ช่วยด้วยคร้าบบบ ด่วนมาก...เรื่องประกัน

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Evolutionism, 24 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Evolutionism

Evolutionism New Member Member

12
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมจะไปซื้อประกันแล้วไม่มีที่ไหนรับเลยอ่ะคับ ทำไงดี

เค้าจะให้ลงเป็น lancer แล้วบวกเป็นของแต่งของ evo แทนอ่ะคับ เค้าไม้ยอมให้ลงเป็น evo เลย

พี่ๆไปซื้อประกันที่ไหนแล้ว สาขาไหนอ่ะคับ แล้วลงเป็น evo เลยป่ะคับ หรือว่าเป็น lancer

ขอบคุณคับ :cry: ประกันจะหมด 26/7 นี้แล้วด้วย :cry::cry:

อ๋อ รถผมเป็น evo 7 อ่ะคับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    วิริยะครับ
    เอารถไปจอดที่ศูนย์ประกัน ให้ ผจก. ตรวจสภาพรถ+ตีเบี้ยประกัน
    ลงสลักหลังเป็น Evolution และของแต่งแท้ สลักหลังตามจริงครับ
    นั่งเขียนไปให้ครบทุกรายการ กันชน ประตู เบาะ แก้ม ลงให้หมดครับ

ของผมเบี้ย 28,000 บาท ครับ
    ทำมา 3 ปี ไม่มีเครม แต่เบี้ยไม่ลดครับ เพราะต้อประเมินเบี้ยใหม่ทุกปี

ความจริง พวกนำสิน ก็รับครับ แต่เบี้ย 36,500 ครับ
    ส่วน คูเนีย 13,500 ครับ แต่ผมไม่กล้าทำ

3. Evolutionism

Evolutionism New Member Member

12
    0
    0
    ไม่ทราบว่าพี่ไปทำสาขาไหนอ่ะคับ
    วันนี้ผมไป วิริยะ สาขาบางนา มาอ่ะคับ (ข้างๆ เซ็นทรัลบางนา) เค้าบอกว่าเค้าไม่รับทำรถตระกูล อีโว คับ
    ผมเลยถามเค้าว่า แล้วมีตั้งหลายคันเห็นก็ทำกับวิริยะได้นิ เค้าบอกว่าไม่มีนะคะ ผมก็เลยงงว่าตกลงเป็นยังไง :cry:
    อ๋อ แล้วพอผมบอกว่าเคยเห็นมีทำประกันกับวิริยะ เค้าก็ขอเลขทะเบียนของรถที่ทำอะคับ

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมเป็น อีกคนที่ เคยทำกับ วิริยะ คับ

5. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    รู้สึกว่าวิริยะไม่รับแล้วนะครับ หลังจากปีที่แล้วโดนผมไปเกือบล้าน ได้คันใหม่เลย อิอิ
    เห็นพี่โอ๊ต 8mr เพิ่งไปทำมา ไม่รู้ของอะไร เบี้ย 2 หมื่นกว่า คุ้มครอง 7 แสน ยังไงลองโทรไปคุยกับเค้าดูนะครับ

6. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เล่าสู่กันฟัง คนซื้อรถจะทำประกันชั้น 1 กับคนขายประกันค่ายดังๆ
    1. การทำประกันเบี้ยสูงก็จิง แต่เขาอาจจะมีปัญหากับอู่แทน เช่น หาของไม่ได้ สั่งเข้ามาช้า คนรออาจจะรอไม่ไหว เพราะบางครั้งต้องส่งมาจากญี่ปุ่น หรือไม่อย่างนั้นส่งเข้าศูนย์อันนี้โดนหนักเพราะอะไหล่เบิกห้าง ก็พอจะเดาราคาได้นะครับว่าเป็นไง
    2. มีปัญหามากมายสำหรับผู้เอาประกัน กับ บริษัทประกันภัย เช่นเครมของเดิมเป็นของแต่ง หรือ เครมของมือสอง แล้วบอกประกันว่าเบิกใหม่ อันนี้เค้าแจ้งมานะครับเมื่อสองปีก่อนว่าถ้าสังคมเราเป็นแบบนี้ ต่อไปรถรุ่นนี้ก้อจะทำประกันไม่ได้คับ(อันนี้อยู่ที่การคุย และข้อตกลงก่อนการทำประกัน เพราะบางครั้งสามารถทำได้ แต่อยู่ในวงเงินที่กำหนด ส่วนต่างเราต้องออกเอง แต่ถ้าเปลี่ยนชิ้นไหนเพิ่มเติม ต้องแจ้งกับประกันภัยให้ทราบและเเจ้งมูลค่าด้วย)
    3 .รถรุ่นนี้ไม่ใช่รถทั่วไป อย่างที่เราพอรู้นะครับ ว่าบางคันรถแท้ บางคันรถแปลงแต่แจ้งถูกต้องตามกฏหมายเค้าบอกว่า เพราะฉะนั้นแล้วแต่ว่าประกันภัยค่ายไหนจะยอมหรือไม่ยอมให้ทำ ครับ
    ผมเคยคุยถึงปัญหาว่าทำไมอีโวถึงทำประกันกับพวก ค่ายดังๆไม่ได้ เค้าก้อแจ้งมาประมาณนี้ ขนาดผมลองแหย่ ว่าเท่าไหร่ก้อยอมจ่าย เค้าก้อบอกว่าไม่ได้ครับ :D ตอนนี้ผมทำกะค่ายนึง(ไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ) ขอบอกเลยว่าห่วยมาก ถามก้องดูได้ค่ายนี้เป็นไง ...เบี้ยแพง แต่เรื่องมากเครมอู่ในเครือไม่ได้มารฐานที่ทำไปเพราะจำเป็น กลัวไปชนโดนรถแพงๆเข้าก็เท่านั้น.......
    เรื่องทั้งหมดผมก็แชร์ให้ฟังนะครับ บางท่านอาจจะทำมานานแล้ว เค้าก็จะยอมให้ต่อเนื่องจากเป็นรถประวัติดี แต่ถ้าใครโดนหนักๆ ผมเจอมาหลายรายครับ เค้าจะให้ถอนประกันครับ ขนาดว่าทำประกันหมู่ ก้อยังถอดได้คิดดูและกันครับ

7. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ของผมจากที่ได้ใช้วิริยะมา1ปีก็พบว่าโดนถอนประกันในปีถัดมาครับ ด้วยเหตุผลที่ว่าหมู่เราชาวอีโวที่ใช้วิริยะซัดกำแพงไปหลายคัน ทำให้เกิดการตัดสินใจของผู้บริหารให้ละเลิกลดรถประเภทนี้ออกจากการคุ้มครองครับ(คงขาดทุนมากกับอีโว) ผมเลยต้องไปใช้ทิพยประกันภัยแทนเบี้ยสองหมื่นแปด คุ้มครองเจ็ดแสนห้าหมื่นบาท แต่กว่าจะได้ค่อนข้างยุ่งยากซักนิดเพราะผมใช้กำลังภายในเข้าช่วย เอาเป็นว่าถ้าท่านใดจะทำประกันนะครับให้ดูประกันที่มีชื่อดีหน่อยครับเสียสามหมื่นสี่หมื่นยังไงก็ต้องยอมครับ อย่างน้อยได้ชั้นหนึ่งมาดีกว่ามาเสียใจทีหลังเพราะเหตุไม่คาดฝันเกิดได้เสมอถามน้องกอล์ฟอีโวเจ็ดได้ครับ โชคดีครับพี่น้อง

8. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    เฮ้ยพาดพิงกูเรอะ :D:D:D

9. primo_xx

747
    6
    0
    เฮ้ย...ป่าวๆๆ พูดภาพรวมให้ฟัง เพื่อพี่น้องจะได้หาทางหนีทีไล่ให้ได้
    จริงๆ เคืองที่ไม่ได้ทำประกันดีๆ อยากเครมอู่ดีๆกะเค้ามั้ง :D :D

10. Evolutionism

12
    0
    0
    คือเค้าบอกว่าจะให้ทำเป็น cedia เอาอ่ะคับ แล้วเวลามีอุบัติเหตุ ให้เราบวกค่าอะหลั่ยส่วนเกินไปแทนอ่ะคับ
    เช่น แก้มหน้า สมมุติว่า 1500 บาท/ข้าง อีโว 10000 บาท/ข้าง เค้าจะจ่ายแค่ 1500 ส่วนที่เหลือเราออกเองอ่ะคับ

แล้วผมไปคุยกับกรุงเทพประกันภัยมาเค้าก็ไม่รับเหมือนกันเลยอ่ะ :cry:

อ๋อแล้วมันเกี่ยวกับเล่มทะเบียนไหมอ่ะคับ ในเล่มผมยังเป็น lancer อยู่ ไม่ได้เปลี่ยนเป็น evolution
    เพราะเห็นวิริยะบอกว่าต้องลงรุ่นตามที่ลงไว้ในเล่ม

11. primo_xx

747
    6
    0
    เรื่องเล่ม ผมสังเกตุมาหลายคัน สลักหลังไม่เหมือนกัน แต่คล้ายๆกัน อยู่ที่การเรียบเรียงคำพูดของเจ้าหน้าที่พนักงาน แต่ส่วนมาก ถ้าใครมีกำลังภายใน ก็สามารถสลักว่าเป็น Evolution ได้ครับเพราะฉะนั้นก็จะเกิดผลดีกับเจ้าของอย่างแน่นอน ส่วนใครที่โดนสลักหลังว่า ดัดเเปลงระบบขับเคลื่อนและเครื่องยนต์ อันนี้ก้อเวลาทำประกันคุยกันยากหน่อย แต่ก็สามารถทำได้ครับ
    นี่ว่างๆ ว่าจะขายประกันแล้วนะเนียะ :D เพราะทะเลาะกับประกันบ่อยจัด...แต่ผมไม่ค่อยเครม เพราะส่วนมากเครมพวกรอยขีดข่วยสะเก็ดหินอะไรแบบนี้ไม่เคยเครมหนัก

ส่วนประกันสองค่ายนี้ ถ้า ชั่วโมงนี้หมดสิทธิ์แน่ๆ กรุงเทพ วิริยะ หมดสิทธิ์ ยกเว้นมี Super power เท่านั้น
    ลองดูประกันที่คุณโอ๊ต 8 MR ว่าไว้ก็ได้ครับ ของแบบนี้ต้องคุยให้เคลีย เพราะจะมาเรียกทีหลังไม่ได้
    เหมือนที่โฆษณามันบอกว่า (ให้อ่านก่อนการทำก่อนเพราะมันมักมีอะไรแอบแผงครับ)
    30000 ก้อไม่แพงนะครับถ้าเราโดนหนักๆก้อมีเสียเงินแสนแน่ๆอยู่แล้ว ลองตัดสินใจดูครับ

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผม ทำ วิริยะ ประกันภัย สาขา ปู่เจ้าสมิงพราย ทั้ง 2 คัน ครับ

ผมโทรไป ถาม ผจก. ที่ดูแลรถผม ให้แล้วครับ
    ทาง ผจก. สาขาปู่เจ้าแจ้งว่า ถ้าให้ทำเพิ่มตอนนี้ไม่รับแล้วครับ
    ที่ผมทำได้ เพราะเป็นลูกค้าเก่ามานานกว่า 17 ปี
    และมีรถบริษัทที่ผมดูแลอยู่อีก ราวๆ 30 คัน
    ทางวิริยะจึงพิจารณาให้เป็นกรณีพิเศษ

13. Evolutionism

12
    0
    0
    ขอแบ่ง power ซักนิดได้ไหมครับ แหะๆ :p
    ของผมก็ทำประกันกับวิริยะมาร่วมๆ 20 ปีแล้วอ่ะคับ
    แล้วรถที่บ้าน 6 คันก็ทำที่วิริยะทั้งหมดเลย

14. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ความจริง ผมเคยถามว่าทำอย่างไรถึงจะให้เบี้ยลดลงได้บ้าง
    เพราะผมไม่เคยเครมมาเกือบ 5 ปี ได้แล้วครับ มีเครมสีประตูหลังบานเดียวเมื่อ5ปีก่อน
    เสียดายเงินปีละหลายหมื่น

ทางประกันแนะนำว่า ให้ประกันเป็น Lancer แล้วไปเพิ่มทุนคุ้มครองของแต่งแทน
    โดยเขียนรายการของแต่งที่ต้องการคุ้มครองลงไป จะแก้ม กันชน หาง กระจก ใส่ลงไป
    แล้วให้ประกันตีเบี้ยเพิ่มทุนคุ้มครองของแต่งแทน
    เบี้ยตัวรถ จะอยู่ หมื่นกลางๆ แล้วเบี้ยคุ้มของของแต่งอีกประมาณ 1 หมื่น
    ลดจากเดิมนิหน่อย แต่ข้อดีคือประวัติดีปีต่อไปเบี้ยจะลดลง
    ข้อเสียคือ ชนหนักมา ต้องจ่ายส่วนต่างจากอะไหล่เดิมเพิ่มเองครับ
    แต่สุดท้ายถึงชน ผมว่าประกันก็เล่นบทจ่ายให้ไม่เต็มอยู่ดีครับ
    ถ้าเราไม่ได้สลักหลังรายการของแต่งแนบท้ายประกันเอาไว้ในชิ้นนั้นๆ

ลองเลือกดูครับ

15. Evolutionism

12
    0
    0
    ขอบคุณคับพี่
    ตอนแรกเค้าก็เสนอผมมาแบบนี้เหมือนกันคับว่าจะประกันเป็น lancer แล้วเพิ่มพวกของแต่งเข้าไป
    แต่ไปๆมาๆเค้าบอกว่าเพิ่มเป็นของตบแต่งไม่ได้ เนื่องจากว่าไม่มีชิ้นไหนในรถที่ไม่ได้แต่งเลย

16. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    ประกัน พอถึงเวลาจะจ่ายจริงๆมันลีลามาก

17. akebeep

akebeep New Member Member

7
    0
    0
    อ่ะ ซวย จิ ผม กำลัง จา ซื้อ evo ด้วย มาน บอกว่า ต้อง ทำ ประกัน ชั้น 1 ง่ะ ตาย แน่ๆ หา ที่ทำประกันไม่ได้
    ปล. พอดี จา เล่น ตัว แท้ อ่ะ คับ คันที่มี อยู่ มัน แปลงร่าง อิอิ

18. ธราพงษ์

ธราพงษ์ New Member Member

1
    0
    0
    ผมก็งงกับบริษัทประกันในเมืองไทยนะครับ (สมาชิกใหม่ครับ)

19. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    ผมก็ยังต่อของวิรยะได้อยู่เลยครับเมื่อเดือนที่แล้วนี่เองสองหมื่อนแปดนิดๆครับเพราะว่าเอาแบบไม่กำหนดคนขับแต่เสียที่ไม่ยอมให้ผ่อนแบ่งจ่ายสามเดือนเหมือนเมื่อก่อนแล้วอ่าครับแงๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้