งานเข้าครับ พี่ๆ แงๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunny_green, 25 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    เมื่อเช้า สตาร์ตรถออกมาทำงาน อากาศยังเย็นเลยไม่ได้เปิดแอร์ พอได้ครึ่งทาง ฝุ่นเริ่มเยอะ เลยเปิดแอร์ บิดปรับน้ำยา มาที่กลางๆสีฟ้า พัดเบอร์ 2 .....ไม่แตกต่าง มีแต่ลม เอาล่ะสิๆ......ลองปิด ปุ่ม a/c เปิดใหม่ เหมือนเดิม

ถึงที่ทำงาน เลยลอง เปิดประตูฟังเสียงแอร์ ปกติ เปิดแอร์ เสียงคอมจะดังเป็นจิ้งหรีดร้อง (เป็นมาตั้งแต่ซื้อรถ 1 ปีกว่าแล้ว) แต่วันนี้ เงียบฉี่ ไม่มีเสียงจิ้งหรีด...เปิดกระโปรงดู กดปิด a/c ครัชไม่ทำงาน ก็ปกติ เปิด a/c ครัชคอม ก็ไม่ทำงาน.....อ้าว งานเข้าแล้ว

เมื่อวาน ตอนเลิกงาน ขับเปิดแอร์จนถึงบ้านก็ปกติ....เป็นเมื่อเช้า...ท่อตรง ที่เป็นข้อต่อ ระหว่าง ห้องเครื่องกับ ห้องโดยสาร ที่มันจิ้มเข้าผนังห้องเครื่องน่ะ มีคราบน้ำมัน ทั้ง 2 ท่อ..... ล้างแอร์มา ตอน ปีนี้ เมษา ที่ผ่านมา

เสียงจิ้งหรีด ดังแต่ตอนเปิดแอร์นะเมื่อก่อน...

ครัชแอร์ เปิด a/c แล้วไม่จับ แต่พัดลมหน้าเครื่อง หมุนปกติ เป็นที่อะไรบ้างครับ...:cry:

2. sunny_green

330
    50
    0
    เพิ่มเติมครับ
    ไปแกะ กล่องฟิว์ข้างแบตมาดู ปรากฎว่า ฟิวส์ 7.5 ของ a/c ขาด ....เอา สแปร์ สำรอง (มีเหลือตัวเดียวเอง) ใส่ใหม่ เปิดแอร์ลองดู ใช้ได้ ประมาณ 10 วิ หมุนแป๊บเดียว ก็หยุดหมุน...ปรากฎ ฟิวส์ ขาดอีก...

ต้องไล่ที่ใหนครับ จุดใหน น่าจะช๊อต...หน้าครัช เป็นไปได้มั้ยครับ...รถผม ไม่มีแผ่นปิดใต้เครื่อง...เคยลุยน้ำท่วม ครึ่งล้อ เดือนที่แล้ว 1 ครั้ง นอกนั้นไม่เคยลุยน้ำ...

ช่วยประเมินราคาด้วยครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้า...

3. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    ช่วยดันๆ

sunny_green ถูกใจสิ่งนี้
  4. sunny_green

330
    50
    0
    ข้อมูลเพิ่มเติม

ลองเอาฟิวส์ มากกว่าเดิม มาใส่เปิด a/c ปั๊บ คอมหมุนได้ 10 วิ ก็หยุด ฟิวส์ขาดอีก...เดิม ฟิวส์ 7.5 เอาฟิวส์ 10 มาใส่ ก็ขาด...ตอนนี้ฟิวส์สำรองหมดแล้ว เย็นๆคงต้องหาซื้อฟิวส์มาลองอีก...

หน้าครัช คอมแอร์ ลองเอามือไปหมุนก็หมุนได้ง่ายไม่มีฝืด

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    หน้าครัชโลด

6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    หน้าครัชมันช๊อตแล้วหละ ซ่อมไม่คุ้มซื้อคอมเชียงกง 1200 ดูรีเรย์ในกล่องข้างๆด้วยนะจ๊ะ b14ต้องระวังเรื่องลุยน้ำท่วมอ่ะท่าน :D

7. sunny_green

330
    50
    0
    มี งบ 2 พัน จะไหวมั้ยเนี่ย ค่าของ ค่าแรง

อ้อ..วันที่ 2 สิงหา ไปสอบ ภาค ก ของ กพ. ที่ ราม2 บางนา

ระหว่าง ราม2 บางนา กับ เซียงกง บางนา ใกล้กันมั้ยครับ...ถ้าใกล้กัน จาก ราม 2 บางนา ไปเซียงกงบางนา ยังไงครับ
    สอบเสร็จเที่ยง ขากลับ แวะ ซื้อคอมแอร์กลับบ้านด้วย
    แนะนำร้านด้วยก็ดีครับ

อ้อ..พรี่เดยๆ ถอด ของพรี่ มาขายให้น้องก่อนได้มั้ย ถูกๆแบบ แอร์โฟล น่ะพรี่ อิอิ...ตกลง โอนตังค์ให้เลยวันจันทร์ เย็นๆ เอิ๊กๆๆๆ

ปล. คุณ B14-ONLY รีเลย์คอมแอร์ ใช่ตัวที่อยู่ในกล่อง ข้างหลังกระป๋องฉีดกระจกมั้ยครับ...ของผม มันมี 3 อัน สีฟ้าๆ 2 อัน(ไม่รุยี่ห้อ) สีดำ ยี่ห้อ บอช 1 อัน อันใหนของคอมแอรครับ ถ้าตัวนี้เสีย เป็นไปได้มั้ย จะทำให้ฟิวส์ขาด... - -''

8. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ตำแหน่งรีเรย์ดูใต้ฝาปิด คอมแอร์มีเกือบทุกร้าน จากราม2 ตรงมายูเทินตรงโฮมโปร :D ค่าเสียหายรวมหมด 2พันกลางๆ

9. sunny_green

330
    50
    0
    อ่อ..ฝาปิด กล่องรีเลย์ ข้างหลังกระปุกฉีดน้ำ มันหายครับ - -''

เลยไม่มีแผนผังดู ช่วยชี้เป้าที ขอบคุณคร๊าบ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เรื่องแอร์นี่ หลายตังค์ เอาใจช่วย คับ :D

11. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เอ้อ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

ถามหน่อยครับ

คอมบิวต์ กับคอมเชียงกง เอาอันไหนดีครับ

12. sunny_green

330
    50
    0
    สงสัยต้อง รูดบัตรแล้ว ช่วงนี้ เดือนชนเดือน โอทีไม่ค่อยมี - -''

ว่าจะไว้ติดแก๊สซะหน่อย งุงิ

13. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ ที่ ดีเลย์นะ แต่อาจมีสาเหตุอื่นด้วยดูอีกที

14. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เครื่องเก่าขายกินไปหมดแระ:D

15. sunny_green

330
    50
    0
    :eek:

เดี๋ยวลองไล่เช็คดูครับ

:p

16. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ลองให้ร้านเช็ดหน้าคลัตช์คอมดูก่อนก็ได้ครับถ้าหน้คลัตช์คอมเสียก็เปลี่ยนแค่นั้นพอครับราคาไม่กี่ร้อยบาทเองครับ ถ้าคอมเราไม่เป็นไรนะครับ มันจะได้ช่วยประหยัดเงินในกระเป๋าเราครับ ของผมก็พึ่งเปลี่ยนหน้าคลัตช์มา+เติมน้ำยา+ค่าแรง ค่าเสียหานทั้งหมด1300 ครับ เครื่อง sr20 นะครับ

17. sunny_green

330
    50
    0
    ถ้าเปลี่ยน หน้าครัช
    ลองถามร้านใกล้บ้าน เค้าบอกทำไม่ได้ - -*...บอกเปลี่ยนทั้งลูก เซียงกง 3000 ไม่รวม ค่าแว๊ก

วิ่งออกจากร้านแทบไม่ทัน...เลือดแทบโชก...

ว่าจะลองไปถามอีกร้าน แต่รอเงินเดือนแฟน ออกก่อน (ของแฟนออกวันจันทร์) ของผม เงินเดือนออก วันที่ 1...ช่วงนี้ มอไซต์ไปก่อน อิอิ..

18. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    ลอง ตอกหน้าคลัทช์ ดูก่อนนะ

ถ้าไม่ใหว แนะนำ ไปหาลูกน้องช่างทรัพย์เลย

เบอร์โทรนะ 081-614-6270

รับรอง เย็นจนหนาว

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  19. o2family

o2family New Member Member

17
    4
    0
    เคยซ่อมครับ ใช้งา่นต่อได้อีกสองปี ก่อนคืนรถให้เมียเก่าไปเมื่อปีที่แล้ว T.T

20. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ของดี ๆ

21. sunny_green

330
    50
    0
    ขอบคุณทุกๆ คห. ครับ
    เดี๋ยว วันอาทิตย์ ไปสอบ กพ. ที่ ราม บางนา
    จะแวะ เซียงกงบางนาด้วย

ว่าจะซื้อคอม แอร์ มือ2 ที่ สง่ามอเตอร์

ทุกท่านว่า ร้านนี้ ดีมั้ย

ที่สำคัญ ผมมีแผนที่ไป ราม บางนา

แต่ไม่รู้ว่า จาก ราม บางนา ไป เซียงกง บางนา ยังไง

ขอแผนที่ด้วยคร๊าบ

22. sunny_green

330
    50
    0
    เจอร้าน ใกล้บ้านแล้ว
    ทุกวันนี้ ตั้งแต่แอร์เสีย ก็ติดรถ พี่ไปทำงานตลอด
    เมื่อวาน เลิกงาน นึกได้...ทางออกจาก ออฟฟิศมีร้านแอร์ อยู่(แต่ร้านเก่ามากๆ) เลยแวะ แล้วไปถามอาการดู

บอกว่า กด a/c แล้วฟิวส์ขาด

เค้าก็ตอบทันทีว่า ฟิลคอย ช๊อต .. แหม...วิเคราะห์รวดเร็ว ตรงกับข้อมูลที่หาเลย......ถามค่าเสียหาย

เปลี่ยนหน้าครัช + โอริงข้อต่อ(มันซึม) + แว๊กน้ำยา ช่างบอก ประมาณ 1 พัน......

วันนี้ ซัก 3 โมง เช้า จะ โดดงานไปทำหน่อย...เงินเดือนเพิ่งออกมะวาน ยังไม่ทันอุ่นกระเป๋าเลย โดดนดูดอีกล่ะ

เดี๋ยว เอารถไปให้เค้าเช็คอีกที ถึงจะตกลงทำ เมื่อวาน ไปรถพี่ชาย....

เย็นๆ จะมาเล่าความคืบหน้าครับ

23. sunny_green

330
    50
    0
    เอารถไปซ่อม 3 โมง เช้าวันนี้ เสร็จเที่ยง

เสียเงินไป 1200 บาท

ตอนนี้เย็นเฉียบ เย็นกว่าเดิมอีก...อิอิ...

เปลี่ยน ฟิลด์คอย ในหน้าคลัชท์ เปลี่ยน โอริง แอร์ทุกตัว แว๊กน้ำยาใหม่....

ช่างบอก ลมมันเบา เลยบอกช่างว่า เพิ่งล้างไป ตอนเมษา...ช่างตอบว่า หา ล้างร้านใหน ทำไม ลมไม่แรงเลย....ว่างๆมารื้อดูใหม่นะ...

เบากระเป๋าไป ต้อนรับ ต้นเดือน...เงินออก เมื่อวาน วันนี้ ไปแล้ว 1 พัน เหอๆ...

ปล. ร้าน โทรมๆ ทำระบบไฟ ไดชาร์จ ไดสตาร์ท แอร์...แต่ฝีมือ เยี่ยมจริงๆ....ซ่อมที่ สระบุรี อ.เสาไห้...

24. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    จบไป ยินดีด้วยครับ

25. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    จบแถมเย็นกว่าเก่า สบาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้