ขอความช่วยเหลือด่วนกำลังจะซื้อ NV Van ปี95

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 21 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เอ้าแหมหัวอกคนมีครอบครัวครับ

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    สู้ๆครับเอาใจช่วย:)

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    VAN เอนกประสงค์กว่าตัวกระบะ ในแง่ของคนมีครอบครัวแล้ว

เรื่องการซ่อมบำรุง เราต้องเผื่อใจไว้ก่อนครับ รถมือสองอะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆย่อมเสื่อมไปตามอายุการใช้งาน อย่างน้อยควรมีเงินสำรองไว้ในส่วนของการซ่อมบำรุง

ส่วนตัวคิดว่า NV VAN ถ้าเก็บงานครบๆแล้ว ภายนอก ภายใน เครื่อง ช่วงล่าง
    ลงทุนแล้วเก็บไว้ใช้งานได้ยาวๆเลยละครับ...:D

ขอให้ได้รถที่ดี ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ มาใช้งานนะครับ...

4. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D.........เชียร์ van
    ไปเที่ยวจันทบุรีมา
    ไปกลับ 7 คน ตัวอย่างใหณ่นั่งกันแน่นเลย:D
    นั่งหลังได้ด้วย
    ขากลับ ของฝากอีกเพียบ ฝนตกตลอดทาง:D
    คนไม่เปียก ของไม่เปียก แต่แน่นหน่อย

ตอนแรกจาเอา dmax 4ประตูไป:D
    มีกระบะใส่ของฝากได้ด้วย
    ........แต่ต้องมีคนนั่งหลัง
    ........ตากแดดตากลม ตากฝน

คิดถูกล่ะ ที่เอา van ไป:D
    ค่า gas ไปกลับ 600 km
    ประมาณ 900
    วิ่งเร็วอยู่นะ:D

5. buem

2,764
    75
    0
    เป็นงัยบ้างครับ เงียบเลยเจ้าของกระทู้

6. นั่นนะสิ ตกลงเปลี่ยนไปหรือยังครับ

7. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ไปเดินเรื่องครับ

พอพีผมไปดำเนินเรื่องโอนครับเลยเงียบไปหน่อย ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว

8. worapetch

275
    2
    0
    ได้มาแล้วครับ

ด้านหน้า

ด้านข้าง

ด้านข้างอีกรูป

ด้านหลัง

ด้านหลังเปิดฝา

ภายใน

ห้องเครื่อง

ส่วนล้อไม่ใช่ในรูปเพราะผมแลกคืนกับคันเก่าผม เนื่องจากล้อของคันนี้ค่อนข้างเก่าและเคยปะ

ปัญหาที่พบและอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านว่าต้องทำยังไง
    1. ก่อนหน้านี้เจ้าของเก่าบอกว่าซ่อมแอร์ให้แล้วเพราะแอร์ไม่เย็น หลังจากที่ผมได้ลองใช้ไม่กี่วัน พบว่าแอร์ไม่เย็นเวลาขับไปนานๆ (ประมาณ 30 นาที หรือ 30กม.) ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ เปิดแอร์ก็เย็น
    2. ที่คานหน้าพิมพ์ไว้ว่าเป็นคอมแอร์รุ่นที่ใช้น้ำยา R22 ถ้าหากเราเปลี่ยนเป็นคอมรุ่นที่ใช้น้ำยา R134 จะดีไหม และต้องรื้ออย่างอื่นด้วยหรือเปล่า แล้วมันจะจบไหม
    3. บางครั้งรอบเดินเบาสูงประมาณ 1300-1400 (โดยเฉพาะเวลาเครื่องร้อน) แล้วก็ค่อยๆลงมาเองถ้าเปิดแอร์ตกลงเหลือ 700
    4. โช๊คหน้ารั่วข้างขวา รถค่อนข้างโคลง คิดว่าจะเปลี่ยนทั้งสองข้าง ข้างหลังใช้ได้
    5. เบรกหน้าด้านขวาเหมือนกับมันกินไม่เต็มจานดิสก์
    6. ตั้งแต่ได้มาเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องกับกรองเครื่องและใบปัดน้ำฝน ต้องทำอะไรอีกไหม เดือนหน้าจะเดินทางไกลแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2009
  9. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ไงๆก้อดูแลให้ดีก่อนเดินทางนะ..ผมก้อเพิ่งกลับมาจากพิดโลกคับ ปัญหาทุกๆข้อเดี๋ยวเทพแวนก้อมาตอบคับ..(ผมไม่ค่อยรู้อะไร)

10. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตอบทีละข้อนะค้าบ
    ผิดถูกไม่ว่าน้าาา

1. ผมเคยเป็นครับ แต่เป็น อาการ Thermo เสีย ลองอ่าน link ข้างล่างดู ครับ
    โดน ไป ไม่กี่ร้อย
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=641578

2. น้ำยา R22 ไม่มีนะครับ ผมเข้าใจ ว่าน่าจะเป็น R12 ถ้าคอมแอร์ มันไม่มีปัญหาอะไร
    ก้ออย่าไปยุ่งกับมันครับ เดี๋ยวงานจะเข้า คอมแอร์ หลายตังคับ

3. ลองเช็คท่ออากาศ หรือ ท่อ vacuum ดูครับ ว่ามันท่อไหนหลุดหรือเปล่า

4. ถ้าจะเปลี่ยน ก็เปลี่ยนเป็นคู่นะค้าบ ต้นละพันกว่า เกือบ 2 พัน เฉพาะโช๊คนะค้าบ
    ถ้าเกินงบ ก็ อัดน้ำมันใหม่ คับ เลือกร้านดีๆ firm ขึ้นกว่าเดิม แน่นอน คับ

5. ลองแกะผ้าเบรกออกมาดูครับ ถ้าเหลือน้อย ก็เปลี่ยนซะ ไม่กี่ร้อยครับ
    เช็คดู ลูกสูบด้วยครับว่ามันขึ้นสนิมรึเปล่าถึงกินไม่เท่ากัน ทำความสะอาด โลด
    เดินทางไกลปลอดภัยกว่า

6. ก็เช็คอย่างที่ผมบอก คำตอบ บนๆ นั่นล่ะ ครับ
    พิเศษ หน่อย ก็ เบรก กับ ยาง

บุญรักษา คับ
    :)

11. nom

637
    20
    18
    :D:D..........สภาพดีกว่าของผมอีกอ่ะ

12. buem

2,764
    75
    0
    ยินดีด้วยครับได้ตัว top มาซะด้วย สายไฟบางจุดจะมีเดินมาให้เลยครับ
    1. ระบบแอร์นะครับ ตามที่คุณเก่งบอกแหละครับ น้ำยา R12 กับ 134 A ไม่ต่างกันเท่าไรครับ ต่างกันที่มลภาวะครับ ถ้าจะเปลี่ยนเปลี่ยนได้ครับแต่ต้องดูตัว com นะครับ ว่าสามารถใส่ น้ำยาตัวใหม่ได้ไหม เช่น ถ้า Com มีรหัสน้ำยา 134 A สามารถใส่ ได้ทั้ง 2 อย่างครับ แต่ถ้า เป็น R 12 ไม่สามารถใส่ได้ครับ
    ราคาเปลี่ยนคอมบิ้วนะครับ จะได้รับประกันจากทางร้าน 6 เดือนครับ ราคา ลูกละ 3500 บ. ครับ
    ถ้า com เชียงกง ราคา 1800 บาทครับ
    เอางี้ผมว่าล้างระบบเลยครับ ยกชุด ไม่น่าเกิน 5500 นะครับผม
    2. ลองเช็คท่ออากาศ หรือ ท่อ vacuum ดูครับ ว่ามันท่อไหนหลุดหรือเปล่าครับ และอีกอย่างครับ
    รองเช็ค สปริงด้านหลังคาบูว่ามันล้าหรือค้างรึเปล่าครับราคาไม่แพงครับ 80 บาทได้
    ทางที่ดีถอดคาบูมาล้างด้วยครับแล้วเปลี่ยนพวกสาย ต่างๆ ไม่กี่บาทครับค่าล้าง + ค่าแรงไม่น่าเกิน 700 บาทครับ แต่ต้องให้ร้านถอดดีดีนะครับเด๋วประเก็นแตกโดนค่าใช้จ่ายเพิ่มได้นะครับ
    จูนเองก็ไม่ยากครับ มันมีเดือยพลาสติกอยู่ด้านหลังนะครับผม
    3. โช๊ค เปลี่ยนเป็นคู่จะดีกว่าครับ ราคาคู่ใหม่ คายาบ้า ราคา 5500 ไม่เกินครับ
    ของเชียงกง คู่ละ 2000 ครับ มาทั้งสริงและเบ้าโช๊คเลย
    4.ผ้าเบรค นั้นต้องเช็คดูตัวปั้มนะครับ ว่ารั่วหรือมีสนิม
    ถ้าปลี่ยนใหม่ของเชียงกง ยกดุมครับถูก ไม่เกิน 1800 ครับ มาทั้งชุดใส่ได้เลย
    5. เดินทางไกล ดูเรื่องเบรค และ ยางนะครับ และเรื่องหม้อน้ำ ความร้อน พัดลม ทำงานทุกตัวไหม
    เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยก็ดีนะครับ น้ำในหม้อน้ำ ไล่ลม เบรค น้ำมันเบรค นะครับ
    ยินดีสำหรับชาวแวนอีก 1 คันนะครับ

13. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    จากที่ดูในรูปหัวเติมน้ำยาแอร์เป็น 134A นะครับถ้าเป็น R12 จะเป็นหัวเล็กๆกว่านี้ครับ(ระบบ 134A เติม R12 ได้
    แต่ระบบ R12 จะเติม 134A ไม่ได้เพราะแรงดันของ 134A สูงกว่า)

ส่วนเบรค ตรวจสอบลูกปืนล้อด้วยนะครับ(ขึ้นล้อแล้วลองโยกดู) ถ้าลูกปืนมีปัญหามันมักจฟ้อง
    ด้วยอาการจานเบรคเป็นเส้น ผ้าเบรคกินไม่เต็ม

นอกนั้นก็ตามพี่ๆเขาได้เลยครับ:)

14. worapetch

275
    2
    0
    ขอบคุณครับ

"ด้วยอาการจานเบรคเป็นเส้น ผ้าเบรคกินไม่เต็ม" ผมว่ารถผมกำลังเป็นแบบนั้น สังเกตจานดิสก์ขวามันกินเฉพาะวงนอกและวงในแต่ตรงกลางไม่โดนกิน สงสัยคงต้องไปเช็คแล้วหละ

15. nv1020

3,195
    302
    83
    ลูกปืนล้อหน้าไม่แพงครับเปลี่ยนเลย.........แต่ถ้าล้อหลังเหอๆเหงื่อตกเลยละ:D

16. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    ยินดีครับชาว van รถสภาพดีมากๆ อิจฉาจัง

17. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    สภาพดีจริงๆด้วยครับ ของผมก้อเพิ่งได้มา 2 เดือนเหมือนกัน 85000 แต่หลังคาเริ่มมีตำหนิแล้ว

18. worapetch

275
    2
    0
    เหมือนกัน

ผมว่าสภาพน่าจะพอๆกัน หลังคาผมก็มีรอยน้องหนิมเหมือนกัน ห้องเครื่องน้ำมันเยิ้มด้านล่างนิดหน่อย วันศุกร์ที่ผ่านมาผมเอารถไปเข้าศูนย์นิสสันให้เขาเช็คใหม่หมด ตีราคาตั้ง 5 หมื่นประมาณว่าทำเสร็จได้ขับรถใหม่ออกมาไม่ต้องซ่อมอีก 3 ปี แต่ผมไม่มีตังค์เลยเปลี่ยนแค่บางรายการ ไปรับรถวันเสาร์จ่ายไปทั้งหมด 12500 บาท มีเปลี่ยนโช๊คหน้า และ ท่อยางระบบน้ำเท่านั้น เหงื่อตกเลย ว่าจะให้ซ่อมแอร์อยู่จากราคาประเมินประมาณ 7 พัน คิดไปคิดมาซ่อมข้างนอกดีกว่า

ถ้ามีอะไรก็แนะนำผมด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2009
  19. :)เคยเอาเข้าเหมือนกันครับ...แต่ให้เค้าเชคให้ว่าตรงไหนต้องทำบ้างแล้วก้อให้เค้าทำใบเสนอราคามา..
    แล้วเราก็เอาไปซ่อมข้างนอกเองที่ละรายการตามความจำเป็นอ่ะครับ...ประหยัดไปอีกหน่อยอ่ะครับ...จะลองมั่งก้อได้นะ เพราะตั้งแต่นั้นยังไม่เคยเอาเข้าศูนย์อีกเลย :)

20. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    อาการลูกปืนล้อแตก อีกอย่างคือตอนถอดจานเเละคาลิปเปอร์ออกมาเเล้ว ดุมหลุดลงมาจากเบ้าเลยครับ รถผม B14 ก็เคยเป็น มันชอบแตกด้านขวาด้วยครับ เลยยกของยุ่นใส่ซ้ายขวาเลย
    อนาคตถ้าไม่เหตุต้องเปลี่ยนแปลงอีก ขอฝากแวนอีกคันด้วยคนนะครับ อิอิ

21. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    อิอิ

อิอิ เหมือนกานเลยนิ

รถสภาพดีใช้ได้เลยนะ ยินดีด้วย
    ผมว่าบางทีศูนย์ก็ทำไม่ค่อยดีนะต้องเช็คละเอียดหน่อย เพราะว่าเราเสียงตังแพงแล้ว

เดือนที่แล้วผมวิ่งขอนแก่น-สุรินทร์-นครสวรรค์-กทม. 2 รอบ มะมีปัญหาเลย แต่โดนน้ำมันไปเกือบ8000บ.

22. nom

637
    20
    18
    :D:D............อืมมม เรื่อง 0 nissan ไม่อยากออกความคิดเห็นเลย
    เพราะเคยโดนมาแต่ไม่เข็ด แล้วก้โดนอีก
    ทั้งเรื่องงาน และราคา

23. buem

2,764
    75
    0
    ยกคอม้าเชียงกงเปลี่ยนเลยครับมายกดุมลูกปืนใหญ่และดีกว่าเดิม
    2000 บาทเอง มาครบเลยครับ
    ส่วนโช๊คข้างนอกคู่หน้า 5500แ ไม่เกิน
    โช๊คหลัง 1800 ไม่เกิน
    เชียงกงคู่หน้า 2000 เองครับมายกเบ้าเลยพร้อมสปริงด้วย
    ถูกกว่าใน 0 เยอะครับ
    ส่วนที่เค้าตีราคามาพมว่าวางเครื่องได้เลยแถมเหลือเงินอีกนะครับนั่น
    เสียดายน่าจะโทรมาปรึกษากันก่อนครับ 12500 เนี่ยทำอย่างอื่นได้อีกเพียบเลย
    พวกท่อน้ำก็ราคาไม่น่าแรงมาขนาดนั้นนะครับ

24. worapetch

275
    2
    0
    โทรแล้วครับ

ผมโทรหาพี่แล้วครับว่าจะปรึกษาอยู่แต่วันนั้นพี่น่าจะไม่ว่างหรือเปล่า รู้สึกว่าพี่กดวางเลย วันหลังผมจะโทรหาใหม่นะครับ พรุ่งนี้เช้าจะเดินทางไกลกลับอุบลแล้ว กลับมาชลบุรีว่าจะไปเอากันสาดกับกระจังหน้าขอจองไว้ก่อนแล้วกัน (ถ้าได้กรอบแอร์เป็นของแถมคงจะดีเนาะ 555)

ขอบคุณครับ

25. nv1020

3,195
    302
    83
    เอารายการที่ศูนย์มันเช็คให้.....หาอู่ที่ไว้ใจได้.....ทำข้างนอกถูกกว่าครับ:D

26. เดินทางปลอดภัยนะครับ

27. :) นั่นดิ...ผมก้อว่างั้นแหละ...ไปยอมมันทำไม 0 มันชอบเอาเปรียบลูกค้า :)

ทำทีไรแพงก่าข้างนอกทุกที..(ฟังเค้ามานะ).ของตัวเองเข้า 0 ที่เดียวเอง...มันแพง....

28. buem

2,764
    75
    0
    อ้าวโทรมาแล้วรึ
    วันไหนหว่า
    พอดีคนดทรมาเพียบเลยครับต่อวัน
    แต่ปกติโทรกลับทุกคนนะครับ
    เอาเป็นว่าโทรมาใหม่นะครับผม

29. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    ใจเย็นๆ ซ่อมไปเรื่อยๆ ได้ที่ปรึกษาอย่างคุณเบิ้ม หายห่วง
    ยืนยัน เพราะของผม ซ่อมเยอะ กว่ามากมาย

30. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    คุณ เบิ้ม เค้า ยุ่ง

งานเข้าเป็น ช่วงๆ

:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้