , ใบแดง 1

เหมือนกันหมดครับ มีกฎกติกา มารยาท และบทลงโทษ ขึ้นอยู่กับว่าจะยอมรับในคำตัดสิน หรือไม่ หากไม่ผิดจริง หรือไม่ยอมรับ ก็ ประท้วง , ร้องเรียน , บอยคอต อันนี้ก็แล้วแต่ตัวบุคคลไป

เช่น ล้อสปอน์เซอร์ผู้ใจดี ที่คุณ "ต้น s.k.s" ว่ามา บอกเลยก็แล้วกัน ยังไงก็รู้กันอยู่แล้วว่าเป็น W WORK จาก พี่อ๊อด TOMATO ...........จะขอเล่าเหตุการณ์ตอนที่ผมได้สปอน์เซอร์ล้อมา ให้ฟังกัน
    สนามแรกของปี 2006 ณ สนาม BRC
    พี่อ๊อด "โอ๊ต พี่มีล้อ 18 อยู่ชุดนึง ใส่วิ่งได้มั้ย?"
    ผม "ได้ครับพี่ (เค้าให้ก็ดีแล้ว ไม่เลือกมากหรอก เด๋วอด)"
    พี่อ๊อด "อื้ม...งั้นเอาไปใส่วิ่งละกัน"
    ผม "ขอบคุณครับ.......เอ่อ...แล้ว.....(เพราะยังงงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ว่าได้แล้วเหรอ?)"
    พี่อ๊อด "(คงรู้ทัน) พี่ก็ไม่มีไรมาก เอาไปวิ่งดริฟท์ แตก คด ดุ้ง เอามาเปลี่ยน ไม่ว่าอะไร"
    ผม "อ่อ......ขอบคุณครับ.......เอ่อ....(ยังงงอยู่)"
    พี่อ๊อด "พี่ให้แต่รถ 2 ประตูนะ เพราะมันเป็นคอนเซ็ปต์ของบริษัทฯ แต่ถ้าโอ๊ตไม่ลงวิ่ง 3 สนามติดต่อกัน พี่จะขอล้อคืน แล้วพอครบปีก็ค่อยมาว่ากันใหม่"
    ผม "อ่อ....ครับ"
    แค่นั้น!!! แล้วพี่อ๊อดก็ให้คนขนล้อทั้ง 4 วง มาวางกองให้ที่ Pit แล้วก็เดินไปชมการแข่งต่อ ปล่อยผมยืนงง ไม่เป็นอันแข่ง (กลัววางล้อไว้ แล้วหาย) :D

แค่นั้นเองครับกับบทสนทนาสั้น ไม่เกิน 15 นาที แต่ครบสมบูรณ์ทั้ง กฎ กติก มารยาท และบทลงโทษ
    ซึ่งรวมไว้ในการพูดคุยกัน แต่นับถือได้ว่าเป็น "สัญญาสปอน์เซอร์"

จากนั้นผมก็มีหน้าที่ต้องรับผิดชอบ เค้าให้ล้อเรามาวิ่งดริฟท์ ต้องวิ่งติดต่อกันนะ ขาดได้ยาวสุดไม่เกิน 3 สนามนะ ถ้าสมมติว่าทำไม่ได้ แล้วเค้าจะเอาคืน แน่นอนก็ต้องยอมใหคืนไป เพราะได้ตกลงกันไว้แล้ว และเป็นเราเองที่บกพร่องต่อหน้าที่

ง่ายๆ แค่นั้นเองครับ แค่คำว่า "กฎ กติกา มารยาท"

มาพิจารณาดูดีๆ แล้ว กระทู้นี้ เริ่มจะไม่เป็นผลดีสักเท่าไรต่อวงการดริฟท์แล้ว เพราะข้อมูลต่างๆ ที่หยิบยกขึ้นมาวิพากษ์วิจารณ์ โดยที่ไม่รู้ข้อมูลจริง หรือรู้ไม่หมด กลับกลายเป็นการสร้างความเข้าใจผิด สร้างความเชื่อให้ผู้อ่าน คิดว่าเป็นไปตามนั้น ไอ้ครั้นจะเปิดเผยข้อมูลทั้งหมด ก็จะกลับกลายเป็นการกล่าวโทษ การถกเถียงกัน ซะเปล่าๆ หรือแม้กระทั่งเป็นช่องทางให้ผู้ไม่หวังดีกับวงการเข้ามาป่วน สร้างกระแสได้

6. ดูจากแผ่น Motortrackมาหลายแผ่น แต่แผ่นที่ชัดเจนที่สุดคือแผ่นล่าสุด งงกับการจับคู่และผลการแข่งขัน อย่างที่คนพากย์ พากย์ให้ฟังมันเหมือนไม่ได้เป็นไปตามการแข่งขันจริงๆ เหมือนมีการเอื้อประโยชน์ให้นักแข่งคนใดคนหนึ่งหรือปล่าว และมีการออกอาการของนักแข่งหลายๆคน ทั้งดีใจ ทั้งเสียใจ และสะใจ คือคนนั้นหรือปล่าวที่คนรู้พูดถึง คนดูทางบ้านลองช่วยกันดู และช่วยกันพิจารณากันด้วยนะครับ

7. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ผมขอเสริมเรื่องคนดูละกันนะครับ ฝากผู้ดูแลการจัดการแข่งขันนะครับ อยากรบกวนให้มีมาตรการอย่างเข้มงวด ในการกันคนดูนะครับ เพราะคนดูอยู่ใกล้กับ track มากเกินไป เพราะกีฬาแบบนี้ อาจเกิดสิ่งไม่คาดฝันได้ทุกเมื่อ ถ้าสมมุติเกิดเหตุการณ์ที่ไม่ดีขึ้นมา มันจะเกิดผลเสียต่อวงการ ไม่มากก็น้อย
    ในมุมมองผมบางโค้ง บาง line ถ้าเป็น track กว้าง โล่งๆ โดยไม่มีคนดูยืนชมอยู่ อาจจะทำให้นักแข่งสามารถใส่เข้าไปแบบเต็มๆ โดยทำไม่ต้องระแวงถึงคนดู อาจจะทำให้การแข่งขันสนุกขึ้นได้อีก
    ฝากถึงคนดูยังไงคนดูก็ช่วยกลัวๆรถกันบ้างนะครับ ผมรู้ทุกคนก็อยากดูใกล้ๆเห็นชัดๆ แต่เห็นแล้วเสียวแทนทุกทีที่เห็นคนดูเข้าไปใก้ลๆ track
    ผมเป็นคนนึงที่ติดตามไปดูทุกสนาม อยากให้วงการ drift บ้านเราก้าวหน้าต่อไป รวมถึงให้กำลังใจนักแข่งทุกท่านด้วย ขอบคุณครับ

8. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    พัฒนากันต่อไปคับ

รอป๋มด้วยเจอกันเมื่อพร้อม.........คร๊าบพี่ๆๆทั้งหลาย

9. อ้างถึง:
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 3 ดอ
    มาแล้ว สปอนเซอร์ สิ่งที่ทำให้นักแข่งมีกำลังใจในการแข่ง แต่หารู้ไม่ว่ามันก็เป็นดาบ 2 คมที่ทำให้ความเป็นเพื่อน พี่ น้อง ต้องแตกแยกกัน ไม่ต้องถามว่ารุได้ไงก็ตอนรวมทีมทีก็เล่นลงหนังสือกันทุกเล่มแต่เวลาผ่านไปเกิดอาการลืม กลับมาลงหนังสืออีกที อ้าวเหลือไม่ครบ อย่างนี้มันต้องมีเหตุ ว่ากันว่าสงครามยางนี่มันรุงแรงที่สุด
    -แดง ดำ มาแรง รถสวย ทีมใหญ่ แบคดี แต่คนหามารู้สึกเหนื่อยเลยแบ่งกัน 2 คน วงเลยแตก เหลือแต่แก๊งค์ลูกข่าง
    -แดง ขาว ผลงานดี แรง แรงมากๆ ฟอร์มสวย แบคดีตามมา แต่จบ season ดีแตก god ทะเลาะกับ แบค ถึงกับเคืองกันไปเลย
    -แดง ฟ้า ขาว มีตัวไฮไลท์แต่แผ่วปลาย ลูกทีมอ่อนซ้อม เลยขาดตัวขั้นอันดับสงสัยจจะมีเปลี่ยนตัว
    -ฟ้า ขาว มีสองกลุ่มรวยมาก กับรวยน้อย ดูเหมือนรักกันดี แต่เวลาพิสูจน์ว่าดีกรีสูงบางทีก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะที่นี่เป็นเมืองไทย
    ยังไงซะก็ยังให้กำลังใจนักแข่งที่ไม่มีสปอนเซอร์ ให้พยายามต่อไป หรืออย่างที่คุณ s.k.s. พูด ผมว่ามันไม่มีอะไรเลวร้ายหรอก นอกซะจากของที่เราได้มาแล้วเราต้องคิดว่าเราได้มาเพราะอะไร ได้เพราะเพื่อนก็ต้องช่วยกันดูแล ได้เพราะฝีมือก็ต้องหมั่นซ้อม เมื่อเราไม่พร้อมจะรักษามันไว้ก็ควรเปิดทางให้คนรุ่นใหม่ ที่ผมตั้งกระทู้นี้ก็หวังไว้อย่างเดียวว่า การแข่ง drift ในเวลาอันใกล้นี้จะเป็นการแข่งขันที่อบอุ่น และรักกันเหนียวแน่น เหมือนสมัยก่อน
    ปล.ไม่อยากให้สติกเกอร์ที่รถมากขึ้นเท่าไหร่ เพื่อนก็หายไปเท่านั้น

คุณ 3 ดอ ผมเป็นคนนึงที่คุณเขียนกระทู้พาดพิงถึง และไม่เข้าใจคำว่า แบค ที่คุณ เขียน รบกวนโทรกลับมาอธิบายความหมายให้ผมฟังด้วย 081-357-1814 (หวังว่า 3 ดอที่คุณใช้เป็นชื่อในการเขียนของคุณ จะทำให้คุณโทรกลับมา) ขอบคุณครับ

10. คุณ 3 ดอ ครับ ผมอยากถามว่าที่คุณพิมพ์ออกมาเนี้ย มันมาจากจิตนการหรือคุณรู้เรื่องจริงๆครับ

แล้วข้างบนเนี้ย จุ๊ มาเอง เค้าเกี่ยวข้องกับที่คุณ พูดถึงตรงๆเลย ถ้าคุณไม่จิตนการรับผิดชอบสิ่งที่พิมพ์ออกมาด้วยนะครับ

11. LuCkY MaN

LuCkY MaN New Member Member

69
    3
    0
    แอบมาอ่าน

12. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ขอบคุณครับคุณจอน
    ผมหวังว่าวงการดริฟท์จะเติบโตขึ่นอย่างแน่นอนปัญหาและอุปสรรคจะต้องมีอยู่ตลอดเวลาผมเชื่อว่าผู้จัดก็จะผ่านปัญหาไปได้ด้วยดี ผมเข้าใจว่านักแข่งมากหน้าหลายตาร้อยพ่อพันแม่ต่างที่มากัน มันต้องมีผลกระทบกันบ้างถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ผมจมองปัณหาพวกนี้เป็นเรื่องเล็กน้อยผมเชื่อว่าผู้ใหญ่เค้าผ่านปัณหาอะไรมามากมาย ทั้งหมดนี้ผมอยากจะบอกนักแข่งทุกๆท่านว่าควรที่ปล่อยวางปัณหาและอุปสรรคบ้าง ในจุดนี้มันเป็นเพียงแค่งานอดิเรคที่ผมและทุกๆท่านรักไม่ต่างกันเลย ผมเชื่อว่าทุกๆท่านมีภาระมากมายที่หนักอึ่งกับชิวิตการทำงานที่เราทุกคนต้องยอมรับอย่างลีกเลียงไม่ได้ ขอให้ปล่อยวางกันบ้าง ผมเองช่วงหลังจะไม่สุงสิงหรื่อหรื่อคลุกคลีกับนักแข่งนอกเวลางานไม่เอาเวลามาพูดถึงเรื่องที่ผ่านมามันจะทำให้ทุกอย่างไม่มีอะไรดีขึ่นเลยมันจะทำให้เราคิดนั้นคิดนี้ตลอกเวลาไม่สบายใจปร่าวๆ จะมีก็เน้นการปรึกษาการปรับรถหรื่อเซ็ตรถแล้วแต่ความถนัดของแต่ละท่านๆทักทายกันเป็นไงงานเยอะมั้ยช่วงหลังผมมักจะทำงานร่วมกับนักดริฟท์ท่านนึง ต่างคนต่างจอยกันตามความสามารเป็นเงินหลายแสนบาทก็เข้าท่าดีน่ะ (อันนี้ผมได้คำทักทายจากผู้ใหญ่ที่เป็นสปอนเซอร์ว่า "อย่ามั้วแต่ทำรถหรื่อซ้อมให้มากนัก เอาเวลาไปทำงานทำการบ้างหรื่อปร่าว")มันเลยทำให้ผมคิดได้ครับ อันนี้ผมแซร์ประสบการณ์เฉยๆไม่ได้คิดจะสอนใครน่ะครับเพียงแต่ผู้ใหญ่ท่านทักมาเท่านั้นเองมันเลยทำให้ผมฉุดคิดในจุดนั้นครับ ก็หวังว่าทุกๆท่านจะเดินไปในเส้นทางนี้ให้สวยหรูอย่างไร ผมคิดว่าถ้าเส้นทางนี้ทางเดินมันแคบผมจะไม่คิดที่จะล้มใครเพื่อให้ผมได้เดินก่อน
    เป็นผมจะขอต่อแถวเป็นคนเดินคนสุดท้ายก็จะยอมครับ และจะไม่เบียดกันเดินให้เกิดการกระทบกระทั้งกันเดินสบายๆจะดีกว่าครับ

13. MR. DAI

MR. DAI Guest

0
    0
    0
    JUDGE

เมื่อวานนี้ 14:45:28
    คนดูทางบ้าน ดูจากแผ่น Motortrackมาหลายแผ่น แต่แผ่นที่ชัดเจนที่สุดคือแผ่นล่าสุด งงกับการจับคู่และผลการแข่งขัน อย่างที่คนพากย์ พากย์ให้ฟังมันเหมือนไม่ได้เป็นไปตามการแข่งขันจริงๆ เหมือนมีการเอื้อประโยชน์ให้นักแข่งคนใดคนหนึ่งหรือปล่าว และมีการออกอาการของนักแข่งหลายๆคน ทั้งดีใจ ทั้งเสียใจ และสะใจ คือคนนั้นหรือปล่าวที่คนรู้พูดถึง คนดูทางบ้านลองช่วยกันดู และช่วยกันพิจารณากันด้วยนะครับ

- คนดูทางบ้าน ดูจากแผ่น Motortrackมาหลายแผ่น แต่แผ่นที่ชัดเจนที่สุดคือแผ่นล่าสุด งงกับการจับคู่และผลการแข่งขัน อย่างที่คนพากย์ พากย์ให้ฟังมันเหมือนไม่ได้เป็นไปตามการแข่งขันจริงๆ เหมือนมีการเอื้อประโยชน์ให้นักแข่งคนใดคนหนึ่งหรือปล่าว

ANS ตารางจับคู่บัทเทิ้ล คุณเปิ้ล คุณต้น ซีร๊อคมาทีเดียว เหมือนเดิมตั้งแต่สนามแรก ยันสนามสุดท้าย
    ถ้าใช่ผมว่า คุณเปิ้ล คุณต้น มายืนยันด้วยครับ ว่าไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงตารางจับคู่

-และมีการออกอาการของนักแข่งหลายๆคน ทั้งดีใจ ทั้งเสียใจ และสะใจ คือคนนั้นหรือปล่าวที่คนรู้พูดถึง

ANS คนรู้

ผมไม่อยากจะเผาใครนะ แต่ใครอยู่ที่ บีอาซี สนามสุดท้ายก็รู้ว่า นักแข่งคนไหนแสดงออกยังไง

พวกผมไปถ่ายรูปกันทั้งหมด ใครละตั้งแง่สร้างปัญหา ผู้จัดใส่ขึ้นมาบ้าง ด่าเค้างี้ ก็ไม่ถูก

(คือ ในวันแข่งสนามสุดท้ายผู้จัดแถลงข่าวแล้วเรียกนักแข่งทั้งหมดมาถ่ายรูป แต่มีนักแข่งกลุ่มนึงที่บอกว่าตั้งแง่ไม่เข้ามาถ่ายรูปไม่ให้ความร่วมมือไม่ให้เกียรติผู้จัดใช่ไม๊ครับ อันนี้หมายความที่นักแข่งแสดงออกที่คนรู้หมายถึง ถ้าใช่ช่วยยืนยันด้วยครับ ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกปาวครับ)

14. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    อารายกันเนี่ย .......

แก้ไขล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2007
  15. คุณ 3 ดอ ครับ ผมรอโทรศัพท์คุณอยู่นะครับ (ดูชื่อ กับรูปภาพที่คุณใช้ก็ดูเป็นผู้ชายดีนี่ครับ) แล้วทำไมไม่โทรกลับมา ขอบคุณมากๆ

16. MR. DAI ใช่แล้ว มีสเตอร์ได

ถึงว่าไงว่าไม่อยากเผา คนวงในเค้ารู้กันหมดว่าใครเป็นยังไง แต่เค้าผู้ใหญ่พอที่ไม่ขอประจาน ประนาม

แต่ขอจัดการในรูปแบบที่มันควรจะเป็นถูกต้องแล้ว แต่ก็มีพวกชอบอยากรู้อยากเห็น ว่าใครทำอะไร ซึ่งนั้นก็

ไม่ใช่เรื่องแปลก คิดได้พูดได้ แต่พูดอะไรออกมาแล้วต้องรับผิดชอบด้วย อย่าง จขกท. นี้เป็นต้น

คุณมีสิทธิ์คิด มีสิทธิ์พิมพ์ คิดอยู่คนเดียวไม่มีปัญหา แต่ถ้าพิมพ์ออกมาอย่างข้างบนนี้

คุณต้องรับผิดชอบให้ได้นะ หายไปก็หมา

เรื่องผู้จัดผมไม่ได้เข้าข้างนะ ว่ากันกลางๆ ถ้าผู้จัดไม่ยุติธรรม มีเหยียบตีนนักแข่ง เข้าข้างกัน

ถ้าทำแบบนั้นจริง ผมบอกได้เลยพวกพี่ๆผมกลุ่มนี้ ไม่มี " วันนี้แน่นอน!!! "

17. คนดูทางบ้าน ดูจากแผ่น Motortrackมาหลายแผ่น แต่แผ่นที่ชัดเจนที่สุดคือแผ่นล่าสุด งงกับการจับคู่และผลการแข่งขัน อย่างที่คนพากย์ พากย์ให้ฟังมันเหมือนไม่ได้เป็นไปตามการแข่งขันจริงๆ เหมือนมีการเอื้อประโยชน์ให้นักแข่งคนใดคนหนึ่งหรือปล่าว

ANS ตารางจับคู่บัทเทิ้ล คุณเปิ้ล คุณต้น ซีร๊อคมาทีเดียว เหมือนเดิมตั้งแต่สนามแรก ยันสนามสุดท้าย
    ถ้าใช่ผมว่า คุณเปิ้ล คุณต้น มายืนยันด้วยครับ ว่าไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงตารางจับคู่

- ถ้าอย่างนี้ก็เหมือนกะว่าคนพากย์ในแผ่นพากย์ผิดสิครับ ผมจะได้เข้าใจว่าคนพากย์ผิดครับ ระดับนั้นไม่น่าจะพากย์ผิดน้อ

(คือ ในวันแข่งสนามสุดท้ายผู้จัดแถลงข่าวแล้วเรียกนักแข่งทั้งหมดมาถ่ายรูป แต่มีนักแข่งกลุ่มนึงที่บอกว่าตั้งแง่ไม่เข้ามาถ่ายรูปไม่ให้ความร่วมมือไม่ให้เกียรติผู้จัดใช่ไม๊ครับ อันนี้หมายความที่นักแข่งแสดงออกที่คนรู้หมายถึง ถ้าใช่ช่วยยืนยันด้วยครับ ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกปาวครับ)

- เห็นนักแข่งในแผ่นวันนั้นตอนขึ้นถ่ายรูปงานแถลงข่าวมีอยู่แค่ 10 กว่าคน แล้วที่เหลือ 30-40 คนที่ไม่ขึ้นไปถ่ายรูปทำไมไม่เห็นมีปัญหาเหมือนกลุ่มนั้นครับ งง

18. เรื่องไล่นักแข่ง ถือซะว่าผมไม่มีตัวตนแต่รู้จริงแล้วกันนะ

ทีนักแข่งคนนึงประกาศ ไม่เข้าร่วมการแข่งอีกต่อไป เพราะข้องใจหลายเรื่อง แถมด่าลับหลังไว้เยอะมาก

เรื่องนี้ใครอยู่วงดริฟท์รู้กันหมด คนไม่รู้อย่าพูดมาก ที่คนโดนนินทาไม่ออกมาพูด เพราะไม่อยาก

ประนามใคร ใช่เรื่องต้องมาต่อปากต่อคำ เลยเล่นแรง"รับในกติกา มารยาทไม่ได้ แถมด่ากูแบบนี้ อย่าเสนอหน้ามาเลยมิง"

ยุติธรรมจะตายไป มันกีฬาทุกประเภทหล่ะ ถ้าเคยดูกีฬา ของแบบนี้มันอยู่ที่ความสมัครใจ ไม่ได้บังคับ

ใครมาเล่น แล้วไอ้ที่ชนแล้วทะเลาะกัน บอกได้เลย มีคนเดียว และ ครั้งเดียว ที่มีปัญหา

ก็ไอ้คนเดียวกันนั้นหล่ะ

19. - เห็นนักแข่งในแผ่นวันนั้นตอนขึ้นถ่ายรูปงานแถลงข่าวมีอยู่แค่ 10 กว่าคน แล้วที่เหลือ 30-40 คนที่ไม่ขึ้นไปถ่ายรูปทำไมไม่เห็นมีปัญหาเหมือนกลุ่มนั้นครับ งง

มันอยู่ที่เหตุและผลของการขึ้นถ่าย ให้ถ่ายทั้งหมด 40 คนก้ไม่ไหว เพราะมันเยอะเกินจะรับ ใครขึ้นไม่ไหวเพราะเขินะไรก็ว่าไป แต่ใครไม่ขึ้นแล้วมีชวนเพื่อนบอยคอตเพราะไม่พอใจคำตัดสินแบบนี้สมควรมีเรื่องไหมล่ะ

แต่ตอนนี้ไม่มีใครมีปัญหาแล้วนะ เพราะเค้าคุยกันหมดแล้ว ว่าติดใจอะไร ยังไงมาคุยกัน มีปัญหามันเรื่องปกติ ของกีฬา ประเภทนี้ อยู่ที่จะปรับความเข้าใจกันยังไง ถ้าเป็นคนทำงนแล้วมันไม่ใช่แค่เรื่องรถแข่งหรอก งานทุกอย่างมันมีปัญหาทั้งนั้น อยู่ที่จะแก้ไขยังไง งานที่ไบเทคคนในวงมาทุกคนสนุกยิ้มแย้ม ภูมิใจที่มีส่วนร่วมให้คนสนใจดริฟท์ขนาดนั้น

20. kreang_180sx

kreang_180sx New Member Member

100
    2
    0
    นักแข่งทุกคนเค้ามาแข่งก็ต้องหวังในชัยชนะเป็นเรื่องแปลกหรอครับ
    แล้วเค้าจะแสดงอาการต่างๆ เมื่อได้รับการตัดสินมันผิดหรอครับ
    ถ้าเค้าไม่แสดงอาการอะไรออกมาเลย มันก็เป็นการแสดงไม่ใช่การแข่งขันสิ
    เพราะพวกเค้าเป็นนักกีฬาไม่ใช่นักแสดง

21. จากกระทู้ข้างบนแรกๆ บอกว่าไม่มีการไล่นักแข่งเกิดขึ้นในงาน แต่ คุณคนรู้บอกรู้เรื่องทั้งหมด ตกลงมันอย่างงัยกันครับ มีจิงหรือไม่มีจริงครับ อยากรู้ๆ

ส่วน การที่คนกลุ่มนั้นไม่ขึ้นไปถ่ายรูปเพราะ ไปจับคู่การแข่งขันเค้าผิดหรือเปล่าครับ ทำไมให้เค้าไม่พอใจ เพราะมันมีผลถึงแชมป์ประจำปี เป็นใครก็คงมีอาการแบบนั้น ผมว่านะครับ(คิดเอาเองไม่ผิดนะครับ) เรื่องไม่ขึ้นไปถ่ายรูปมันเรื่องเล็กๆ ไม่น่าจะเอามาทะเลาะกันได้นะครับ เพราะยังมีนักแข่งท่านอื่นๆที่เก่งกว่าอีกตั้งเยอะที่ขึ้นถ่ายรูปวันนั้น ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใหญ่โตมากถึงขนาดนี้ หรือว่าเอาเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยวข้องด้วยครับ เดาเอา(ไม่ผิดนะครับ)

22. MR. DAI

0
    0
    0
    DRIFT JUDGE

คนดูทางบ้าน คนดูทางบ้าน ดูจากแผ่น Motortrackมาหลายแผ่น แต่แผ่นที่ชัดเจนที่สุดคือแผ่นล่าสุด งงกับการจับคู่และผลการแข่งขัน อย่างที่คนพากย์ พากย์ให้ฟังมันเหมือนไม่ได้เป็นไปตามการแข่งขันจริงๆ เหมือนมีการเอื้อประโยชน์ให้นักแข่งคนใดคนหนึ่งหรือปล่าว

- ถ้าอย่างนี้ก็เหมือนกะว่าคนพากย์ในแผ่นพากย์ผิดสิครับ ผมจะได้เข้าใจว่าคนพากย์ผิดครับ ระดับนั้นไม่น่าจะพากย์ผิดน้อ

------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณอย่ารั้นดิครับ ผมว่าคนรู้ดีที่สุดอ้ะ กรรมการจับคู่ คือคุณจะเอาผิดให้ได้ว่างั้นเหอะ คือลักษณะ ถูกก็ดี ผิดก็จะให้ถูก รอกรรมการจับคู่ก่อนไม่ดีกว่าหรอครับผมว่า

คุณคือคนดูจริงๆ หรือส่วนได้เสียหรอ ผมว่าคุณแปลกๆและนา เข้าลักษณะ กูต้องชนะอีกแล้ว เหมือนในตอนแข่งเล้ย 5555555555

23. MR. DAI

0
    0
    0
    DRIFT JUDGE

วันนี้ 14:23:22
    คนดูทางบ้าน จากกระทู้ข้างบนแรกๆ บอกว่าไม่มีการไล่นักแข่งเกิดขึ้นในงาน แต่ คุณคนรู้บอกรู้เรื่องทั้งหมด ตกลงมันอย่างงัยกันครับ มีจิงหรือไม่มีจริงครับ อยากรู้ๆ

ส่วน การที่คนกลุ่มนั้นไม่ขึ้นไปถ่ายรูปเพราะ ไปจับคู่การแข่งขันเค้าผิดหรือเปล่าครับ ทำไมให้เค้าไม่พอใจ เพราะมันมีผลถึงแชมป์ประจำปี เป็นใครก็คงมีอาการแบบนั้น ผมว่านะครับ(คิดเอาเองไม่ผิดนะครับ) เรื่องไม่ขึ้นไปถ่ายรูปมันเรื่องเล็กๆ ไม่น่าจะเอามาทะเลาะกันได้นะครับ เพราะยังมีนักแข่งท่านอื่นๆที่เก่งกว่าอีกตั้งเยอะที่ขึ้นถ่ายรูปวันนั้น ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใหญ่โตมากถึงขนาดนี้ หรือว่าเอาเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยวข้องด้วยครับ เดาเอา(ไม่ผิดนะครับ)

เค้าจะเอามาประจานทำไมอ้ะครับ ในเมื่อมันก็จบไปด้วยดี แล้วคนอื่นๆจะได้อยู่กันสงบๆ อย่าเดาไรให้มันส่งเดชเลยอ้ะคับมันส่อความคิดคุณอยู่นา

24. งั้นก็ขอโทษด้วยนะครับที่ถามเพราะเกิดข้อสงสัยแค่นั้นว่า ทำไม เอาเป็นว่าคนดูไม่มีสิทธิ์ออกเสียงอะไร ทีมงานคนจัดหรือพวกเดียวกันว่าอย่างงัยก็ต้องว่าอย่างนั้นใช่ไหมครับ เข้าใจละครับ "สงสารนักแข่งน้อ"

25. นักแข่งทุกคนเค้ามาแข่งก็ต้องหวังในชัยชนะเป็นเรื่องแปลกหรอครับ
    แล้วเค้าจะแสดงอาการต่างๆ เมื่อได้รับการตัดสินมันผิดหรอครับ
    ถ้าเค้าไม่แสดงอาการอะไรออกมาเลย มันก็เป็นการแสดงไม่ใช่การแข่งขันสิ
    เพราะพวกเค้าเป็นนักกีฬาไม่ใช่นักแสดง

-----------------------------------

แสดงออกแค่ไหนครับ เตะบอลไม่พอใจคำตัดสินยังมีโดนใบแดง แข่งรถถ้าเป็นทางเรียบ ไม่ให้เกียรติกรรมการก็โดนตัดสิทธิ์การแข่งขัน

คุยกันอย่างคนโตๆกันแล้วไม่ใช่เด็กอมมือ คุณต้องรู้จักมารยาท เป้นนักกีฬาหรือนักแสดงก็แล้วแต่ ต้องมีสปิริตตรงนี้ การแสดงออกแสดงออกมายังไงก้แล้วแต่มันต้องรับผิดชอบการแสดงออกของตัวเองให้ได้
    ถ้าแสดงออกไปแล้วรับผิดชอบไม่ได้ คนโตๆเค้าไม่ทำกันครับ นอกจากเด็กเท่านั้นที่ทำแบบนี้ เพราะโตแล้วอยู่จุดตรงนี้แล้ว วุฒิภาวะมันต้องมี เอะอะด่า ท้าตี ท้าต่อย ต่อยกันแล้วก็มี แบบนี้มันสมควรหรือครับ

26. ผมยังรอโทรศัพท์คุณอยู่นะครับ หรืออธิบายมาในกระทู้ก็ได้นะ

จุ๊ครับ

27. การแข่งขันดริฟ แข่งไปแล้วผลการแข่งขันออกมาไม่ได้เป็นไปตามความจริง แล้วนักแข่งกระท้วง นี้ถือว่าผิดกลายเป็นคนไม่ดีเลยเหรอครับ ถ้าอย่างนี้นักแข่งทำอะไรได้มั้งครับ ทำได้แค่ทำตามเกมส์ของผู้จัดเหรอครับ เพราะว่ามันเป็นการตัดสินกันที่กรรมการ ไม่ได้มีตัวเลข หรือว่าเวลาต่อรอบในการตัดสินการชนะ การประท้วงจึงไม่ใช่เรื่องแปลกนี่ครับ เพราะทุกคนที่เข้ามาแข่งขันก็ต้องการที่จะชัยชนะกันทั้งนั้น การตัดสินที่ไม่เป็นธรรมทำให้นักแข่งออกอาการยิ่งไม่แปลกเลย

นักกีฬาแข่งรถ แข่งเพราะใจรัก ไม่ได้แข่งเพราะปากท้อง
    นักแสดง ทำเพราะปากท้อง มั่วแต่มีสปิริต คนอื่นคงแย่งงานไปแสดงหมดแน่ๆ

28. MR. DAI

0
    0
    0
    DRIFT JUDGE

วันนี้ 18:02:35
    อยากรู้จริงๆ การแข่งขันดริฟ แข่งไปแล้วผลการแข่งขันออกมาไม่ได้เป็นไปตามความจริง แล้วนักแข่งกระท้วง นี้ถือว่าผิดกลายเป็นคนไม่ดีเลยเหรอครับ ถ้าอย่างนี้นักแข่งทำอะไรได้มั้งครับ ทำได้แค่ทำตามเกมส์ของผู้จัดเหรอครับ เพราะว่ามันเป็นการตัดสินกันที่กรรมการ ไม่ได้มีตัวเลข หรือว่าเวลาต่อรอบในการตัดสินการชนะ การประท้วงจึงไม่ใช่เรื่องแปลกนี่ครับ เพราะทุกคนที่เข้ามาแข่งขันก็ต้องการที่จะชัยชนะกันทั้งนั้น การตัดสินที่ไม่เป็นธรรมทำให้นักแข่งออกอาการยิ่งไม่แปลกเลย

นักกีฬาแข่งรถ แข่งเพราะใจรัก ไม่ได้แข่งเพราะปากท้อง
    นักแสดง ทำเพราะปากท้อง มั่วแต่มีสปิริต คนอื่นคงแย่งงานไปแสดงหมดแน่ๆ

- ผมว่าก่อนอื่นต้องดูที่นักแข่งก่อนนะว่ามีสปิริตกันขนาดไหน คุณกี้เป็นคนที่ดีเลยคนนึง ก็เป็นคนประท้วงในสนามสุดท้ายเหมือนกัน แต่ผมว่าคุณกี้ เป็นคนที่พูดจาด้วยเหตุผล ก็จบกันไป พี่เค้ายอมรับในคำตัดสิน ฉะนั้นคุณจะตัดสินยังไงหล่ะว่า คนประท้วงเป็นคนที่ไม่ดี

ยกเว้นในกรณีที่ คนที่ประท้วง ประท้วงโดยไม่มีสปิริต ไม่มีเหตุผล คือจะเอาชนะอย่างเดียว ชี้หน้ากรรมการ อย่างนี้หล่ะครับเรียกว่า เป็นการกระทำที่คนดีไม่ทำกัน

ผมว่าคำนี้น่าจะถูกที่สุดว่า เกมส์ กีฬาอันนี้เป็นของคนจัด และเป็นของนักแข่งทุกคน

ไม่ใช่ของนักแข่งกลุ่มๆเดียวอ้ะคับผมว่า ที่จะเอาอะไรต้องได้อย่างนั้นนะ

หัดสงสารคนอื่นนอกจากกลุ่มของตัวเองเหอะครับ

29. น่าสงสารผู้จัดมากกว่าน้อ .....

30. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    เห้อ... ชักวุ่นวายไปกันใหญ่ละ

สงสารพี่เราจิง เหนื่อยก็เหนื่อย

จัดเสร็จโดนด่าอีก โคตรคุ้มเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้