ขับรถเวลากลางคืน ทางเปลี่ยว ระวังมิจฉาชีพไล่ชน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Keng_maejo, 23 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    มีเรื่องเตือนภัยครับ เรื่องจริง ประสบมากับตัว

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมได้ขับรถจากโคราช มุ่งหน้าเชียงใหม่ ณ เวลาประมาณ 4-5 ทุ่ม ถึงประมาณตาก - ลำปาง ถนนมืดมาก ไม่มีไฟถนนเลย ประกอบกับเป็นช่วงภูเขา

ผมขับมาเรื่อยๆ วิ่งเลนซ้าย ความเร็วประมาณ 140 +- อยู่ๆก็มีรถกระบะสีขาว ตอนเดียว ต่อโครงเหล็กที่กระบะท้าย เร่งมาจากไหนไม่รู้ วิ่งแซงขึ้นมาเลนขวา แล้วปาดหน้าจะเข้ามาชน ผมตกใจกดเบรกทันที ทำให้รถกระบะ เสียหลักไถลเข้ามาในเลนซ้ายแทนที่ผม

ผมเลยขับตามหลังไปเรื่อยๆ สังเกตรูปพรรณตัวรถ เป็นรถ vigo สีขาว ต่อโครงเหล็ก คล้ายรถส่งผัก ผลไม้ เลขทะเบียน บบ มองไม่เห็นจังหวัด และหมวดตัวเลข ถูกโคลนป้ายไว้

ผมพยายามชลอรถ เหลือความเร็วประมาณ 80-90 เรียกว่าช้ามากๆ หวังว่าจะให้มันไปไกลๆก่อน เพราะตอนนั้นในใจก็ยังไม่คิดอะไร อีกอย่างตาผมก็ไม่ค่อยดี ไม่อยากขับตามตูดใครนานๆ

มันก็ดันชลอเหมือนผม ผมก็เลยขับตามมันไประยะห่างประมาณ 5 ม. แล้วจู่ๆมันก็เบรกกระทันหัน เหมือนจะให้เราชนตูดมัน แต่ฝันไปเถอะ ผมเตรียมตัวอยู่แล้ว เลยหักออกขวาทัน ในใจเริ่มคิดแล้ว ว่าไม่ธรรมดาแล้ว

ผมก็ชลอรถ วิ่งช้าๆต่อ มันก็ไม่ไปไหนสักที ขับเอื่อยๆ นำหน้าเรา ผมเลยเร่งแซงบ้าง คราวนี้มันเร่งตามเราครับ ขับไล่กวดเราอีก พอผมผ่อน มันก็พยายามปาดหน้าเราอีกครั้ง

ผมก็คิดในใจ "เหี้ยอะไรนักหนาว่ะ" ผมรำคาญ เลยยัดเกียร์ 3-4-5 เข็มไมล์ตีขึ้น 180 มันคงตามไม่ทันแล้ว ทิ้งห่างมันไปเลย พอถึงปั๊มน้ำมัน ผมก็จอดรถที่ปั๊มน้ำมัน (จำไม่ได้ว่าเขตจังหวัดใด แต่เป็นปั๊มแรกที่เจอ ตั้งแต่ออกจากเมืองตาก) กะว่าถ้ามันมา เราก็พร้อมจะมีเรื่อง เพราะได้เตรียม "ของ" ไว้ต้อนรับอยู่แล้ว เข้ามินิมาร์ท โด๊ปกระทิงแดง 1 ขวด แล้วนั่งรอมันสักพักนึง ถ้ามันเป็นคนเดินทาง มันก็ต้องมาเส้นทางนี้ เพราะยังไม่มีทางแยกอื่น ปรากฎว่ามันไม่มา คงกลับรถไปแล้ว

หลังจากพิจารณาดูแล้ว ผมคิดว่าต้องเป็นพวกมิจฉาชีพแน่นอน คงจะแกล้งชนเราให้เราลงไปดู แล้วปล้นทรัพย์ ซึ่งตลอดเส้นทางที่มันป่วนผมนั้น วิ่งอยู่เกือบครึ่งชั่วโมง ไม่มีปั๊มน้ำมัน และป้อมตำรวจทางหลวงแม้แต่แห่งเดียว มันคงจงใจใช้เส้นทางนั้นหากินแน่ๆ โชคดีที่ผมเอะใจ และขับแบบระวังตัวตลอด ไม่งั้นคงทิ่มตูดมันแล้ว หรือถูกมันปาดลงข้างทาง

จึงประกาศเตือนให้ทราบโดยทั่วกัน

2. อ้วน_อ้วน

อ้วน_อ้วน New Member Member

26
    0
    0
    ขอบคุณครับ

3. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    อันตรายจิงๆ ต้องมีของติดตัวบ้างเเล้วครับ สมัยนี้

4. sir

sir New Member Member

15
    0
    0
    ขับรถกลับลำปางทุกเดือนเหมือนกัน ถึงช่วงตากก็เสียวๆเหมือนกันครับ ทางไม่ค่อยดีแถมเปลี่ยวด้วย ขอบคุณครับพี่

5. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ขอบคุณคราบ

6. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ทำกันทุกวิถี ทางเลยนั อายพวก ตัว..................มิจฉาชีพ

7. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    น่ากลัวครับแบบนั้น

8. Mr.kALOn

Mr.kALOn New Member Member

18
    3
    0
    ขอบคุณมากมายครับ
    ผมคนนึงล่ะที่ขับรถต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย อ่านแล้วเสียวๆ

9. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    มันมาอีกแล้ว....ไอ้พวกเลว

10. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ต่างจังหวัด ไม่มีคน จงใจแบบนี้ เปนผมคงไม่ใจเย็นขนาดนี้แน่เลย

11. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ชอบคุณครับ ต้องระวังแล้ว

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ

13. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    เลวจริง ๆ

14. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    สรรหาวิธีเลวๆ กันมาจริงๆ ไอ้พวกนี้

15. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ขอบคุณที่มาเตือนครับ

16. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ครับ ถ้าคนขับเส้นนั้นประจำ จะรู้ซึ้งเลยครับ ทั้งมืด ทั้งเปลี่ยว นานๆ มีสักปั๊มนึง :sad:

17. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    เถื่อนขึ้นทุกวัน ไหนจะระวังเรื่องปาหิน นี่ต้องมาระวังไอ้พวกนี้อีก

18. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    อ่านแล้วเครียด ถ้าเจอกับตัวคงต้องมีสติตลอดละครับแบบนี้

19. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ขอบคุณครับ สัมยนี้ต้องระวังกันมากขึ้น

20. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เดินทางต่างจังหวัด ดึกๆ แบบนี้ อันตรายมากๆ ครับ ถ้าคนไม่เคยทาง
    ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ +++++

21. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ดีนะครับที่ยังคุมสติได้ไม่งั้นอาจจะโดนแน่เลย
    ไงก็ขอขอบคุงมากครับ

22. Kenjung

Kenjung New Member Member

117
    3
    0
    อันตรายจริงๆ ไอ้พวกนี้นี่ น่าจะโดนไล่ยิงสักที เลวนัก

23. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    ขอบคุณนะค่ะ เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพมีเยอะมีหลายรูปแบบ

ขับรถดึก ๆ กลัวคน > กลัวผี ซะอีก

24. ^___^

^___^ New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ

25. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    น่ากลัวจริงๆ เลยครับ ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ

26. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    โจรบนถนนมันเยอะขึ้น

แนะนำปล่อยประทัดสัก 1 นัด ^^

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 12:56:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:56:35 ----------

โจรบนถนนมันเยอะขึ้น

แนะนำปล่อยประทัดสัก 1 นัด ^^

27. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ ได้รู้ถึงภัยอัตรายอีกแบบบนท้องถนน คงกะจะให้เสียหลักลงข้างถนนแล้วก็... :D

28. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ถนนช่วงนั้นไม่ดีเลย:)
    ขับเร็วอันตราย
    ขับช้า อันตราย:confused:
    ผมไปลำปางบ่อยๆ ขอบคุณที่มาเตือนคับ:)

29. หากินกันทุกรูปแบบ เลวจริงๆ

30. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ทางภูเขาด้วยดิ นึกสภาพออกเลย

ขอบคุณครับที่มาเตือนกัน

จริง ๆ น่าจะจัด "ของ" ให้ตั้งแต่ปาดที่สองแล้วนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้