ขับกันงี้เลยหลออ .. ครับ

การสนทนาใน 'Circuit Racing' เริ่มโดย Show Aof, 23 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

เร้าใจโคตร...

Show Aof ถูกใจสิ่งนี้
  2. ดูๆมาหลายรอบ พอจะมองออกว่าใคร ทำอะไร......อย่างไร
    แต่ที่น่าเสียดายคือ.....ชื่อเสียง เกียรติยศ ศักดิ์ศรี ของนักกีฬา นักแข่งมืออาชีพ.
    มันเสียไปแล้ว......กว่าจะกู้ กลับคืนมาได้ มันต้องใช้เวลา.......มากมาย
    ....ถามว่า เด็กๆเยาวชนส่วนใหญ่ รู้จัก หน้าคร่าตาไหม๊.....
    คำตอบคือ เค้าออกสื่อมาก็เยอะ....ลงหนังสือมาก็มาก เยาวชนจึงรู้จักกันดี
    แล้วมันคุ้มไหม๊ กับแบบอย่างที่ดี ที่เด็กๆเยาวชน จะเป็นแบบอย่าง น้ำใจนักกีฬา
    นี่แหละ....ที่เค้าว่า ขาดสติ ความยับยั้งชั่งใจความอดทน ขันติ......:)

3. DeFFtA31

DeFFtA31 New Member Member

87
    0
    0
    เห็นด้วย...เห็นด้วย...และเห็นด้วยคับ

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    นึกถึงคำแม่

"ถ้าหนูทะเลาะกัน แม่ตีทั้งคู่นะ"

ขิงก็รา ข่าก็แรงครับ ผิดทั้งคู่

5. ohmmy_ecu

ohmmy_ecu Active Member Member

1,230
    0
    36
    อีกหน่อย วงการนักแข่งเมืองไทยจะเป็นอย่างไร

6. สุดยอดเลย ซาโตซิ:D:D

7. [ORiON]

[ORiON] New Member Member

35
    0
    0
    "โทสะ คือสิ่งที่นักแข่งรถต้องมี"
    ถ้ามีหนึ่งฉาดกับซื้อตัวถังใช้จริง ผมว่าวงการนี้ก็ต่ำมากๆแล้วหล่ะครับ
    ใครขับเ_วยังไงก็เห็นๆกันอยู่ ทำไมไม่ทำสนามแข่งคนเดียวไปเลย
    แต่ก่อนก็ชอบเห็นเป็นคนขับรถทดสอบต่างๆนาๆ
    เป็นกำลังใจให้คันดำนะครับ มีโยกหลอกด้วย เหมือน ทาคุมิเลย

8. Jira_es

Jira_es New Member Member

119
    6
    0
    ภาพมันฟ้องว่า ใครมีฝีมือกว่ากัน
    เหมือนหนังการ์ตููนที่ดู
    Mcqueen โดนเบียดออกนอกสนามแต่กลับมาได้

9. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ผมเพิ่งกลับมาดูอีกรอบ

ดูดีๆแล้ว ตอนโค้งหลังเขาตอนแรกเลย คันเหลืองกับคันดำ เข้ากันคนละไลน์ คันเหลืองเข้า late แต่คันดำเข้า early แล้วรู้สึกคันดำเข้าลึกไปหน่อย ไปแปะตรูดด้านขวาของคันเหลือง ทำให้คันเหลืองหัวเบี้ยว ลงมากินหญ้า และความเร็วตกไปมากครับ (ถึงได้ยกมือออกมานอกรถ) ออกโค้งมาเลยโดนคันดำเสียบขึ้นไปได้ง่ายๆ (จริงๆจุดนั้นออกโค้งมา ถ้าไม่แรงกว่ากันมากจริงๆ แซงไม่น่าได้ขาดขนาดนั้นนะผมว่า)

แต่โค้ง Honda นั้น เรียกว่าเข็นลงข้างทางจะดีกว่า

แล้วหลังจากนั้น มันก็ไม่ใช่การแข่งรถแล้วครับ เพราะฟิวขาดทั้งคู่แล้ว

ถ้าจะดูไลน์ที่ถูกต้องของโค้ง Honda และ โค้ง หลังเขาคือ ต้องดูรอบหลังๆที่คันดำกลับมาไล่ตามตรูดอีกครั้ง(ตามมาได้ไงหว่า ห่างเป็น 10 วิ) ซึ่งต่างจากไลน์ของรอบที่มีปัญหาเกี่ยวเยอะมากครับ ลองเทียบไลน์กันดู สรุปผมก็เลยว่า ผิดทั้งคู่ อิๆๆ

หวังได้อย่างเดียวก็คือ จะเป็นเคสตัวอย่างสำหรับวงการแข่งรถ และ หวังว่าจะไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกครับ

แต่จะว่าไปก็ดูแล้วมันส์สะใจดีครับ

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  10. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    ถ้าจะให้ดูกันจิงๆนะครับ เห็นวิจารย์กันแปลกๆ ที่โค้งหลังเขาว่าดำไปแปะเหลืองเนี่ย ลองดูกันดีๆหน่อยนะว่าทำไมคันดำถึงไปแปะตูดเหลือง ก็เพราะเหลืองเสียหลักมาก่อน ซึ่งถ้าเหลืองไม่เสียหลักก่อนเข้าโค้งนั้น ดำก็คงไม่ไปแปะตูดเค้า ลองดูดีๆนะ ส่วนที่เหลือไม่พูดละกัน ภาพมันฟ้องหมดทุกอย่าง

แต่ขอเพิ่มเติมหน่อย ผมไม่เข้าใจกฎกติกาบ้านเราเลย เมืองนอก ถ้ามีการกระทำแบบนี้เข้ามีการโบกธงแล้ว stop and go แล้วหรือไม่ก็ธงดำไปเลย ไม่ใช่ปล่อยให้มันเล่นกันอย่างนี้จนจบเกมส์โดยไม่ทำไรเลยสุดท้ายค่อยมาปรับกันตอนหลัก ไม่เข้าใจ เมื่อมันเห็นแล้วว่ามันผิด ก็เล่นกันในเกมส์เลยสิครับคุณกรรมการทั้งหลาย ตัดสินกันตอนที่วิ่งกันเนี่ยแหล่ะ ฟันธงไปเลย เห็นๆกันอยู่ ถ้ามีกรสั่งลงโทษในเกมส์เลยเนี่ย อย่างน้อยๆ นักแข่งมันก็ใจเย็นลง เพราะว่าพอมันเดือด มันไปเล่นคนอื่น ก็โดนกรรมการเล่นต่อ โดนให้หยุดรถหรือหนักๆ จับแพ้เลยก่อนเกมส์จบ แบบเนี่ย มันถึงจะดูดี ไม่ใช่ปล่อยให้จบเกมส์แล้วค่อยว่ากัน เหมือนเคสน้องว ิ น อ่ะแหล่ะ ถ้าสั่งตัดสินตอนแรกเลยก็จบแล้ว ไม่เสียหน้าประเทศด้วย นี่อะไร ปล่อยไปก่อน จบเกมส์เสร็จ มันก็ทำให้มีเรื่องกันต่อแน่ๆ ภาพลักษณ์ก็เสีย ไม่เข้าใจกรรมการ มันดูเป็นอย่างเดียวเหรอ

11. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0

ถูกครับ:D

12. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    เออ..ไม่ทราบเคยเห็นกันไหมครับ โบกธงแล้วก็ยังไม่หยุดจนต้องธงดำ

พร้อมเบอร์ โบกไปแล้วก็ยังไม่ยอมเข้ามารับโทษ ก็ยังหน้าด้านวิ่งอยู่

อย่างนั้นจนจบ ไม่ทราบเคยเห็นกันไหมครับ ผมเคยเห็นครับ

ทำไงได้ครับลูกท่านหลานเธอทั้งนั้น ไม่ก็ผู้มีอิทธิพลสนันสนุนงานแข่งอยู่

พวกกรรมการที่อยู่ตามสนามไปทำไรเค้าไม่ได้หรอกครับ

13. [SN]

[SN] New Member Member

12
    0
    0
    ท่องไว้คับ รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย

14. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    จริงอยู่ครับที่เหลืองเสียหลักก่อน แต่ว่าเขาเดินคันเร่งมาปิดไลน์ จนไม่ว่ามองมุมไหน ทางออกโค้งนั้น เหลี่ยมยังเป็นของคันเหลืองซึ่งปิดในมิดแล้ว

นักแข่งถึงจะสปีดสูงกว่ายังไง แต่ถ้าโดนปิดในมิดแล้ว มีทางเดียวต้องเสียบนอก หรือ เบรคลึกเอาหัวเสียบก่อนเข้าโค้งให้ได้ซักครึ่งคัน(ซึ่งก็ยังไม่แน่ว่าคันนำมันจะยกให้อะป่าว):sad:

การที่ดำไหลไปแปะตรูดนั้น ผมไม่ได้บอกว่าเขาจงใจ เขาอาจจะoverspeed แล้วไหลไปแปะก็ได้ครับ ตอนภาพสโลว์วินาทีที่ 0.26-0.27 ตอนนั้นผมก็ยังไม่เห็นไลน์ที่ดำจะผ่านขึ้นไปได้ นอกจากปีนแบงค์ขวาแล้วเดินคันเร่งผ่าน อันนั้นจะใสสะอาดและเทพมากๆครับ

แต่ชอตที่หลอกเสียบใน แล้วออกนอกเดินคันเร่งผ่านก่อนเข้า 100R นั้น สวยงามจริงๆดูกี่ที่ก็สวย

เอ่อ ผมไม่ได้สรุปว่าใครผิดใครถูกโดยรวมทั้งหมดการแข่งนะครับ ผมบอกแค่ชอตโค้งหลังเขาที่สะกิดกันตอนแรกเฉยๆ ซึ่งผมก็ว่าผมวิจารณ์ไม่แปลกนา:confused::confused:

ปล.ผมชอบคันดำมากกว่านะครับ ไม่ได้จะเข้าข้างใครนะ
    ปล2 เสียงพากษ์พี่จอห์น ท่าทางแกเหนือยใจมาก "เบอร์ 11 กะ เบอร์ 13 ไล่บี้กันอีกแล่วคับ"

15. sumoo

sumoo New Member Member

33
    0
    0
    ทำไมคันดำหลุดออกไปแล้วตามมาทันได้ ถ้าเป็นรอบเดียวกันก็สุดๆจิงๆคับ

16. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    น่าจะมีจัด Taxi vs. รถเมล์ one make race

ท่าจะมันส์แบบเดียวกัน

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 18:21:39 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:21:24 ----------

น่าจะมีจัด Taxi vs. รถเมล์ one make race

ท่าจะมันส์แบบเดียวกัน

17. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ........แล้ว จะแข่งไป ทำไม..........

18. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    อะดรีนาลีนมันพุ่ง ไม่ว่ากัน

19. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    จบซะละ คนไทยลืมง่าย

20. skunk2

skunk2 New Member Member

3
    0
    0
    :D:D :D:D

ชอบๆเห็นด้วยครับ กรรมการของไทยไม่แข็งพอ

แต่เพราะว่านั้นคืองาน "นาย" สั่งอย่างไรก็อย่างนั้น มิฉะนั้นจะออกมาเดินเล่นเหมือนผม :D

21. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0

เอ่อ ถ้ามีงานแข่งแบบนี้สักครั้งล่ะก้อ
    ผมจะไปดูจริง ๆ น่ะล่ะคับ

5555555+

22. NeS_T_Doors

NeS_T_Doors New Member Member

86
    0
    0
    ดูแล้ว รู้สึกเหนื่อยครับ ...

23. SIRIROT

SIRIROT New Member Member

25
    0
    0
    คันเหลืองต้องติดป้ายว่าห้ามแซง

24. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    ดูแล้วเหนื่อย... ไปต่อยมวยดีกว่ามั้ย คู่เนี้ย

25. n_a

n_a New Member Member

35
    0
    0
    ฮ่าๆๆๆ เห็นนงี้ กดลิฟท์ขึ้นไป Green Space ดีกว่า

26. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    ตื่นเต้นเร้าใจ ...

27. focus_turbo

focus_turbo New Member Member

2
    0
    0
    คันดำก็แรงเหลือเกิน

สรุป คนละที หายกัน ไม่งั้น นอกรอบแน่ๆ

คนดูยังทนไม่ได้เลย

28. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    อารมณ์มีในทุกๆคนละครับ ผมเชื่อว่าเหตุการณ์ผ่านไปแล้ว และหลังจากนี้ ทั้งพี่คันเหลืองและพี่คันดำ ก็คงได้รับทราบโทษที่เกิดขึ้น รวมถึงได้เก็บวีดีโอไว้เป็นที่ระลึก ผมหวังเสมอว่าวงการเราจะพัฒนาต่อไป และอยากให้เพิ่มเรื่องมารยาทของนักแข่งให้มากกว่าคำว่าชัยชนะครับ

29. tigerrider

tigerrider New Member Member

1
    0
    0
    dc 5 อ่อน นำไปตั้งไกล ขับแต่จะบล๊อคอย่างเดียว ลง 100 r จะบล๊อกเพื่อ...?

30. chuchart7

chuchart7 New Member Member

16
    0
    0
    นักแข่งที่ผมชื่นชอบและนับถือหมดไปจากใจผมอีก 1
    เมื่อก่อนมี บิ๊กอ๊อฟ หนูถีบจักร จ้ำมั่ม แมดคาว
    ตอนนี้เหลือคงเหลือแต่ แมดคาว คนเดียว เฮ้อ เกมการแข่งขัน
    มันก็น่าจะมีคำว่าน้ำใจกันบ้าง ไม่ใช่ใช้แต่อารมณ์ อย่างเดียว
    อีกอย่างวงการแข่งรถนั้นเป็นเรื่องของมาเฟีย ซะส่วนใหญ่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้