สงสัยมานานละ (ขอระบายด้วยเลยน้า)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PAT-555, 24 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    วงการรถบรรทุก
    เจ้าของรถ มีรถ 10 คันใช้มาเกิน 10 ปี ซ่อมบำรุงตามสภาพ เรื่องจะฟิตเครื่องให้ควันน้อยๆ ยากส์ ฉะนั้นเจ้าของรถใต้โต๊ะ สถานรับตรวจสภาพ ใต้โต๊ะนายช่าง(ขนส่ง) เพื่อให้ต่อทะเบียนภาษีผ่าน
    ตำรวจเห็นช่องทาง ก็ตั้งด่าน อย่างน้อยก็ดีในเรื่องมลพิษ แต่....ใบสั่งที่ออก หรือใต้โต๊ะที่เจ้าของรถจ่ายให้ตำรวจ(เคลียร์ใบสั่ง) ก็ยังมีอยู่ทำให้เราผู้ใช้รถได้เห็นกันอยู่เรื่อยๆ ถึงด่านที่ตั้งตรวจควันดำ รถบรรทุกที่โดนจับทุกวัน ถ้าเป็นไปในแนวทางกฏหมายจิงๆ รถบรรทุกพวกนั้น "ไม่น่าที่จะเอามาวิ่งบนถนนได้ นอกเสียจากว่า จะไปแก้ไขเครื่องยนต์เสียก่อน"

ส่วนเรื่องตำรวจออกมาขวางทางรถ อันนี้เราต้องระวังด้วย เพราะถึงแม้ว่าจะเป็นด่านลอย (ไม่มีสัญณาณไฟ ไม่มีสัญญาบัตร)
    แต่ถ้ามีการตั้งด่านหรือรถชะลอตัว เราต้องลดความเร็วครับ ไม่ใช่พอเลนส์เราชะลอตัว เราก็เบี่ยงขวาอีกเลนส์มันก็จะยิ่งทำให้รถติดและอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 09:18:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:18:15 ----------

วงการรถบรรทุก
    เจ้าของรถ มีรถ 10 คันใช้มาเกิน 10 ปี ซ่อมบำรุงตามสภาพ เรื่องจะฟิตเครื่องให้ควันน้อยๆ ยากส์ ฉะนั้นเจ้าของรถใต้โต๊ะ สถานรับตรวจสภาพ ใต้โต๊ะนายช่าง(ขนส่ง) เพื่อให้ต่อทะเบียนภาษีผ่าน
    ตำรวจเห็นช่องทาง ก็ตั้งด่าน อย่างน้อยก็ดีในเรื่องมลพิษ แต่....ใบสั่งที่ออก หรือใต้โต๊ะที่เจ้าของรถจ่ายให้ตำรวจ(เคลียร์ใบสั่ง) ก็ยังมีอยู่ทำให้เราผู้ใช้รถได้เห็นกันอยู่เรื่อยๆ ถึงด่านที่ตั้งตรวจควันดำ รถบรรทุกที่โดนจับทุกวัน ถ้าเป็นไปในแนวทางกฏหมายจิงๆ รถบรรทุกพวกนั้น "ไม่น่าที่จะเอามาวิ่งบนถนนได้ นอกเสียจากว่า จะไปแก้ไขเครื่องยนต์เสียก่อน"

ส่วนเรื่องตำรวจออกมาขวางทางรถ อันนี้เราต้องระวังด้วย เพราะถึงแม้ว่าจะเป็นด่านลอย (ไม่มีสัญณาณไฟ ไม่มีสัญญาบัตร)
    แต่ถ้ามีการตั้งด่านหรือรถชะลอตัว เราต้องลดความเร็วครับ ไม่ใช่พอเลนส์เราชะลอตัว เราก็เบี่ยงขวาอีกเลนส์มันก็จะยิ่งทำให้รถติดและอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้

2. ทำยอดไง รายได้หลักมันมาจากตรงนี้แหละ เงินเดือนอะไม่พอยาใส้หรอก ไหนจะต้องให้เมียเอาไปเล่นไพ่ในแฟลตตำรวจอีก

แล้วตำรวยประเทศนี้นะ ถ้าไม่เป็นข่าว นามสกุลไม่ดัง ตายฟรีไปเถอะ โจร ผู้ร้าย จับไม่ได้หรอก มันจับยากต้องาสืบสวนสอบสวนเปลืองเงินจับไปไม่ค่อยได้อะไร ตั้งด่านหาแดกกับประชาชนคนทำมาหากินนี่แหละง่าย ใช้กฎหมายเข้าข้างตัวเอง

เห็นมากับตา พ่อแม่ซ้อนลูกตัวเล็กๆ(ไม่น่าเกิน6ขวบ)ขี่มอไซไปเที่ยวงานวัดแถวบ้านหมวกก็ใส่ครบยกเว้นลูกที่นั่งกลาง โดนขับข้อหาซ้อนสาม แล้วจะให้เค้าทำยังไงเค้ามีเงินแค่ขี่อไซค์เก่าๆไม่มีปัญญาซื้อรถเก๋งก็ต้องรับชะตากรรมไปเหรอ ตัวพ่อทำหน้าเจื่อนยกือไหว้แล้วไหว้อีกบอกผมแค่อยากพาลูกเมียมาเที่ยวบ้างมันไม่สนใจจะเอาตังท่าเดียวผมสงสารเลยจ่ายค่าปรับ "ตรงนั้น" แทนให้ 200 บาท ไร้ใบเสร็จ แล้วทีพวกมึงๆๆๆนะหมวกไม่ใส่ ใส่ชุดนอกเอารถหลวงมาขี่เล่น บางคันทะเบียนไม่ติด กระจกไม่มีไฟท้ายไม่มี ขี่ไปหากะหรี่ตีฟรีแถวสนามหลวงเจริญจังนะไอ้พวกตำรวย ทีหลังเอากฎหมายมาพูดกับตัวเองบ้างเถอะ เพราะพวกมึงเป็นแบบนี้ไงประเทศถึงได้เจริญๆ เฮ้....

3. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    รถสไลด์คันเก่าผมเครื่องเบนซิลติดแก๊ส LPG ยังเคยโดนด่านบางนาจับควันดำเลยคับ ไม่รู้มันเอาเครื่องมือครวยอารายมาตรวจ รถติดแก๊สเนี่ยนะควันดำ

ส่วนเรื่องโดนจับชินแล้วคับ ผมเคยรับงานลูกค้ายกรถแค่ 5 km เองคับเลยรับมาแค่ 1300 แต่เสือกโดนควันดำปรับ 1000 นึงค่าคนขับ 100 บาทน้ำมัน 300 บาทเข้าเนื้อ 100 นึงอีก ยังไม่นับค่าสึกหรอรถอีก ยังงงอยู่เลยว่าตรูจะให้ลูกน้องออกไปทำไมว๊ะเนี่ยยยย อิ อิ

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ทางด่วนละ ตัวดี !
    ยิ่งตรงพระราม 9 นะ ผมเห็นจับกันสนุกสนานเฮฮา มีโต๊ะบริการพร้อม ! ลงมาปุ๊ปจ่ายปั๊ป แล้วเลิกกัน

ผมว่าเป็นอะไรที่หากินกับประชาชนได้มากที่สุดในทุกด้าน แล้วละครับ

อย่าว่าแต่ เรื่องรถเลยครับ เรื่องส่วยอีก ...... ที่มหาลัยผมเคยคุยกับอาจารย์ อาจารย์บอกว่า ทางมหาลัยต้องจ่ายให้กับ สน. หัวตะเข้ เพื่อมาตรวจความเรียบร้อย
    แต่ สน. หัวตะเข้ หาแดกกับเด็กเป็นประจำ แม้ว่าจะต้นเดือน สิ้นเดือน 100 ก็ยังเอา 20 บาทก็ยังดี สุดยอดมากๆ ใครเรียนลาดกระบังหรือบริเวณใกล้เคียงจะทราบดีครับ

5. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ผมมันหัวใจดีเซลก็ต้องทำใจอยู่ ตจว.ดีหน่อยไม่ค่อยมีตรวจ เพือนผมรถเก่าแต่เครื่องคอมมอนเรลโดนเรียกตรวจควันดำพี่แกเหยียบซะกล่องตัดๆๆๆๆ เกือบจะพังแล้วงงว่าทำไมไม่ดำ เลยโดนเสียงดังกะไม่เปลี่ยนลขเครื่อง 500บาท เอากะมันสิ

6. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    บางทีเห็นแล้วหงุดหงิดรถมันติดยังมาตั่งด่านอีก

7. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ไม่รู้ครับ

รู้แต่ว่าเมื่อวานรถที่บ้านเพิ่ง โดน รถขนปูนเกี่ยว เพราะด่าน เชี้ยพวกนี้ละ

เห็นด่านแล้วกำลังจะเบี่ยงออก แล้ว โดนรถปูน เกี่ยวเอา หน้าด่านเลย

แม่ม มาบอกอีกว่า ขับเบี่ยงออกมาแบบนี้ มันอัตรายนะ

แล้วที่พวกมรึงทำเนี่ย ปลอดภัยสำหรับพวกกรูมากเลยนะ

แสรดดดดดดดดดด .........................

:mad::mad::mad::mad::mad::mad:

8. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เส้นที่วิ่งมาจากเพชรบุรีเข้ากรุงเทพฯ ก็เหมือนกัน ตั้งด่านแม่มทุกเลน บังคับให้วิ่งเข้าช่องกรวยที่ตั้งไว้ทีละคัน เพื่อที่จะดูป้ายภาษีว่าหมดอายุรึยัง ? เอาเวลาไปจับโจร หรือเอาทำประโยชน์อย่างอื่นจะดีกว่าไม๊ ตั้งหน้าตั้งตารอจับกะอีแค่ป้ายภาษีหมดอายุ เจริญ !

9. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    พี่เอลุยเองเลยวุ้ยยยย ซักวันคงเจอะพวกเบรคแตกเองแหละ

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ??ͧ ?? ?? ?Ǩ ?? ྪ? ..
    ?????? ?? ?ê ???? ???ྪ? ..

11. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    ถนน เส้นบรมราชนนี ก็เช่นกัน และชนกันบ่อย เพราะด่านแบบเนี้ย

12. eickiw.njz

eickiw.njz New Member VIP

819
    0
    0
    มัน บ้า อำนาจ ตำรวจ บางคน ยศแค่ สิบตรี แมร้ง พูดกับผมแบบว่า คุยกันทีแทบจะเอาปืนมายิงกันตาย

แมร้ง เอ้ยไม่ให้โอกาศ กุพูดเลยย (พูดแล้วขึ้น)555+

13. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    อย่าถือสาเลยครับ พวกๆกันเจอกันก็บีบแตรยาวๆทักทายกันได้ :welcome:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้