รบกวนถามผู้รู้ครับ เกี่ยวกับมินิเเวนDAIHATSU

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Phya, 23 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phya

Phya New Member Member

3
    0
    0
    ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถอ่ะครับ รบกวนถามนิดนึ่งครับ เกี่ยวกับเกียร์ธรรมดากับออโต้เพราะเห็นเครื่องเเค่660CC ใช้ทุกของกับคนประมาณ7คน ไม่ทราบว่าน่าจะใช้แบบไหนดีครับถามเรื่องการดูเเลรักษาด้วยครับ แบบไหนง่ายต่อการดูเเลรักษาครับพอดี งบน้อย อิอิ

2. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    ทุก 7 คน หารถที่ใหญ่กว่านี้ดีกว่าครับ ... มันไปได้แบบ เพลีย เพลีย อ่ะครับ ... ผมใช้อยู่ ...

3. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    ถ้าสมาชิกครอบครัว 7 คน น่าจะหารถที่ใหญ่กว่านั้นหน่อยนะครับ ผ่อนนานขึ้นอีกนิด

นอกจากว่าจะมีรถหลายคัน ถึงจะน่าใช้ เพราะถ้าผู้โดยสาร 7 คน กับสัมภาระ ยังไงก็วิ่งไม่ออก

ขนาดรถเก๋งเครื่อง 1500cc นั่ง 5 คนยังรู้สึกได้ถึงความอืดที่เพิ่มขึ้นเลยครับ

แต่ถ้าเรื่องการดูแลรักษาที่ง่าย ยังไงเกียร์ธรรมดา ก็ง่ายกว่าออโต้ครับ

4. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
    สวยนะ ชอบเหมือนกัน ยุ่น ๆ ดีออก

5. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    เครื่อง 660 CC มันไม่ได้เหมาะกับการบรรทุกหนักๆครับ ถ้านั่ง 7 ผมว่าทรมานเครื่องเกินไปครับ
    ถ้าเป็นตัวไม่เทอร์โบแล้วเกียร์ออโต้จะมีแค่ 3 เกียร์นะครับ ดังนั้นถ้าวิ่งความเร็วเกิน80 รอบเครื่องยนต์จะสูงเกือบๆ 5000 rpm มันเหมาะกับวิ่งในเมืองใกล้ๆซะมากกว่าครับ ถ้าไม่รักสบายมากนักก็เลือกเกียร์ธรรมดาจะวิ่งได้ดีกว่าครับ แต่ภรรเมียผมนี่ชอบมากเวลาเอาไปซื้อของใกล้ๆบ้าน มันคล่องตัวดี เลยเอาเกียร์ออโต้ขับสบายๆดีกว่า

6. Phya

3
    0
    0
    ขอบคุณครับ กับคำเเนะนำดีๆครับ

7. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    CC น้อยแต่เกียร์อัตราทดสูงครับ ถามว่าไหวไหม มันก็ไหวนะรถมันออกแบบมาแบบนั้น
    แต่ถ้าเอาไว้เพื่อวิ่งต่างจังหวัดด้วยนี่จะเหนื่อยเพราะเมื่ออัตราทดเกียร์สูง มันจะมีกำลังในรอบต้นๆ
    แต่จะไม่ได้ความเร็วปลาย ต้องทำใจถ้าขับต่างจังหวัด ขับที่ 80 กำลังเหมาะ เกินกว่านั้นรอบสูงมากๆและจะกินน้ำมัน

ถ้ายังกังวลเรื่องบรรทุกของหรือคนไหวไหม ลองดูกระป้อที่วิ่งตามซอยครับ นั่งซะแน่นเลยก็วิ่งได้
    ใน Body ที่เป็นตู้ นั่ง 7 คนผมว่ามันจะเบียดไปหน่อยนะ การบำรุงรักษาคงไม่แพง
    อะไหล่ใช้ด้วยกันได้กับ Daihatsu ที่มาทำกระป้อ ยกเว้นถ้าเป็น Hijet รุ่นใหม่ๆอาจจะยังมีน้อยอยู่

ส่วนเรื่องเกียร์ ตามที่หลายๆคนบอก ขับเกียร์ธรรมดายังไงมันก็ไปได้ดีกว่า แต่ Auto ก็พอไปได้
    เคยไปรีสอร์ทที่เชียงใหม่ สร้างบนเขา ทางขึ้นชันมากๆชนิดคนเดินขึ้นยังแทบจะแย่
    รีสอร์ทนี้เค้าไม่ให้ลูกค้าขับรถขึ้นไปเพราะอันตรายมาก ถ้ารถกำลังไม่ดีจะลำบากแน่ๆ
    เค้าให้จอดรถไว้ด้านล่าง แล้วเค้ามีรถของโรงแรมมาคอย รับ - ส่ง เพื่อ ขึ้น - ลง
    รถที่โรงแรมใช้คือ Daihatsu Hijet ข้างหลังนั่ง 5 คน รวมคนขับเป็น 6
    แรงดีไม่มีตกครับ อย่างที่บอก รถมันออกแบบมาอัตราทดเกียร์มันมีกำลังรอบต้นสูง ...

8. Phya

3
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำเเนะนำดีๆ วิวสวยมากครับน่าไปพักจัง เเต่รถของรีสอร์ทเค้าเกียร์ธรรมดาใช่ม๊ะครับ:D

9. ผมก้อมองๆอยู่นะเนี้ย เดี๋ยวถามเพื่อนษาซะหน่อย

ว่าแต่ค่าตัวตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะ

10. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    ถ้าอยากเล่น mini van DAIHATSU นั่งประมาณ 6-7 คน ลองดูรุ่น ATRAI 7 ดูสิคับเครื่อง 1300 CC.(K3-VE) ประหยัดน้ำมันด้วย

http://www.daihatsulover.com/forum/index.php?topic=11491.msg102639#msg102639

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้