สงสัยมานานละ (ขอระบายด้วยเลยน้า)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PAT-555, 24 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    ยกตัวอย่างเส้นบางนานะครับ ทั้ง 4 เส้น เข้า 2 ออก 2

พวกตรวจควันดำเนี่ย มันถูกต้องรึเปล่าในการใช้ถนนหลวงมาตั้งด่าน
    ผมชอบนะครับที่ขยันทำงาน แต่ไม่เข้าใจว่า "มันควรจะเป็นอย่างนี้แล้วเหรอ"
    ถนนมี 4 เลน ตั้งโต๊ะไหล่ทาง รถเข้าคิวรอตรวจแดกไป 1 เลน
    รถตรวจเสร็จเบี่ยงออก แดกไปอีก 1 เลน
    รถเก๋งที่มาเลนนั้นแต่ต้องเบี่ยงหลบด่าน มาเจอรถที่ตรวจเสร็จแล้วต้องเบี่ยงออก
    แดกไปอีก 1 เลน แล้วรถในเลนของตัวเองที่โดนเลนอื่นเบี่ยงมา ก็ต้องพยายามทุรนทุราย
    เบี่ยงไปทางขวาสุด ซึ่งเป็นเลนที่รถมาเร็วก็ต้องเบรคกันเพราะรถมาออกัน

ซ้ำไหนจะพวกที่โดนอีก ต้องไปจอดข้างหน้าบ้าง บางคันแสดงความถ่อยในสันดานและชนชั้น
    จอดปิดทางเข้าคู่ขนานซะงั้น เหมือนจงใจแกล้งพวกตรวจควันดำ วุ่นวายกันไปหมด

และที่เหี้ยที่สุด คือ พวกซุปเปอร์ฮีโร่ เวลาปะทะเหล่าร้ายที่เรียกแล้วไม่เข้าด่าน
    คือ มึงวิ่งออกมากลางถนนเข้าขวางเหล่าร้าย

กูถามหน่อย ถ้ากูเผลอสอยมึงเข้าไปเนี่ย กูผิดป่าว
    ถ้ากูผิด วันหลังกรุณาอย่าโดดออกมา เพราะพวกกูอ่ะรถเล็ก ข้างหน้ารถใหญ่ มึงวิ่งออกมาอ่ะกูไม่เห็นจิงๆนะ ลำพังกูพยายามเบี่ยงหลบ ระวังชนกันก็จะแย่แล้ว ต้องมาระวังพวกฮีโร่อีก
    ผมแนะนำให้ยิงเลยครับพวกขับหนี ถ้าคุณบอกว่า เกินกว่าเหตุ
    ผมว่าไอ้ที่กระโดดมาขวางกลางถนน มันก็เกินกว่าเหตุ เพราะฉนั้น
    ถ้าไม่คิดจะยิง อย่าโดดเลยครับ

คำถามคือ นี่มันคือ สิ่งที่ถูกต้องในการปฏิบัติหน้าที่แล้วรึเปล่าครับ
    ผมเคยไปอยู่หลายๆประเทศที่พัฒนาแล้ว ก็ไม่เคยเห็นอะไรแบบนี้นะ
    ควันดำไม่ควรจะต้องมาไล่สุ่มตั้งด่านกันแบบนี้รึเปล่าครับ มันควรจะเกิดขึ้นตั้งแต่การต่อทะเบียน
    อย่างนั้นรึเปล่า หรือขั้นตอนตรวจสภาพหายไปไหน และถ้าคุณเข้มงวดขนาดนี้ ทำไมผมยังเห็นรถเมล์ควันดำแบบดำเผื่อชาติหน้าวิ่งกันให้เต็มเมือง
    ถ้าจะบอกว่าเพราะประเทศเค้าพัฒนาแล้ว ผมว่าแก้ตัวหน้าด้านๆ
    ถ้าใครรู้สาเหตุที่ต้องมาตั้งด่านริมทางแบบนี้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ

ต้องขอโทษทุกคนด้วยนะครับถ้าใช้คำพูดไม่สุภาพ แต่ผมอยู่บางนา
    เจอแบบนี้ทุกวัน เจอกันทั้งครอบครัว เมื่อวานหักหลบพวกนี้แหละ
    เกือบโดนคอนเทนเนอร์เอาไปแดกซะละ เมื่อเช้าเจออีก สุดทนจิงๆ
    (ทนมานานมากจริงๆครับ คอนเฟิร์ม) ขอระบายหน่อย :D

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  2. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ........นั้นสิ....

3. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ใจเย็นๆครับพี่
    ถ้าตรวจควันดำตั้งแต่ต่อทะเบียน เดี๋ยวตำรวจเค้าจะต้องเอาเวลาไปจับโจร ขโมยมากขึ้นไงครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:59:29 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:59:14 ----------

ใจเย็นๆครับพี่
    ถ้าตรวจควันดำตั้งแต่ต่อทะเบียน เดี๋ยวตำรวจเค้าจะต้องเอาเวลาไปจับโจร ขโมยมากขึ้นไงครับ

4. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เห็นด้วยเลยครับ เคยโดนมาเหมือนกัลล์ครับ ที่น่าเบื่อมากๆก็เส้นบางนากับเส้นพระรามสองอะครับ

5. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    พระราม2 ด้วย ... โหดมากกก.... ขวางคันหน้าเรา เบรคแทบไม่ทันนนน(ใครจะไปเห็นวะ).... ไม่พอ มองหน้ากูอีก....ปฏิบัติงานแบบพลีชีพ มาก.....

6. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ..ถนนราชดำเนินนอกแถวที่ทำงานป๋ม ตอนกลางวัน จับ (รถ) ได้ จับ (รถ) ดีครับ.. เอาตัว และมอเตอร์ไซด์ขวางเลยก้อมีครับอ่ะครับ

7. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ข้าราชการเงินเดือนน้อย เลยต้องออกมาเรียกไถเยอะๆ

8. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เคยเจอเหตุการณแบบนี้เหมือนกัน

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่ค่อยได้ผ่านไปแถวๆเส้นนั้น.. แต่ไอ้เรื่องที่ตำรวจชอบโดดออกมาขวางกลางถนนนี่สิ เจอประจำ!! บางทีมอ'ไซด์มันขับแอบตำรวจโดยใช้รถของเราบังไว้ ตำรวจก็ดันสายตาดีกระโดดออกมาขวางครับ คิดดูครับจะเกิดไรขึ้น? เบรกหัวทิ่มสิครับ อยากจะรู้ว่าถ้าเกิดเบรกไม่ทันแล้วไปชนตำรวจจะทำยังไง.. เบื่อจริงๆ

10. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ต้องมีซักวันและทีพวกมันจะตายในหน้าที่(หรือป่าว) เพราะนิสัยมักงานดักจับกันแบบนี้แหละ

11. PaPaMidnight

PaPaMidnight New Member Moderator VIP

1,060
    11
    0
    เจอบ่อยครับเส้นบางนานี่....

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เจอบ่อยเหมือนกันครับ

13. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    เซ็งกับพวกนี้ครับ...หาแต่ประโยชน์ ไม่นึกถึงประชาชนตาดำๆ เลย

14. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    พระราม2 ตรงแสมดำตัวดีเลย ผมเกือบชนคันหน้าเพราะว่าพี่แกกระโดดออกมาขวางรถคันหน้าผม

15. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    ตลิ่งชัน-สวนผัก ก็ใช่ย่อย ...

ช่วงรถมาเร็วๆ โดดออกมา ถ้าผมชน จะทำยังไง

16. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ไม่รู้จะเอ่ยยังไงเอาเป็นว่าเจอทุกวัน...

17. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    พระราม2 ตรงบางมด
    วงแหวน แถว แมคโคร บางบอน
    ตรง วงแหวน เลย the mall บางแคไปหน่อย

18. เจอบ่อยมาก แล้วก็น่าเบื่อมาก เพราะแม่งตั้งด่านที่ไหน รถติดที่นั่น

19. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    อยากให้มีเสียงสะท้อนของกระทู้นี้ไปสู่ผู้ใหญ่
    ที่มีหน้าที่รับผิดชอบกับพวกฮีโร่พวกนี้จัง

20. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เพิ่อค่านมลูก............

21. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    วันนี้ผมเกือบมิดเพราะตั้งด่าน แถวบางน้ำจืด ขอบคุณดีแม็กคันข้างๆที่เบรกและหักหลบให้ผมแถและมีโอกาสแก้คืนเข้าหน้ารถเค้าพอดี ขอโทษที่ทำให้ตกใจด้วยจ้า และขากลับใจดีแจกตังค์ตำรวจบางมด วิ่งกลาง หาว่าวิ่งขวา แถมวิ่งแซงพวกขับขวาวิ่งช้าด้วยซ้ำ เจ็บใจเล็กน้อยที่มีแบงค์ร้อยเพราะรู้ว่า40ก็เอาแล้ว 20ก็ได้เอาหมด กระทิงแดงขวดหละ อะหยวน จับได้จับดีจับจนแทบเปิดกระจกตบไหล่กันอยู่แล้ว หุหุ:D

22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เห็นด้วยเลยคับ ไม่รู้ทำไหม มันชอบกระโดดมาขวาง สงสัยนึกว่าเป็นโรโบคอป

23. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อืมจิงด้วยสิ

24. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    วันไหนไปเรียนสายเจอตลอดครับ

ทั้งบางนา ทั้งดอนเมืองเลยครับ

25. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เห็นเวลาชาวบ้าน หรือเกษตรกรเดือดร้อนอะไร เค้ายื่นเรื่องถึงนายก เรื่องมันก็ครี่คลายดีขึ้น

ผมว่าเราน่าจะทำเเบบนั้นบ้างนะครับ

เช่น นัดรวมกลุ่มเรียกร้องอะไรเเบบนี้อะครับ นัดวันเเละเวลามา

ถ้ามีเเกนนำดีดี ใจกล้าหน่อย ผมว่ามีคนไปกันเยอะอยู่นะ

26. K.June

K.June New Member Member

56
    6
    0
    เช็ง มากกก กับ พวก นี้

27. b7777

b7777 New Member VIP

54
    7
    0
    กาญจนภิเษก พระราม 2 ตั้งแมร่งทุกวัน

อย่างว่าช่วงนี้ทุกอย่างมันแพงเงินมันหายาก

28. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    โดนใจเลยคับพลีชีพมาก ตายไม่กลัวกลัวไม่ได้(ตังค์)
    ชนพี่เค้าตายไปก็เมีย2ลูก4 เป็นเสาหลักครอบครัวแล้วใครจะหาเลี้ยงคนในบ้าน
    เป็นที่รักของเพื่อนๆและนาย ตายขณะปฏิบัติหน้าที่โดนรถซิ่งชนตาย
    ถ้าพี่รู้ว่าเงินเดือนมันน้อยแล้วมาเป็นทำไมค๊าบ
    อึดอัดเหมือนกันวันนี้เจอตรวจควันดำ1ด่าน และด่านรัยไม่รู้อีก2เรียกทุกด่าน
    เอากระบะมีหลังคามาใช้นี่ล่อเป้าจิงๆเดินวนหามันเข้าไปจุดที่จะได้(ตังค์)อ่ะ

29. สิ่งที่ถูกต้องในการปฏิบัติหน้าที่แล้วรึเปล่าครับ
    ผมเคยไปอยู่หลายๆประเทศที่พัฒนาแล้ว ก็ไม่เคยเห็นอะไรแบบนี้นะ
    ควันดำไม่ควรจะต้องมาไล่สุ่มตั้งด่านกันแบบนี้รึเปล่าครับ มันควรจะเกิดขึ้นตั้งแต่การต่อทะเบียน
    อย่างนั้นรึเปล่า หรือขั้นตอนตรวจสภาพหายไปไหน

คำคอบคือ....ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ..ก็เริ่มแดรกกันตั้งแต่ตรวจสภาพแล้วน่ะครับ...สงสัยนึกได้ว่ามันแบ่งกันไม่พอเลยต้องออกมาหาเศษหาเลยกันต่อบนถนน.........นี่ถ้าลองมีใครพลาดไปชนไอ่ตัวที่กระโดออกมาดักหน่อยล่ะก็แม่มทำเป็นเรื่องใหญ่โตเลย..ทีเวลาโดดมาดักแม่มไม่คิดว่าชีวิตมันเหลือแค่นิดเดียว........................เคยเจอมา2ครั้งล่ะด่านควันดำเนี่ย..ผมขับรถเก๋งเก่าๆๆเจือกกระโดดออกมาเรียกอีกไม่แกล้งเบรคแตกก็บุญล่ะ...

30. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    คือมันเป็นแบบนี้คับ
    ค่าปรับครั้งละ 1 พันบาท(ไม่มีต่อรอง) ใบเสร็จใช้ได้ประมาณ 1 เดือน
    ค่าปรับตรงนี้บางบริษัท จ่ายค่าปรับให้พนักงานขับรถ แต่
    บางบริษัท พนักงานขับรถต้องจ่ายค่าปรับเองเพราะเป็นแบบเหมา ครับ
    เพราะถ้าเป็นแบบพนักงานขับรถต้องจ่ายค่าปรับเอง เค้าต้องพยายามให้ไม่โดนจับครับ และพี่ ตำรวจจึงต้องขยันเป็นพิเศษ ครับ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้